Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google Photos giờ đã không còn cho lưu ảnh miễn phí, giải pháp thay thế nào đây?

Duy Luân
11/11/2020 23:27Phản hồi: 601
Google Photos giờ đã không còn cho lưu ảnh miễn phí, giải pháp thay thế nào đây?

Cuộc vui nào cũng tới lúc tàn, Google Photos đã không còn cho lưu ảnh miễn phí không giới hạn nữa, dù là ảnh đã nén hay ảnh gốc thì đều tính vào dung lượng tài khoản Google của bạn. Muốn lưu thêm thì mời trả tiền. Thế giờ tính sao đây anh em?

Nếu bạn đang dùng Android

Mình có thử qua một số dịch vụ khác, nhưng xét về mặt ảnh thì Google Photos vẫn quá tiện nên theo mình, anh em Android hãy tiếp tục dùng Google Photos, tất nhiên chấp nhận trả phí. Đây là bảng giá

Cơ bản thì mình thấy giá của Google One (tên gói dung lượng dùng chung cho mọi dịch vụ Google) không đắt. Gói 2TB mà có 225.000 đồng / tháng, lại được lưu trữ tự động, yên tâm về chất lượng file và không bao giờ sợ mất file cả. Bạn lưu ra ổ cứng rời có khi còn nguy hiểm hơn vì ổ cứng vẫn có khả năng hỏng, vẫn có thể bị mất cắp, bị bỏ quên ở đâu đó. Còn hạ tầng của Google thì backup liên tục, xuyên suốt nhiều ổ, nhiều server, chết 1 con cũng không sao.

Với đa số người dùng thì gói 100GB hoặc 200GB là đủ để lưu trữ rồi. 45.000 đồng / tháng thì còn rẻ hơn ly cà phê mà anh em thường uống khi đi vào những chuỗi cà phê lớn nữa cơ mà. Do mình dùng lưu video 4K nên mới xài gói 2TB.

Quay trở lại với Google Photos, khả năng backup ảnh liên tục, tính năng tìm kiếm cực kì thông minh, khả năng tạo album chia sẻ với người khác để mọi người cùng góp ảnh vào, cũng như chức năng tự động làm đẹp ảnh hay tự tạo video từ ảnh là những lý do rất tốt khiến Google Photos gần như không có đối thủ trên Android.

Bạn hoàn toàn có thể dùng OneDrive, Dropbox hay các dịch vụ lưu trữ file khác để tự động sao lưu ảnh, nhưng bản chất của chúng không phải là dịch vụ ảnh nên thiếu nhiều chức năng hay ho của Google Photos. Nội vụ tìm kiếm hay chia sẻ ảnh là đã khác nhau rồi.

Anh em có dịch vụ nào ngon hơn Google Photos thì hãy comment vào nhé.

Nếu bạn đang dùng iPhone, iPad

Có lẽ bạn sẽ không bị ảnh hưởng nhiều, vì Google Photos từ trước đến nay không hoạt động hiệu quả 100% trên iPhone, iPad do giới hạn chạy nền của hệ điều hành => khiến cho app không phải lúc nào cũng có thể sao lưu ảnh hiệu quả. Tuy nhiên, bản thân mình và nhiều người xung quanh mình tuy dùng iPhone nhưng vẫn xài Google Photos để làm nơi lưu ảnh, backup được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu, đặc biệt hữu ích khi cần chia sẻ ảnh với bạn bè.

Giờ thì Google Photos đã tính phí, mình sẽ không còn tiếp tục sử dụng Google Photos để làm nơi lưu trữ ảnh chụp trên iPhone nữa. iCloud sẽ là công cụ phù hợp hơn cho mục đích này.

Quảng cáo

Lý do iCloud tốt hơn Google Photos nếu bạn dùng iPhone:
  • Đảm bảo backup chạy ngon lành, không bao giờ bị gián đoạn. Đồ “nhà trồng” thì luôn được ưu tiên hơn đồ của “anh hàng xóm”.
  • iCloud sẽ tự động xóa file ảnh hoặc video trên máy nếu máy bị thiếu dung lượng. File ảnh đó vẫn còn trên iCloud, khi nào bạn cần dùng thì chạm vào, máy sẽ tự động download về, nhanh lắm
  • iCloud tích hợp tốt với app xem ảnh mặc định của iOS
  • iCloud có thể chia sẻ dung lượng theo gói Family Plan, chia sẻ cho bạn bè, bồ hoặc gia đình dùng chung, hùn tiền lại, rẻ hơn
  • iCloud sync ảnh qua mọi thiết bị iOS của bạn, thậm chí cả máy Mac, nên sử dụng rất tiện lợi

Giá của iCloud như sau (dành cho Việt Nam):
  • 50GB: 19.000
  • 200GB: 59.000
  • 2TB: 199.000

