Chụp nhanh với Pixel 5: AI vẫn rất đỉnh

cuhiep
14/11/2020 14:15Phản hồi: 272
Chụp nhanh với Pixel 5: AI vẫn rất đỉnh
Chúng ta biết đến camera của Pixel với khả năng HDR tuyệt vời. Và càng đời sau thì Google càng làm cho việc HDR này càng tự nhiên hơn. Và những thứ mà Google làm thì nó thuộc về giải pháp, phần mềm, AI nhiều hơn là phụ thuộc vào phần cứng. Tuy là họ cũng có nâng cấp phần cứng.

Những tấm hình chụp nhanh từ Pixel 5 này cho thấy nó đã rất tuyệt vời về mọi thứ xoay quanh một tấm hình được ghi lại, được tái tạo lại. HDR giờ đã êm hơn, đã thân thiện hơn, đã làm cho người xem cảm thấy tự nhiên hơn.

Hình trong bài này là hình mình không chỉnh sửa. Chỉ dùng LightRoom cho nhỏ lại và đóng dấu Tinhte.vn. Anh em có thể coi hình gốc trên Flickr tại link này: Flickr.com/cuhiep

Mình thử sơ lược một vài tấm trước với Pixel 5. Nào rảnh rỗi sẽ chia sẻ với anh em nhiều hơn về một chiếc máy đơn giản, nhỏ nhẹ, camera không quá hầm hố nhưng chất lượng ảnh lại tuyệt vời.
Nhìn gân nhỏ xíu trên lá, độ xoá phông phía sau, màu sắc, chuyển nét… anh em sẽ không hình dung là một chiếc điện thoại với cảm biến nhỏ xíu, ống kính nhỏ xíu lại có thể thể hiện như thế này. Thực chất mọi thứ đã được Google tính toán để đưa ra. Nó không còn là một tấm hình được chụp thông qua hệ thống khoa học và cảm biến. Giờ nó gần như là một tác phẩm được dựng lại (render) dựa trên những thông tin mà nó ghi lại + với thông tin mà nó đã có, đã tổng hợp được từng hàng tỉ tấm hình mà loài người cung cấp.

Tuy nhiên cái sự tự động hoá cao quá lại không thể hiện được ý đồ trong nhiếp ảnh. Như tấm này thì mặt trái của đối tượng có ánh sáng, mặt phải thì không. Nếu anh em kiểm soát được máy ảnh thì lúc đó sẽ là một tấm hình với hình khối sẽ khác, 3D sẽ khác, mặt đối tượng sẽ khác… nhưng AI thì cho mặt sáng mặt ăn tiền hết. Đúng kiểu ma chay cưới hỏi, kiểu nào cũng chơi.

Đều, sạch sẽ, ngon lành.
Đối với anh em thích sự cân bằng, sự rõ ràng và đều thì khó mà có chiếc điện thoại nào có thể diễn tả được điều đó tốt hơn Google Pixel. Và Pixel 5 thì nó đã hơn nhiều.

Tổ rồng ở cafe Tinh tế. Tổ rồng là một cây sống ký sinh trên cây khác. Nó có hình dáng nhìn rất mạnh mẽ và ấn tượng. Cafe Tinh tế có gần 10 cây tổ rồng. Không phải để cho rồng ở vì đã có mod Long Đen nhưng để nhìn cho ấn tượng.

Màu xanh trên nền đen mờ của chiếc Laptop mới của HP. Chiếc Pavilion 2020. Tinh tế có bài trên tay chi tiết ở đây. Anh em nên xem qua cho thấy đời nó vui… https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-hp-pavilion-gaming-15-chay-amd-ryzen-dang-tung-xu.3219632/
NNgười ta gọi đây là con mãnh thú ở Cafe Tinh tế. Nhưng mình thấy đó là một con mèo lười. Nó đã ở đây nhiều năm và nó chẳng làm gì ngoài ăn và ngủ. Nó cũng rất chảnh. Nhưng được cái nó không ồn ào là mình thích. https://tinhte.vn/thread/day-la-manh-thu-giu-cua-o-ca-phe-tinh-te.3219472/

Quảng cáo

Ngoài lông mèo bên trên, mắt mèo bên trên anh em có thể thấy được chất lượng hình qua sự thể hiện bề mặt của da trên dây đồng hồ. Nó thực sự tuyệt vời.

