Hướng dẫn cơ bản Liên Minh Huyền Thoại Tốc Chiến cho người mới bắt đầu

Mikeknowsme
29/10/2020 3:29Phản hồi: 106
Hướng dẫn cơ bản Liên Minh Huyền Thoại Tốc Chiến cho người mới bắt đầu
Liên Minh Huyền Thoại: Tốc Chiến (League of Legends: Wild Rift) hiện tại đang là game rất hot mà anh em nếu có cơ nên trải nghiệm ngay. Đối với những ai đang băn khoăn chơi thế nào, khác bản PC thường không, thì bài viết này là trải nghiệm cá nhân của mình và xin chia sẻ lại.

Link tải LMHT Tốc Chiến:
Xem thêm:

Quy trình

Ban đầu bạn sẽ bước vào đi vào phần tập luyện để làm quen, mặc định game cho bạn chơi Jinx, combo skill các kiểu y hệt ở bản PC. Bạn có thể bỏ qua phần tập luyện nhưng mình khuyên bạn cần chơi cho hết vì bạn mới hiểu được cách điều khiển game trên mobile.

Đây là bố cục bản đồ Wild Rift, nhìn chung giống với Summoner Rift trên PC, có rồng, có Baron luôn. Tuyy nhiên Wild Rift nhỏ hơn, chỉ có trụ chứ không có nhà chính. Trụ nhà chính Nexus có thể bắn và damage rất cao.

Trong trận

Đây là bố cục các nút điều khiển trong game, lần lượt là 4 skill và 1 đánh thường (cây kiếm to). Có nút cắm mắt vật tổ ở trên và 3 phím nhỏ để ping đồng đội. Nút bổ trợ ở dưới cạnh và bên trái là biến về nhà.

Bạn sẽ có thói quen nhìn mini map ở phía trên hướng bên trái, chơi PC hay mobile cũng vậy, phải liên tục theo dõi mini map để hỗ trợ cho đồng đội.

Bạn để ý trên dưới nút đánh thường (cây kiếm to), là bao gồm nút đánh trụ hoặc đánh quái, ví dụ bạn đang trong vị trí trụ như hình trên, bạn muốn đánh trụ thôi thì phải bấm nút đánh trụ. Chứ mặc định champ của bạn luôn ưu tiên đánh quái mà thôi.

Cảm nhận nhanh sau khi đánh nhiều trận:
  • Đối với mình game quá dễ, mình tin bạn nào chơi PC rồi thì chơi Wild Rift sẽ thấy dễ như ăn kẹo, kể cả đánh PvP.
  • Skill của champ hay cả ultimate thì nó sẽ tự động điều hướng về tướng địch, bạn không cần canh vị trí như trên PC nên bản chất không dựa vào kỹ thuật.
  • Kỹ hơn về skill tự điều hướng: Mình chơi Gragas, ultimate của vị tướng này là ném thùng rượu và hất tướng địch ra xa. Cho nên trong Wild Rift thì ultimate của Gragas sẽ auto ra phía sau lưng của địch thì hất địch lại về phía mình - Cũng là cái hay và cũng là cái dở trong một số trường hợp bạn chỉ muốn tự bỏ trốn.
  • Qua đó khi đánh thường thì champ sẽ ưu tiên đánh tướng địch thay vì đánh quái (khi ở gần), cho nên bạn cũng cần điều khiển nút ưu tiên đánh quái mà mình có nhắc ở trên trong trường hợp chỉ muốn farm.
  • Mẹo: Farm luôn là nguồn tiền chính cho bạn mua item, đừng phớt lờ vụ farm mà chỉ lo đánh nhau.
  • Mẹo 2: Trụ Nexus rất dễ mất máu
  • Mẹo 3: Nên tập luyện với bot trước khi sẵn sàng đánh PvP vì bạn phải hiểu chất tướng của bạn đang chọn cũng như skill riêng của tướng đó
Chính vì cứ chạm là tự điều hướng skill, cho nên đối với các tướng có skill điều hướng (như Blitzcrank) thì cứ chạm giữ skill đó sẽ hiện ra mũi tên và bán kính cho bạn canh ném skill.

Quảng cáo

Bấm vào góc trên bên phải là các mục chat nhanh, chủ yếu là Tiếng Anh, nếu muốn nhập chat thì bạn chon vào ô trống phía dưới để nhập. Mình để ý ít ai chat trong game, lo tập trung đánh thôi.

