macOS Big Sur có giao diện thân thiện với cảm ứng: mọi chuyện không như bạn nghĩ

Duy Luân
12/11/2020 23:53Phản hồi: 103
macOS Big Sur có giao diện thân thiện với cảm ứng: mọi chuyện không như bạn nghĩ

Khi Apple ra mắt macOS Big Sur - phiên bản hệ điều hành mới của họ với icon và giao diện theo phong cách iOS - nhiều người đã nghi ngờ đây là bước chuẩn bị để có MacBook màn hình cảm ứng. Nhưng theo người đứng đầu mảng phần mềm của Apple - Craig Federighi - thì mọi chuyện không phải như thế.

Federighi nói: “tôi phải nói với bạn rằng khi chúng tôi ra mắt Big Sur, các bài báo bắt đầu xuất hiện và nói rằng: Úi giời ơi, Apple đang chuẩn bị cho màn hình cảm ứng kìa. Tôi suy nghĩ: Ủa tại sao? Chúng tôi đã thiết kế và nâng cấp ngoại hình của macOS để chúng tôi cảm thấy tự nhiên và thoải mái hơn, không phải là để làm gì đó với cảm ứng".

Federighi nói chia sẻ rằng giao diện của macOS Big Sure có lấy cảm hứng từ iOS và iPadOS đấy, nhưng đây chỉ đơn giản là nỗ lực tạo ra một sự liên kết giữa các thần phần trong hệ sinh thái của công ty mà thôi. “Đây là cách nhìn của chúng tôi, không phải gợi ý cho một sự thay đổi về cách sử dụng và nhập liệu trên máy tính”.

Apple từng trước đến nay cũng từng nói rằng họ chưa cảm thấy hợp lý khi đem cảm ứng lên laptop, và tin rằng với MacBook thì chuột, bàn phím vẫn là những cách nhập liệu hợp lý nhất. Trong khi đó, thế giới Windows đã màn hình cảm ứng lên cả những thiết bị có thể biến hình (2-trong-1) giữa laptop và tablet, cũng như một số laptop truyền thống. Tuy nhiên hiện tại các phần mềm của Windows, đặc biệt là các phần mềm chuyên dụng, thường không được tối ưu cho cảm ứng mà vẫn sử dụng chuột, bàn phím là chủ yếu.

Nhưng mặt khác, lãnh đạo Apple nói thì nói thế thôi, chứ khi cần và cảm thấy có thể bán được thì họ lật lại mấy hồi. Suy cho cùng thì các phát ngôn ra cũng chỉ đúng tại 1 thời điểm, còn khi thị trường thay đổi, nhu cầu của người dùng thay đổi thì dại gì mà không đổi sản phẩm theo, bám vào lời nói của mình cũng đâu có ra tiền. Thế nên nếu trong tương lai MacBook có màn hình cảm ứng thì cũng không lạ, nhưng mình tin rằng Apple sẽ có những bước chuẩn bị phù hợp để tối ưu các app (cũng như ép các nhà phát triển app) để giao diện của không chỉ hệ điều hành mà cả app cũng dễ dùng trên màn hình cảm ứng. Apple có khả năng áp được nhà phát triển, còn Microsoft thì không có nhiều “quyền lực” như thế nên việc ép không “rát” bằng.