Tiếp tục tổ rồng trong một khung cảnh phức tạp hơn.
Nắng chiếu qua lá. Anh em có thể cảm nhận được hướng ánh sáng, anh em cũng có thể cảm nhận được các gân lá nhỏ tí ti trên chiếc lá ngoài cùng bên trái.

Tường đá ở cafe Tinh tế.
iPhone 12 Pro

Quảng cáo

Dưới ánh đèn

Râu rồng

Hình ảnh khác:
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vũ!
CAO CẤP
3 năm
đúng đỉnh thiệt
dangsieuw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Có làm công nghệ như Cuhiep đâu mà trải nghiệm được hết, nghe ý kiến từ chuyên gia nó vẫn khách quan và chính xác hơn. Không lẽ chưa lên mặt trăng thì không được bàn về mặt trăng.
@dangsieuw mình không nói bạn có bàn hay không, nhưng khi tranh luận đưa ra ý kiến thì tốt nhất nên tự bản thân mình đưa ra ý kiến. 😁
@cuhiep tự bản thân đưa ra ý kiến là tốt nhưng cái Video mà bạn đó đưa ra bộ không chính xác sao ad . Giữa nghiệp dư và chuyên gia thì vẫn tin chuyên gia hơn chứ , nói như thế khác nào ad đang ngầm lãng tránh vấn đề là Iphone xoá phông ko tốt và phủ định cái Video đó ko thuyết phục !
@eragonhnn Ý cuhiep là iPhone luôn nhất còn những cái khác là đặc điểm biệt.
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
Ảnh đẹp quá. Tốc độ xử lý ảnh nhanh không ad ?
@杜越英 phế chỗ nào bạn , bạn có thể đưa ra một vài VD và chứng minh cho tại hạ sáng mắt được ko .
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@tintin.com mình nói bạn dùng pixel 4 một thời gian phải bán thì tức là nó phế chứ sao, mình cũng dùng px4 và bán sau đó đổi pixel 4xl mới thấy sướng
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@eragonhnn Pixel 4 XL pin trâu hơn, màn hình hiển thị đẹp hơn, chụp hình quay phim lâu không bị nóng máy. đủ chưa bạn? nội cái màn hình to và độ phân giải cao hơn cũng đủ khiến cho bạn cảm nhận bức ảnh nó khác rồi.
tintin.com
TÍCH CỰC
3 năm
@杜越英 Đổi sang pro max rồi cậu
Quá chất, hình ảnh đầy đủ chi tiết. Đang xài pixel 3 càng ngắm càng thèm 😜
Storm Walker
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhiepphong200 Một vài ảnh so sánh với iphone , xiaomi, huawei để các bác tham khảo

https://www.dxomark.com/google-pixel-5-camera-review-software-power/
do_phu_vvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chắc do người chụp xấu