Phía trên góc phải có dấu 3 gạch, bấm vào đây để xem thông tin KDA.

Giao diện đồ hoạ, thiết lập cơ bản, nếu bạn đang dùng flagship thì cứ để đồ hoạ cao mà chơi luôn cho đã.

lolwildrift_tinhte_6.jpg lolwildrift_tinhte_7.jpg
Cửa hàng mua tướng và mua skin, bạn nên cày nhiều để có tiền unlock các tướng mà bạn thích. Tuy chỉ mới ra mắt nhưng hệ thống tướng đã khá đầy đủ rồi.

Quảng cáo

Giao diện khi chọn tướng, hàng chờ, bạn cũng cần setup phép bổ trợ tuỳ mục đích đi đường.

Giao diện khi vào trận, chi tiết và đầy đủ như PC vậy. Level 10 thì bạn có thể đánh rank rồi, nhớ cày đánh thường nhiều vào.

Chúc bạn chơi vui vẻ!
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
ko chơi lmht nên ko hóng cho lắm, khi nào pubg mobile đẹp đc như trên pc r tính tiếp 😆
@Kelamtro Sony free game này trên ps4, có điều mình chơi dở quá, chết miết
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
@Kelamtro Đợi 10 năm nữa đi nhe
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
Cái nút cắm mặt vật tổ để làm gì vậy mọi người. Mình mới chơi nên không biết.
@NTN.PF cắm mắt để soi sáng vùng tối trong 60s
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@Mikeknowsme Thank mod
rongtphong
TÍCH CỰC
3 năm
IOS vào đếch được 😔
@tranha_honor fake sang JAV đi nha, auto được luôn
@mrtqt Dc rồi mà lãng quá chơi ở đâu mới đỡ lãng
@tranha_honor Đăng nhập ok rồi thì ko cần fake ip nữa. Mở lên chơi bình thường thôi. Đâu có lag gì đâu
@mrtqt Ok thanks
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
nói đơn giản. xoá liên quân
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
@liketheblues hy vọng liên minh phạt nặng tay thì ok. còn liên quân nó kiểu hông dám phạt thì bảo sao không lọng hành.
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Tùng Dương hy vọng liên minh nó phạt nặng tay với bớt ghép trận ngu như lq là đx
lavenbut
TÍCH CỰC
3 năm
@Duyy Tânn Chơi vài trận chả biết ghép sao mà gặp quá nhiều cháu liên quân qua đây xả tiếng việt của cậu vàng. Rồi từ Sing qua jav cũng lại gặp một mớ cậu vàng. Công nhận dạo này cậu vàng liên quân chăm chỉ đi du lịch ghê
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
@lavenbut nó sủa mình tắt chát cũng không sao nhưng chán nhất là nó vào pick tướng kiểu thích gì pick đó. mà mình cố tính chờ rồi cho nó pick trước nhưng nó cũng không pick tới hồi pick rồi thì nó lại pick tè le. chán không tả đx
Cài ntn nhỉ ios
Mr. GB
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Fake ios sang singapore và tải về thôi bác
Chẳng bao giờ chơi Games
tungnhtsb
TÍCH CỰC
3 năm
@Oresol Nhưng thích comment xl.
Hồi xưa mê Vltk với MU giờ làm biếng chơi mấy thể loại này 😔
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
@Võ Thành Quân Cmt có lq gì tới bài này
@Võ Thành Quân Ủa, vltk với mu nó liên quan đến tốc chiến chỗ nào?
@Võ Thành Quân kiểu trả lời cho có comment 😃
@Toilanguoibk Tui đang nói vấn đề chơi game, mấy you cũng rảnh quá, tui nói cũng có liên quan gì mấy you?
@traitay95 Ủa cái này hok phải game hả? Tui đang nói mấy vấn đề hơi game, ủa bạn mới là com cho có rảnh quá 😔
M chưa chơi bao giờ chỉ không biết cái khoản mua đồ sao cho hợp lý, chỉ biết mỗi khi biến về nhà thì game hiện đồ gì thì cứ ấn mua đồ đó
@trantrungtu Chịu khó đọc tác dụng của món đồ rồi mua tùy từng trường hợp, đây cũng là kỹ năng mà sau này đánh rank sẽ cần. Còn lười hoặc chơi cho vui thì mua theo hướng dẫn thôi bạn.
