Tòa bác bỏ ý kiến của Apple cho rằng Epic ăn chặn doanh thu, Fortnite vẫn chưa biết ngày về iOS

P.W
11/11/2020 16:33Phản hồi: 201
Tòa bác bỏ ý kiến của Apple cho rằng Epic ăn chặn doanh thu, Fortnite vẫn chưa biết ngày về iOS

Thẩm phán đang thụ lý vụ kiện tụng giữa AppleEpic Games, Yvonne Gonzalez Rogers hôm mùng 10/11 vừa rồi đã bác bỏ hai cáo buộc của Apple, cho rằng hành vi của Epic Games khi đưa tùy chọn thanh toán qua mặt App Store, là hành động ăn cắp doanh thu đáng lẽ của Apple. Epic kiện Apple vì cạnh tranh không công bằng, còn Apple kiện ngược Epic Games vì lý do thất thoát doanh thu App Store.

Theo Bloomberg đưa tin, thẩm phán Rogers đã nói với luật sư của Apple là Anna Casey, rằng “đây là một vụ kiện vi phạm hợp đồng và chống độc quyền tầm cỡ, đối với tôi chỉ có thế thôi. Cô không thể cứ thế nói rằng [Epic Games] sai được. Cô phải có bằng chứng.” Sau đó thẩm phán Rogers đã bác bỏ ý kiến kể trên của Apple. Vụ kiện sẽ vẫn được tiếp tục với cáo buộc vi phạm thỏa thuận sử dụng và phân phối ứng dụng trên App Store từ phía Apple.

Dù vậy, Fortnite vẫn không được phép quay trở lại App Store, đơn giản vì thẩm phán không ra lệnh.

Trong tuyên bố chính thức, Apple cho rằng: “Epic đã tạo ra một tính năng không được Apple xem xét hoặc chấp thuận, và họ làm vậy với ý định vi phạm quy định của App Store, quy định áp dụng công bằng cho mọi nhà phát triển ứng dụng bán vật phẩm ảo và dịch vụ trên ứng dụng của họ. Hành vi của Epic biến người dùng thành quân tốt trong toan tính của họ, và chúng tôi mong chờ đến tháng 5 năm sau để ra tòa giải quyết.”

Còn trong khi đó, Epic từng phản pháo Apple tại tòa án, rằng “Việc Apple liên tục cáo buộc chúng tôi chiếm đoạt doanh thu suy cho cùng có thể chốt lại bằng lối tư duy của Apple, rằng việc Epic Games thu khoản tiền do người chơi bỏ ra cho trò chơi của Epic Games phát triển, để thưởng thức thành quả lao động của những họa sỹ, nhà thiết kế và kỹ sư của Epic, là hành vi chiếm đoạt thứ gì đó thuộc về Apple.”