Mức giá này mình thấy rất hợp lý, và rẻ hơn so với giá tiền của Google One. Thực ra mình đang phải mua cả hai 😁 Bên iCloud mình mua gói 2TB rồi chia sẻ chung với bạn gái và người thân (tất nhiên mình vẫn là thằng trả tiền hết huhu). Hiện tại mình mới xài có một tí của 2TB à, chắc khoảng 300-400GB thôi, vẫn còn rộng rãi, sống được vài năm nữa.
601 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gg làm người dùng buồn hơn cả apple nữa
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngothien123 Buồn nhỉ? AP có 5GB thôi.
@Ngothien123 iCloud nó cho 5Gb lưu everything ^^! Mà thôi, thêm vài chục lưu cho nó thả con gà mái, nhịn bao thuốc 3 số là xong thôi mà.
ComAbu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ngothien123 QUen dùng gphotos không bỏ được, đi chơi nhóm tạo một album chia sẻ cả nhóm up vào quá tiện lợi, cái chức năng này quá vượt trội so với cách dịch vụ khác
@Ngothien123 Ko nghĩ Google có ngày chơi nước này, khiến khối người xài Free trước giờ thấy choáng. Cách đây 2 năm, Flickr chơi quả này, giờ tới phiên Google, dự là tới đây chả còn nơi nào cho lưu miễn phí ko giới hạn nữa 😂
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Giải pháp khác: mua đt Pixel 😁
@duyvua Cũng đang thắc mắc cái này. Hình như chỉ ảnh "chụp từ Pixel" mới được tính thôi, còn ảnh up từ Pixel nhưng chụp bằng máy khác không tính.
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@TnTonly Your Pixel device will not be impacted by this change. High-quality uploads from your Pixel device will continue to be free and unlimited. This exemption only applies to uploads made from your Pixel device, not uploads from other devices.

Theo như email mình nhận được tiếng Anh thì nó nói là ảnh upload từ Pixel.
Thiencl
TÍCH CỰC
3 năm
@duyvua Mong là vậy
giải pháp mua thẻ nhớ có dung lượng lớn nhất có thể/
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 USB thì hên xui thôi, đệ vẫn còn USB 4GB đời tống đây, chậm rùa bò xài nản luôn, nhưng vẫn đọc ghi được
@Vmemory Đúng là có những trường hợp như vậy thiệt, A cũng còn 2 cái USB 8GB mua đợt 2010, 1 cái 2.0, 1 cái 3.0, ko hiểu sao đến giờ vẫn xài được trong khi cái USB OTG đời mới của Sandisk bên Memory Zone lại tạch 😅
@crazysexycool1981 chưa kể mất nữa , ngày trước khi chưa có facebook, G-photo, flickr , photo bucket thì mình lưu trên USB, usb nó mất tiêu không thể lấy hình để back up nữa. coi như mất hẳn. sau này mới có thói quen lưu cloud để tránh mất ảnh. Google photo free nên thích nhất vì không lo nghĩ gì nhiều. nay hết rồi. đành xuống tiền thôi. Quá ngán lưu ảnh phân tán rồi. faebook free mà coi lại hình nó mệt gì đâu á. Còn một kho nữa là Zalo.
@Gabriel le Nếu sợ khó tìm trên FB thì bạn nên tạo album òi nhét vô, mỗi album 1 tên khác nhau, sau này kiếm lại cũng dễ thay vì để rời rạc 😎
hồi đầu năm thì khen ghê lắm, giờ thì "giá này rẻ hơn ly cà phê, giá này hợp lý rồi" 😃

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
@vitozz Giờ có chê đâu? Nào giờ vẫn khen mà?
@Duy Luân chỉ cho cái tốt để dùng còn quay qua bắt bẻ. Xài free được 1 tháng ko phải là free à, muốn xài cả đời mới chịu rồi quay qua trách người giới thiệu. giải thích chi mệt, kệ đi ông ơi
@Vo Huu Phuc Lên tinhte cà khịa vui chỗ đó bạn ơi 😆
@Vo Huu Phuc nghiêm túc quá thì nên ở nhà thôi ông