@trantrungtu Coi livestream hoặc coi trên youtube là 1 cách nhanh nhất để biết mua đồ và học kĩ năng của người ta.
traind
CAO CẤP
3 năm
@trantrungtu Chơi thì dễ nhưng để leo rank thì mất khá nhiều thời gian để nghiên cứu đồ và tướng. Ko chơi LMHT nên giờ cũng ngại chuyển sang chơi
Rãnh lấy Kindle ra đọc ý nghĩa hơn. Kkk
@N2X Thì đọc sách trên Kindle đi bạn, vào diễn đàn làm gì mất thời gian
tungnhtsb
TÍCH CỰC
3 năm
@N2X Đọc sách củ lạc gì mà chính tả vẫn đếuuuuu thể đúng được vậy.
aikia123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@N2X éo phải khen gì nhưng bạn thể hiện vãi cả bộ phận sinh dục nữ. Topic này người ta nói về game nói vậy được gì về nhà mà thể hiện bạn ơi!
@N2X Nói ra là biết con người không bao giờ đọc sách, thích xạo lờ, rảnh hơi, vô công rỗi nghề đi cmt dạo, chỉ thích la cà nói chuyện tào lao.
Này có j đâu hd trời ..1p30 giây vô nắm hệ thống vũ khí này nọ là xong..
ps: Thắng Bại Tại Kỹ Năng 🤣
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
3 năm
Sao lúc chiều tinhte ko cm được nhỉ
trutan
TÍCH CỰC
3 năm
Lại nát rank VN thôi
jimbo89
TÍCH CỰC
3 năm
liên quân mới ra thì không thấy hướng dẫn kỹ nhỉ 😏😏😏
@jimbo89 cái này hot hơn =)))
Từng 3 năm làm cho cty game onl mà k biết chơi game 🤣
=)) Mình thích màn to nên cứ PC mà táng 😆
PentiumT
TÍCH CỰC
3 năm
Như kiểu viết bài đăng lên nhanh không người khác viết mất ấy nhể
Thể loại game này góc nhìn thứ mấy mọi người?
@binhminh1977 Góc thứ 3 mà kiểu giữa giữa top view và front view, người ta còn gọi là góc nhìn gì đó
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
3 năm
@binhminh1977 Này là top view, cũng như liên minh thôi, chứ đâu ra "thứ 3". Góc nhìn ng thứ 3 thường sẽ là nhìn từ sau lưng hoặc vai
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@Ma Vương _ MT Góc nhìn chủ nhật.
@NTN.PF Haha
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy trò cày lv oải lắm. Chơi trò này rảnh thì chơi ko bó buộc thời gian
@Toilanguoibk Lại đọc quá nhanh 😃
@khanhduonggeo Trò cày cấp thì đúng là tốn tg, vì cày cấp sẽ được tiền, kinh nghiệm, đánh nhau, nói chuyện với hão hữu, đi xông pha cùng bang hội,.. nên nó hút người chơi dấn thân vào mà quên đi tg thực nhiều hơn moba, moba hay thắng bại tại kĩ năng, nhưng mình chơi vài trận là chán rồi, qua bữa sau mới chơi tiếp, moba không tốn tg như game cày cấp, nhưng trong lúc chơi game thì bó buộc hơn cày cấp, vd như có công có việc, chở mẹ đi chợ, chở người yêu đi chơi, bán đồ cho khách,..đi thì bị phạt, phá game các kiểu, 1 người ảnh hưởng cả đội, không đi thì còn tệ hơn, vì thế giờ chơi wot vừa cày cấp, tiền để nâng cấp xe mình mơ ước, có việc đột xuất đâm đầu ra cho tụi nó bắn chết, và vừa chơi wot vừa treo 4 acc võ lâm 1 lậu cày cấp, vl1 là huyền thoại rồi ko bỏ được.
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
@Cá Mực Tôm Cua Sò Ốc Bác đừng quên game cày lv ngày nay có rất nhiều hđ, sự kiện. Lúc tham gia mà có việc bỏ cũng toang. Gem moba nhìu khi còn căn tg đc. Mỗi trận 15-20 phút rảnh lúc nào chơi lúc đó
@khanhduonggeo mình thì chỉ có đi ải, quyết mới sợ bỏ ngang thôi, mà chưa gặp bao giờ, còn mấy hoạt động như đi bắt ngựa,tỉ võ, bang hội chiến kệ, đao kiếm 2 china

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019