Theo Bloomberg
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pi_Network
TÍCH CỰC
3 năm
Apple là nhất rồi, nhờ apple mà công việc cũng như kiếm tiền dễ hơn. Apple luôn đúng 😇
HiiamG
ĐẠI BÀNG
3 năm
@c0mmand0 Thì chính vì rất nhiều người không đọc nên mới thắc mắc kiểu “người dùng bỏ tiền ra mua máy mà phải...”
HiiamG
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietnam_xmen K ổn thì thoả thuận lại. Nếu k thoả thuận được nghỉ chơi với nó đi. Chứ tâm lý ngon, bổ nhưng phải rẻ thì căng
nminhcuong
TÍCH CỰC
3 năm
@Eldimio Tưởng tượng 1 ngày Microsoft bắt tất cả down software trên hđh windows qua windows store ăn 30% xem.
Lập luận y chang 😆
Em all in cào apple rồi
Epic cũng cứng đầu quá nhi. Đã sai lại còn lì
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HiiamG Đang nói về content phát triển cho app lại lôi cái hdh ra nói . Đến thua với chú
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
3 năm
@winter1989 Mình ko nói là epic nó đúng nhé . Vì Apple nó mới update policy gần đây nên ko rõ trc đây nó có đề cập đến vụ ko cho thông qua cổng thanh toán khác hay ko hay để trống . Nếu ko đề cập thì Epic nó làm vậy là ko sai
winter1989
TÍCH CỰC
3 năm
@gjn.t1m Bác trên nói đúng đấy, cái hệ điều hành như caid trung tâm thương mại ấy, có thằng bỏ công và tiền để xây và đưa khách về rồi, thì nó yêu cầu thằng bán trong đos phải nộp 1 phần thôi, nó là thoả thuận để chơi vs nhau, ko thích có thể ko chơi mà
Carl
CAO CẤP
3 năm
@lethanhz Store bán gift card với store bán ứng dụng của Apple khác nhau mà bác, đâu đánh đồng như vậy được. Như bác mở nhà nghỉ tính 100k một giờ là đi vô khách sạn 5 sao cũng bắt người khác tính 100k một giờ cho bác sao?
adbio
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bên nào cũng có cái lí riêng cho rằng đối thủ sai. Mình thù ủng hộ apple nhưng giảm % thu lại một ít
@adbio thế khác quái nào Apple nhận thua Epic .
@adbio Giảm % thì hãng game ăn chứ khách có đc giảm đâu
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@adbio Chuẩn, ung hộ nhưng giảm tí.
Mà giảm thì Apple k phát triển đc. Vì phần cứng ko ngon như lúc trước và k ăn bền lâu dài đc. Nói chung lợi ích cả, bên nào cũng đúng. Mà 30% dày thật.
@raindal Mình đã đọc và doanh thu Fornite trên Appstore chỉ chiếm hình như 2-30% thôi. Ko phải fornite chỉ sống dựa vào appstore nên ko áp dụng chống độc quyền đc
JizinT
TÍCH CỰC
3 năm
Yêu cầu chi bộ họp bỏ phiếu kín kỷ luật đồng chí Epic ngay
cái gì nó cũng có nguyên nhân, truyền thông hay dắt mũi
rickstei
TÍCH CỰC
3 năm
Muốn về thì trả tiền thôi 😆. Vào chợ mà không có bảo kê sao mà bán được
bitut2010
TÍCH CỰC
3 năm
@lethanhz Để chào được một mặt hàng vào một cửa hàng, hay chợ thì đều có chiết khấu. Và tỉ lệ chiết khấu được chấp nhận khi 2 bên cũng đồng lòng và chấp nhận mua và bán ( ký hợp đồng kinh tế ) Và khi đã ký hợp đồng thì 2 bên phải tuân thủ hợp đồng khi đến hạn. Vậy chắc chắn khi Apple bán thẻ itunes gift card ở các chuỗi khác đều sẽ mất chiết khấu một khỏa khiến cả bên mua và bán hài lòng
@rickstei Mướn mặt bằng kinh doanh lại muốn quịt tiền thuê hàng tháng... còn lý luân tào lao... TAO THU TIỀN ĐỂ TRẢ CHO HỌA SĨ, NGƯỜI THIẾT KẾ, KỸ SƯ.... Thế Apple không phải trả tiền cho người của họ à ?< Không thích thì đi thuê chỗ khác mà làm ăn thôi... Nỡm
@lethanhz theo mình biết là có, nếu bạn mua itunes gift card ở game stop thì tiệm game sẽ được ăn 1 phần tiền, bao nhiêu thì mình không biết
@lethanhz Bên đó có yêu cầu thu phí ko? Buồn cười vch. Bên cửa hàng đó thu phí thì tôi sẽ cân nhắc bán ở đó nữa ko, thế thôi. Trước khi hợp tác với Apple thì các công ty đều biết sẽ mất 30% rồi
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
Hỗm rày tưởng vụ này đi đêm vs nhau hết rồi! Rời khỏi cuộc chơi vĩnh viễn đi em choai, láu cá.
Đang yên đang lành tự nhiên láu cá chi 😆
lethanhz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Carl Epic có store trên ios ở đâu thế?
Xây dựng ý tưởng gì?
Tôi muốn đưa game cho người dùng ios, không có cách nào khác là phải đưa qua Appstore. Vậy đấy hiểu chưa? Ý tưởng về 1 cái store bị apple cấm OK
Lãi nhải cái kiểu con nít “Bạn giỏi bạn làm đi”
Apple cấm rồi Ok
Carl
CAO CẤP
3 năm
@lethanhz Ủa tui có nói Epic có store trên iOS sao? Bạn muốn biết ở đâu thì tự Google đi chứ.
Bạn muốn đưa game cho người dùng iOS thì hoặc đưa qua store của Apple, hoặc qua trình duyệt, hoặc giỏi hơn thì làm 1 hệ sinh thái lôi kéo họ qua. Đâu có ai cấm một người dùng iOS là không được chuyển sang hệ sinh thái khác đâu.
Tôi nói nhiều là do bạn đọc hiểu không thông chứ ai muốn phí lời đâu? Bằng chứng là tôi nói bạn không làm thì bày ý tưởng cho shark, cho tập đoàn lớn làm đấy, sao đọc mà không hiểu vậy?
phamviet94
TÍCH CỰC
3 năm
@raindal Vãi cả có liên quan gì đến chi phí vận hành store đâu 😆 bạn thích nói chuyện kiểu bỏ chữ vào mồm người khác nhỉ? Ok thôi, chợ là của apple mở ra, đất cũng của apple quản lý thích thu phí thế nào là quyền của nó, lợi nhuận thế nào cũng k ăn cắp ăn trộm gì của nhà bạn, k thích thì cút xéo đi chỗ khác mà bán thế thôi, con kiến đòi kiện củ khoai nghe mắc cười 😃) đúng là cái thói đời trâu buộc ghét trâu ăn 😃)
@BlackBerryz Mình nghĩ nó láu cá.nhưng mang lại lợi ích cho người dùng.
baden009
TÍCH CỰC
3 năm
thằng Epic sai can lộ lộ ra mà còn cãi độc quyền. Apple said: sân chơi này là của tao, luật chơi này là của tao. ko chơi dc thì nghỉ 😆
@baden009 Bạn đi làm bảo kê chợ Long Biên được rồi đấy
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@baden009 Toà án: thẩm phán bác bỏ luận điểm của Apple
iFan: Ồ Epic sai rành rành. Hoan hô Apple.
😌
tamuct
TÍCH CỰC
3 năm
@baden009 EVN bảo: điện là của tao, chốt công tơ điện là việc của tao, tao làm đúng. Mày ko thích thì đi dùng của thằng khác?
Theo bạn đây có phải độc quyền ko?
romero
TÍCH CỰC
3 năm
1 vị khách đến khách sạn và tuyên bố giá khách sạn đưa ra là quá đắt, t chỉ trả 1/2 giá thôi, chủ ks không đồng ý đuổi khách về. Khách tuyên bố kiện và rồi cả 2 đang ở tòa!
okimdull
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal Mình nói doanh thu mà bạn 😆 Doanh thu appstore nó chiếm 70% thị trường đó bạn.