Chứ ảnh ban ngày như này mấy con xiaomi nó còn làm tốt hơn 😃
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@do_phu_vvt Thế chắc tại mắt trâu thật rồi
@Long UFM Chất ảnh rất đũy
@traithanhnam90 nó bệt vậy mà ngon chỗ nào bác?
@nhtphuc Em có bảo nó ngon đâu bác, comment bên dưới em đăng để chê mà 😁
Công nhận phần mềm camera của google quá ngon
Ảnh đẹp và chất. Nhưng mình không thích giao diện người dùng của pixel
@demonntl vâng đôi khi nhu cầu thay đổi giao diện cho đẹp thì pixel cộng đồng cũng rất đông đảo, ý mình là cái mặc định đâu theo ý ai được đúng không ạ.
@Khôi 121900 vâng chuẩn quá rồi. Thay quá dễ rồi. Thích gì thay đó thôi ạ
@umumti quá ngon ạ
@manchirua haha, bản chất vấn đề đã được nói ra ạ
Vậy ngon lành
do_phu_vvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thề mình coi lại hẳn 3 lần để nhận xét tiếp chất ảnh ban ngày chả khác moẹ gì mấy con camera của máy tầm trung xiaomi samsung v.v
@do_phu_vvt Nếu bạn có mắt tốt và dùng một màn hình tốt để xem hình thì thành thật chia buồn: vấn đề nằm ở não. 😟
@do_phu_vvt Nói đừng buồn, chẳng qua là bạn chưa đủ trình để nhìn ảnh!
@do_phu_vvt bạn mời mình cf đi, mình cho cho bạn xem điểm khác biệt
Đỉnh
Bác Hiệp post bài méo bao giờ kiểm tra chính tả 😃
@Tomri78 Đặc sản tinhte rồi bạn, thôi kệ vừa đọc vừa đoán cho quen
ph@m.duy
TÍCH CỰC
3 năm
@Tomri78 Nó cố tình làm vậy đấy, nó éo nhu đâu. Hoặc là mình nhầm 😁
@ph@m.duy Haha. Vậy mới tạo ra phong cách 😃
suddenboy
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn qua một lượt thấy ảnh đẹp.
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Màu nhìn ưng mắt thật.
@ktc2206 màu ăn tiền luôn bạn nhỉ, cái này thực sự là chụp kiểu ảnh cưới ấy, ai cũng sáng ai cũng rõ và nét
Chụp xong up luôn hay sao mà đẹp vậy ta 😁
@caffeinezzZ Ngon quá luôn ạ, ko phải nghĩ nhiều, nhưng nếu chụp nghệ thuật thì phải tự căn chỉnh chút ạ
tintin.com
TÍCH CỰC
3 năm
Đỉnh thật. Trước dùng pixel 4 mà vẫn mê nước ảnh
@tintin.com Chụp ảnh bằng Pixel rồi sau dùng máy khác kiểu gì cũng sẽ nhớ nó. Mình cứ đổi đt liên tục lại về với Pixel
ngocdoai9999
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dạo này con mồn lèo của anh cuhiep hay lên sóng quá 😆
@ngocdoai9999 hahah làm gì chửi nó 😁
@cuhiep đến con mèo dể thương thế cũng xuất khẩu ra được.
Pó tay mấy vị đó luôn.
Nói chuyện phải để cái đó vô miệng mới ngon miệng sao á?
@nbqvdp yeah bạn, lạ ghê 😁
kidrainzboy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nbqvdp "Mồn lèo" là cách gọi vui vẻ của người yêu mèo bạn ơi. Không có ý chửi gì ở đây đâu.
Hình Ác thú giữ cửa Tinh tế hả?
@MrNamN Mèo lười , chọc nó cũng ko thèm chạy nữa
danghungson
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp.
Mấy cảnh này nếu chụp lại bằng iphone thì sao, phân biệt được không 😜
@caffeinezzZ Muốn phân biệt thì phải dùng 2 máy và cùng chụp một đối tượng cùng 1 thời điểm ánh sáng. Chứ dùng mỗi 1 máy rồi chụp và ghi chụp bằng máy khác thì thánh cũng chịu sao mà phân biệt nổi.
trando
TÍCH CỰC
3 năm
Chất lừ, mỗi tội giá cao quá, giá đó ae chạy sang IP12 hết
@manchirua chuẩn quá ạ, có những bạn rất thích khả năng chụp hình của em nó.
trando
TÍCH CỰC
3 năm
@doduchai69bn Đúng là Ip nó ở thế giới khác, ai dùng pixel phải là ng yêu mới mua. Nhưng mấy ai yêu hoài 1 hãng khi ra sp vẫn còn nhiều yếu kém so với các sp khác.
trando
TÍCH CỰC
3 năm
@doduchai69bn Ông ss còn giảm giá, chứ ông pixel 1 năm sau nó mới giảm 100 đô thôi
@trando vâng vậy nên cũng khó tiếp cận , dù sao nó định hình vẫn là sản phẩm cao cấp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019