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
duymanh777
ĐẠI BÀNG
3 năm
toàn lũ ôm con bỏ chợ , hết thằng flick giờ đến gg 😔
@imghub.io imghub có nén ảnh ko hay là chất lượng gốc
imghub.io
ĐẠI BÀNG
3 năm
@eragonhnn IMGHUB giữ nguyên chất lượng ảnh gốc cho bạn nha, hỗ trợ với 65MB 1 hình nên bạn không phải lo về giảm chất lượng hình ảnh
@duymanh777 Giờ thì xong òi, mình cũng từng chuyển từ Flickr sang G.Photos chỉ vì chuyển về tay Smugmug nên ko còn được lưu free 1TB dung lượng, giờ tới phiên Google xài trò này. Quá chán 😷
@kid1346 Đúng òi, muốn lưu thêm buộc phải mua 🙄
lxh1290
TÍCH CỰC
3 năm
17 gb xài chưa hết, chưa phải lo 😁
@Em Giàng A Bông A cũng hay xem phim nhưng toàn coi trực tiếp online, cách đây tầm 2 năm về trước thì hay tải về máy tính sau đó mới coi nhưng sau do ổ HDD cắm ngoài gần full nên buộc phải xem online 🤓
@Em Giàng A Bông Phim tự quay là phim gì thế Bông? 😁
@crazysexycool1981 Phim tự quay với người ấy,vậy mà anh cũng hỏi
@Em Giàng A Bông 😁
qspeed
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hiện giờ vẫn đang dùng Google One 100gb và iCloud 50gb. Nếu theo cái đường này thì hè năm sau phải upgrade cả hai cái này lên gói 200gb rồi 😔
@ndohoa thích unlimited thì chơi hẳn flickr đi bạn
杜越英
TÍCH CỰC
3 năm
@ndohoa Nó có gói 30tb là cao nhất á b 😆
ndohoa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@杜越英 Chắc dùng gần hết dung lượng 2TB rồi nó mới offer gói dung lượng cao hơn hả bác?
杜越英
TÍCH CỰC
3 năm
@ndohoa Ko cần đâu. Bạn tải app Google One về nó có mục cho bạn chọn các gói
Có lẽ tới đây cũng phải tính tới chuyện mua dung lượng hoy, các nơi cho lưu miễn phí thì dần chuyển qua tính phí òi, lượng free giờ càng lúc càng ít. Đang cân nhắc chuyển qua xài OneDrive, nhưng có vẻ như cách quản lý ảnh ko được trực quan như G.Photos cũng như việc upload/download có vẻ lâu 🙄
Screen Shot 2020-11-12 at 15.06.42.jpg
@pdmhung Cảm ơn bạn, hôm qua cũng thấy có AE chia sẻ vụ này 👍
@crazysexycool1981 Mình chỉ giải thích vì sao nó upload chậm hơn gg thôi. Chứ mấy năm nay theo dõi là mình thấy bác không muốn chi tiền rồi. 😆.
@warmboy24 G.Photos cho lưu miễn phí thì cần chi phải bỏ tiền mua? Hè 5 sau khi G.Photos ko cho lưu free tiếp thì sẽ tính tới chuyện mua sau 😎
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@pdmhung Google One quá Mắc! Onedrive 250k/1TB/năm chính chủ; GOne 450k/năm/100G! Lưu ảnh thì ok chứ giờ video toàn 4K thì mấy mà hết
Có cách nào dowload một lúc toàn bộ ảnh trên google photo về máy không các bác nhỉ ?
@junying1607 Google Photos nó cho bạn download 1 lúc hết về mà bạn. Nó sẽ nén vô file Zip.

Có 2 cách

1. Lên takeout.google.com để tải tất cả 1 lần hết luôn.

2. Lên photos.google.com bằng PC. Rồi chọn từng album để tải về.

Mình sẽ chọn cách 2 vì mình sẽ dễ dàng quản lý tất cả album khi muốn upload lên chỗ khác mà ko sợ quên những tấm hình đã chụp ở đâu.
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
@Nick SAM Thanks bạn 😁
về lại iCloud thôi chứ biết sao giờ :'(
@Trần Ngọc Hoàng Thạch Đang dùng iPhone thì bắt buộc có iCloud =))) chứ xài Google Photos có khi ảnh không lên, mất ảnh nguy hiểm lắm
@Duy Luân Ảnh cũ thì thấy nó ko lên hết chứ ảnh mới thấy cũng đầy đủ chưa mất tấm nào, hoặc mất mà ko biết =)))) cơ mà giờ thì đỡ phân vân, cứ icloud mà táng =))
nguyendq0607
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm văn phòng nên dùng onedrive 😆
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyendq0607 Văn phòng chưa thấy cái nào tiện hơn onedrive 😁
@nguyendq0607 Nhưng nếu hay chụp ảnh thì nên xài G.Photos, hiện tại chưa thấy cái nào ngon hơn, còn nếu muốn Pro hơn thì xài Flickr là best 😎
làm nhớ tới photobucket thế, 1 thời oanh oanh liệt liệt, bao nhiêu ảnh check choác rau dưa
@crazysexycool1981 đến tận cách đây 4 năm em vẫn xài app photobucket trên ios Bác, ko màu mè ko quá nhiều tiện ích nhưng quan trọng là có chỗ để, id và pass từ cách đây cả 10 năm luôn ko thay đổi tại em đặt pass 10 cái như 1, user ít rồi bác à
@Phương Mộcc Ảnh tải lên đó có giữ được độ phân giải cũng như dung lượng cao ko bạn? 🙄
@crazysexycool1981 vỡ chứ bác nhưng premium thì câu chuyện khác
Im lặng đi
@Phương Mộcc Nếu phải mua thì mình sẽ chọn G.Photos chứ ko xài Photobucket 😁
Mình thì chưa cần. GG thích làm gì thì làm 😆
trungdoanzh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Yandex disk cho upload ảnh không giới hạn và không nén
Monster1993
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Potter257 Yandex Disk chỉ cho upload tối đa 10GB thôi, đâu ra mà không giới hạn @@
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
@Potter257 Yandex có 10G thôi mà?
nhoxboy2010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Monster1993 Xài điện thoại mới upload ko giới hạn ảnh được, còn video thì phải mua gói thì mới dc upload ko giới hạn.