Chuyện còn dài mà, chúng ta cứ chờ coi thôi.
@Chu Huy Thắng hình như là apple không có bắt người dùng trả phí 30%, đó là tiền mà Dev trả cho Apple. Như mấy cái game có in app purchase đa nền tản đó, giá trong appstore bằng giá bên playstore mà, người mua ở nền tản nào cũng trả tiền như nhau cho dev, sau đo dev phải trả phí cho google/apple; nên khi bạn trả tiền, bạn trả cho google/apple trước (trường hợp này 2 ông lớn này xem như là escrow của bên nhà đất),escrow sẽ đảm bảo người mua và bán đúng hàng đúng giá, không bị lừa, nên 100% tiền bạn trả, sau khi họ xem xét kỹ không vấn đề trong vụ mua bán, họ sẽ giao số tiền đó cho dev, và phí escrow cho dev là 30% giá bán. Dev sẽ nhân được số tiền là 100%-30% =70% giá bán
Carl
CAO CẤP
3 năm
@sptit_145 Apple cho phép thanh toán qua kênh khác trong appstore nhé, và cũng không cấm người khác mở appstore cạnh tranh với mình nên ví dụ bạn đưa không liên quan.
@romero Ví dụ sai bản chất vụ kiện bạn nhé.phải là,bạn thuê kiot bán hàng trong chợ của apple,nhưng ng đến mua hàng phải trả tiền qua thằng chủ chợ,và bị thằng chủ chợ giữ lại 30%.bạn tạo ra kênh thanh toán ngoài để qua mặt thằng chủ chợ và giảm 20% giá sản phẩm.thằng chủ trợ biết và đuổi bạn khỏi cái chợ đấy.và bạn kiện nó vì nó độc quyền thu tiền nhé.cái này ai đúng ai sai thì chờ phán quyết toà án.
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc cái title mà chán cho đám Admin ở cái diễn đàn này. Khả năng chính tả và diễn giải không khác gì học sinh cấp 2.
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@The_Hobbit_AK Ông cmt gì vại
HQTRM
TÍCH CỰC
3 năm
@Cyberminimog Công nhận, hành văn chán đời không thể tả được =))))
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@lucifervnn Toà bác bỏ ý kiến của Apple. Ý kiến đó là Apple cáo buộc Epic ăn chặn doanh thu của họ.
@Cyberminimog Học sinh cấp 2 biết học cách sử dụng dấu phẩy rồi bác. Cái này chắc trình độ Tiểu học chứ chẳng đùa 😆
Rõ ràng là bạn tham gia sân chơi chung nhưng lại thích luật riêng thì thua là đúng
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@JoseyHan Đọc kĩ lại bài viết đi bạn gì êi. Toà bác bỏ Apple chứ có bác bỏ Epic đâu mà thua gì ở đây. 😌
2 bên kiện nhau thì toà có lợi😔
Cái chiêu kiện lại của apple rõ ràng là kiểu phá bĩnh, gây dư luận thôi chứ chắc ko phải kiếm đồng tiền!
YoBak
TÍCH CỰC
3 năm
Quả title đi vào lòng đất quá 😆 cứ ngỡ tòa bảo epic ăn chặn doanh thu =))
@YoBak Tiêu đề nó tối nghĩa vãi cả lồng.
người dùng giờ vui bên game mới rồi
Trời đó là 1 vụ giàn dựng. Nghĩa là vừa trách móc apple nhưng lại k cho lên appstore. 😆) khôn thế
hunhun
TÍCH CỰC
3 năm
giờ cho 2 tùy chọn thanh toán trong game tùy người dùng chọn thanh toán theo tùy chọn nào, đỡ cãi nhau
@hunhun Ý của bạn là Epic thắng hoàn toàn đấy, nó đang để tuỳ chọn đó và bị out khỏi chợ.
@flower_cutter Mình là người dùng mình sẽ chọn thanh toán với giá rẻ nhất nếu có lựa chọn 😆
@hunhun đây chính là điều epic game mong muốn và là điều apple đang muốn ngăn chặn
@hunhun Làm thế iFan chửi sấp mặt đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019