Cập nhật mới của Windows 10 sẽ cảnh báo anh em khi SSD sắp hỏng

P.W
4/11/2020 15:22Phản hồi: 88
Cập nhật mới của Windows 10 sẽ cảnh báo anh em khi SSD sắp hỏng

Trong khi giới thiệu phiên bản cập nhật Windows 10 Insider Preview 20226, Brandon LeBlanc của Microsoft trên Windows Insider Blog đã cho biết Windows 10 trong tương lai, trước hết là với bản preview 20226, sẽ có tính năng kiểm tra, theo dõicảnh báo người dùng về độ bền “sức khỏe” của chiếc ổ cứng thể rắn SSD anh em sử dụng. Theo LeBlanc, tính năng này “được thiết kế để theo dõi những bất thường trong phần cứng của NVMe SSD.” Khi phát hiện bất thường, dấu hiệu của việc SSD anh em đang xài sắp đến hạn nghỉ hưu, Windows sẽ thông báo: “Một thiết bị lưu trữ có thể đang có nguy cơ hỏng và bạn nên để ý.” Cùng với đó là đường link để mở công cụ quản lý ổ cứngbackup dữ liệu, qua đó cung cấp thêm thông tin cho anh em về tình trạng ổ NVMe và những tùy chọn sao lưu dữ liệu đề phòng trường hợp xấu xảy ra.

Trong Windows 10 bản build Insider Preview 20226, anh em sẽ được bật tùy chọn này ở đây: Settings > System > Storage > Manage disks and volumes > Properties. Trong mục Properties, thông tin độ bền ổ cứng (Drive Health) sẽ hiển thị cho anh em, với những thông số cơ bản như vòng đời còn lại của ổ SSD, nhiệt độ hiện tại của ổ, và bất kỳ cảnh báo nào với chữ đỏ dễ để ý. Cùng với đó là lựa chọn “Back up now” để sao lưu dữ liệu ngay. Nhờ đó, anh em sẽ không cần dùng bất kỳ phần mềm thứ ba nào khác để theo dõi sức khỏe ổ cứng hoặc để backup nữa, Windows 10 lo hết.

Theo PCMag
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

74K1-1818
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay và hữu dụng quá.
YoBak
TÍCH CỰC
3 năm
@althonx5 Giống Mac thôi mà bạn, Từ ổ HDD sang ổ SSHD đều mang lại trải nghiệm không tốt (chậm, hay treo) nên từ 2013 trang bị SSD với giá bán gấp đôi so với bên ngoài luôn 😃
@althonx5 100% disk không phải lỗi đâu, mà do HDD củ kĩ quá đó bạn, nếu không nâng cấp lên thì không vấn đề gì đâu.
@althonx5 Thông báo thôi, ai dữ liệu không quan trọng dùng bình thường. và có thể dùng phần mềm bên thứ 3 check, cái này tốt chứ.
@althonx5 2 thanh niên cay cú vì không có ssd 😆
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 năm
Đang dùng Sata 3, chắc k có
Buồn ghê...
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@n3_bmt Mình cũng SSD đời đầu chắc ko có haha
@n3_bmt Giống bác, thôi chết mua cái khác, dữ liệu ném lên mây hết rôi
@TT10 xài app check thôi
Hay đó, cảnh báo vậy để ae còn kịp cứu vớt đời trai
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thông tin hữu ích cho các thanh niên tập cơ tay.
Sata 3 đi ra ngoài hả
E có dư vài cái ssd m.2 2tb của lenovo bác nào quan tâm k?
@lovegameisme Hộp đi bác 😁
@lovegameisme inbox em với bác
@lovegameisme Giá thôi, chứ rẻ bay hết.
@bomduc Các thím ib giá đi, giá retail đang 1k5 kìa
đấy. phải ngon ntn chứ. sợ nhất 1 ngày đẹp trời mở máy lên mà nó tèo luôn 😔(
Các bác cho hỏi, ổ cứng WD blue 2TB vừa nhận đổi trả bảo hành được mấy tháng, em dùng ổn mấy tháng nay thì bỗng dưng máy destop của em dính lỗi khởi động lại liên tục, em đã cài win, tháo các linh kiện kiểm tra không hát hiện lỗi 🤣
Ấy thế mà khi tháo con HDD WD trên ra thì lại hết lỗi.
Xin hỏi các bác đấy là nguyên nhân gì vậy 😑
@traithanhnam90 HDD lỗi rồi.
@up.down.nobody Hic hic, mình đang đợi ryzen 5xxx ra làm một bộ nữa rồi lắp vào kiểm tra. Chẳng lẽ số đen đến mức 2 lần hỏng ổ.
@vudat102 Mình dùng máy bàn, dùng phần mềm kiểm tra các ổ đều ngon, nhiệt độ rất mát.
Thế mới khó hiểu.
NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
@vudat102 Sao sleep mà ổ cứng cũng bị quá nhiệt à bạn? Lúc đó mày vào trạng thái ngủ, các linh kiện ăn rất ít điện. Máy bạn chắc bị lỗi rồi.
Sao k đê thẳng nó ở Task Manager luôn
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@youremydawn Tskmng là để quản lý hiệu năng các kiểu chứ nó có liên quan gì tới mấy cái utilities này đâu.
cái này hay nè, đỡ run
Only support NVMe or higher 😆
Nghe ổn đó
Khi nào update đi rồi tính 😆
Support đc bao nhiêu model đây
hungreo120
ĐẠI BÀNG
3 năm
“Xin thông báo, ổ cứng của bạn sắp..@&$&&[dumb screen]
@hungreo120 haha 😁
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
Mình còn chưa được dùng SSD
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hunglx212 giờ ssd rẻ nhiều rồi lên đi
Tính năng này hữu ích khi nhà nhà đã chuyển qua dùng ssd
Đang ở SATA3 hy vọng Mi cập nhật luôn,
catbuitcs
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu dùng SSD Samsung thì đã có Samsung Magician để kiểm tra rồi. Thỉnh thoảng vào check thấy tốc độ giảm đi mà xót xa.
@catbuitcs nó cũng phải hao tổn tuổi thọ chứ bác, giúp mình kiếm tiền giải trí thì nó phải hư , thay mới để xã hội phát triển 😆
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@catbuitcs giảm nhanh không? mình dùng macbook 6 năm nay thấy có chậm đi chút ít
catbuitcs
TÍCH CỰC
3 năm
@hungtomtest Giảm ít thôi bạn à, cứ thấy nó báo Health: Good là yên tâm 😁
@catbuitcs Dùng SSD hãng nào cũng có phần mềm đi kèm như SS thôi bạn. Nhưng quan trọng là máy mua về có sẵn SSD ấy. Nó là hàng phân phối cho các công ty lắp máy. Ko phải hàng bán lẻ nên ko biết rõ SSD của hãng nào đang lắp trong máy, ko rõ model, ko rõ ....... nhiều thứ. Tìm và cài phầm mềm đúng vs cái SSD lắp sẵn đó khó. Nên vậy Mic tích hợp sẵn ngon hơn. Chơi được tất cả thì ..... tuyệt.
@catbuitcs đó giờ tưởng SSD tốc độ có sao chạy vậy chứ, ai ngờ cũng hao mòn như HDD à. Hy vọng giảm tuổi thọ ko nhiều hoặc MS ra công cụ siêu backup cho dễ. Hiện nay điện thoại đổi thì chuyển máy khá dễ, còn laptop mỗi lần cài lại hay đổi máy thì cực thôi rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019