Nguồn: Independent
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màn hình cảm ứng, esim 5G, FaceID, chạy hết các app từ MacOS iPadOS đến iOS. Càng ngày càng hoàn hảo
@Vietbachhvl Bạn vào Táo > System Preferences > User & Groups > nhấn cái ổ khóa để unlock > Login Options. Xong chọn Show fast user switching... như mình chụp trong hình dưới là được
Screen Shot 2020-11-14 at 23.12.42.png
@Duy Luân Đúng rồi. Tên lephukhuong đó.
Vietbachhvl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Cảm ơn Bác
@Duy Luân Oh hay quá, mình lại đang cần ẩn đi, nên vừa sửa thành chỉ hiện icon rồi ^^
nhatdev
TÍCH CỰC
3 năm
lên thôi, lên thôi
Yêu quá
GragonV
CAO CẤP
3 năm
Xấu thực sự 😃
Nhìn dở dở ương ương
@GragonV MacOS đc cái giao diện đẹp, mà sài thấy giật lag qá nhỉ? các thao tác hiệu ứng như gõ chữ trên web (gõ phím xong thì chữ lẹt đẹt theo sau), toàn màn hình khi xem youtube thì mất độ nữa giây mới phóng toàn màn hình đc?? Nói chung là nhiều cái ko đc nhanh và mượt như win. Cầm con mac 13" 2019 lên thử Big Sur thì thấy vẫn như cũ. Quá chán, ném cho con em sài và mình quay lại PC ngồi luôn cho thoãi mái. 😁
xuankage
TÍCH CỰC
3 năm
@GragonV mấy bạn cừu hài vl 😃)) chẳng ai nói gì đến win cũng phải lôi win là để bớt nhục 😃)))))))))))
namha6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenkhanh161019 trường hơp gõ phím xong chữ cứ lét đét theo sau bạn đổi bộ gõ là hết nhá.
macbook mà có cảm ứng thì sẽ như nào nhỉ ?
dangsieuw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gnuhuuh Là ipad chạy MacOS
@gnuhuuh Như cái lò nước kết hợp với tủ lạnh vậy, chả ra làm sao.
@KeniVinh Lò nước??? Mới nghe luôn ad
ufdb
CAO CẤP
3 năm
@gnuhuuh Sắp tới ipad pro chạy cái này
@teeoz Lò nướng, sai chính tả tí xíu hi hi
Anh Luân làm video trải nghiệm về Mac Big Sur đi ạ. Các ứng dụng lập trình có hỗ trợ đầy đủ hay có bị lỗi gì không ạ?
khicon257
TÍCH CỰC
3 năm
@Lamkhoa00 mình dev PHP, dùng phpstorm, mamp pro vẫn chạy ngon, paragon ntfs, istat menus cũng ngon ko lỗi
@khicon257 Đấy là Big Sur chay intel, M1 nó khác :v
keymaster
TÍCH CỰC
3 năm
@Lamkhoa00 Mình dev ruby, đang bị lỗi xcode không cài được một số thư viện c native, vẫn chưa xử được
Xudipham95
ĐẠI BÀNG
3 năm
há há h con máy của mình như iPad có bàn phím MacBook :v
Trông đjep
Ko thích giao diện này lắm
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
Mac cảm ứng. Mua ipad xài sướng hơn. Hết
Giao diện đẹp quá 😀
hachoa59
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vẫn trung thành với Mojave 😁
dị ứng với việc chạm tay lên màn hình
bikid_18_2
TÍCH CỰC
3 năm
Thật sự mình chẳng có nhu cầu cảm ứng cho pc hay laptop. Nó thừa thãi dã man, apple phân cấp rất rõ ràng bạn muốn touch có tablet iPad rồi đấy thôi. Nhìn mấy cái bản lề của máy win khi touch nó cứ ức chế , touch vào mạnh quá nó rung rung 😔 không biết các bác dùng win có sử dụng touch nhiều ko? Chứ những ng xung quanh mình hầu như họ ko dùng hoặc ko biết đến
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@vuatocdoDN Nó là 2 nửa mở ra gấp vào như vỏ sò ấy bạn
bikid_18_2
TÍCH CỰC
3 năm
@mr.coccu Surface pro mình có trải nghiệm qua rồi nhưng thật sự vẫn không có gì ấn tượng. Có chăng bạn nói sự khác biệt ở đám đông thì mình thấy nhiều ng tưởng mình dùng iPad . Chc do mình dùng win chuối qá nên ko mấy ấn tượng nè
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
@bikid_18_2 Mình thì cũng dùng mac rồi. Vì nó đẹp thôi chứ đến khi dùng thì k hạp lắm. Nhiều phần mềm phải chạy giả lập vì bên mac k có. Cuối cùng là bán rồi chuyển qua surfacepro. Từ khi chuyển qua thì Thấy hơi lăn tăn khoản màn hình. Đẹp mà hơi bé. Tràn viền thì đã quá
qloved
CAO CẤP
3 năm
@vuatocdoDN Là như con Macbook bạn đang dùng đấy
thaihung1810
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xài đồ apple đúng thích luôn
kirimaru89
ĐẠI BÀNG
3 năm
được thế thì hợp nhất lại bán 1 thể :v
Đoạn này làm mình nhớ đến bác Nguyễn Hữu Đa. Tường thuật một cách tỉ mỉ và chính xác. Mỗi tội đọc chẳng ra gì 😃
Riêng màn máy tính thằng nào mà chọt vô là tôi đấm luôn :v.
@supperchym Tuỳ ngành nghề bạn, có ng dùng phải touch mới tiện, hên cho bác là bác ko phải tự đấm chính mình 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019