Nhược điểm: Các ảnh dc upload ko giới hạn thì ko gom vô album dc, nếu gom thì sẽ bị tính vào dung lượng Yandex Disk (10GB)
@Potter257 Ko khoái xài những thứ ko phổ biến, hiện tại thấy mỗi G.Photos & Flickr là ngon nhất 😎
Bắt đầu cho OneDrive upload photos.
@n3_bmt Ko free. Mình dùng theo cách bác @plamduy ở trên 😂
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
@plamduy Chuẩn đét. Mình cũng đang dùng gói này. Rẻ và hiệu quả
thainguu
TÍCH CỰC
3 năm
@deathoralive hịc thời sinh viên mình có xài onedrive để lưu ảnh đi kỷ niệm thực tế ngoài trường, thế quái nào sau bao năm chúng nó lại xóa hết ảnh của mình 😔((
@thainguu Hồi xưa mình cũng thế. Nó hỏi là "Mày có mở OneDrive không nếu không tao xoá hết data của mày" Mình không mở ra nên là nó xoá hết :(
Đang sài chung cả 2. Tạm thời từ đây đến tháng 6/2021 vẫn được lưu trữ nên sẽ tiếp tục đến lúc đó rồi tính. 😁
@tr3mi3u Giả dụ số lượng ảnh dung lượng cao từ nay tới trước thời điểm tháng 6/2021 mà vượt quá 15GB miễn phí thì sau hạn nói trên có bị xoá bớt ko nhỉ? Sau này muốn truy cập để tải, để coi, để chia sẻ trên MXH liệu có khả thi ko nhỉ? 🙄
yahoogle
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Không bị xoá nhé. Trong email google có nói rõ rồi
@yahoogle Vậy tốt, từ giờ tới lúc đó ra sức tận dụng lưu ảnh & clip, sau thời hạn nói trên sẽ tính sau 😁
Mua iPhone 128GB trở lên cho khoẻ. Vừa không phải nhịn cà phê hằng tháng, vừa không phải show mấy tấm ảnh răng cưa mỗi khi gấp gáp mà mạng lại lởm. Lâu lâu siêng thì backup vô ổ HDD di động WD vừa bền, vừa rẻ.
@from team b with love điện thoại dùng 64gb là thoải mái rồi, còn lại dữ liệu quan trọng thì lưu trữ trên đám mây, theo mình ko nên lưu trữ nhiều trên đt vì như vậy vẫn ko an toàn, khi mất máy có thể mất hết dữ liệu
@ThomasNg lưu trữ trên đám mây đi bạn ạ, rồi xóa bớt đi cho nhẹ máy, trên đt cứ lưu đầy ra lúc rơi hoặc mất máy là cũng mất hết dữ liệu luôn đó, mình thường chỉ dùng 32-64gb thôi, thỉnh thoảng chịu khó đồng bộ lên đám mây rồi dọn dẹp bộ nhớ là được. đôi khi vọc vạch cài lại máy cũng nhanh đỡ mất công cop dữ liệu nhiều
@Vickk Tào lao thế bạn:
Có pc, có điện thoại thì copy thẳng từ đt sang pc mà edit mắc mớ gì phải tải qua ổ cứng? Mắc gì phải upload lên clound rồi lại download về?
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
@congzing Đang nói về backup mà. Xài ổ cứng để backup thì phải thêm bước copy qua ổ cứng chứ. Thay vì máy tự động backup lên drive rồi lấy về dùng chẳng cần dây dợ hay kết nối lằng nhằng.
suddenboy
TÍCH CỰC
3 năm
Đọc bài nhiều khi hiểu lầm 2tb 45.000.
225.000 nhé. Nếu 45.000 thì chẳng có chuyện j để nói. Gói 100gb 200gb gì ko ăn thua.
@suddenboy Thật á chớ, không có dấu . thì đúng là có thể hiểu theo cách đó
@suddenboy Tháng này nó trừ của mình 56.000 mấy lạ
@suddenboy Để mình chỉnh lại chút

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019