Anh em muốn gọi xe hơi công nghệ từ sân bay TSN phải lên tầng 3, 4, 5 của bãi đậu xe

Trung Dt
14/11/2020 15:6Phản hồi: 260
Anh em muốn gọi xe hơi công nghệ từ sân bay TSN phải lên tầng 3, 4, 5 của bãi đậu xe
Trên nhiều kênh thông tin vào hôm 14/11, mình thấy các bác tài xế công nghệ có trao đổi về cách thức đón khách mới tại nhà ga Quốc nội của Sân bay Tân Sơn Nhất. Vì vậy mình muốn chia sẻ cho anh em một số thông tin cần biết để mọi người di chuyển ra khỏi sân bay bằng các dịch vụ gọi xe như Grab, Be… hoặc lựa chọn những phương án phù hợp cho việc di chuyển.

Câu chuyện xuất phát từ việc nhà chức trách Cảng Hàng Không Tân Sơn Nhất đã phân làn xe đón và trả khách riêng biệt cho từng nhóm xe theo cách thức khác nhau. Từ 0h ngày 14/11 /2020 ngay trước đường lớn của nhà ga Quốc nội TSN (được gọi là làn A) sẽ chỉ dành cho xe trả khách xuống để đi máy bay.

Hai làn tiếp theo đó có kiểu mái che hai bên như nhà chờ xe buýt công cộng (gọi là B và C), hay là vị trí trước các quán cafe như Highland, Starbucks… sẽ là vị trí để những xe cá nhân (không kinh doanh vận tải) đón khách, và chỉ được dừng đậu không quá 3 phút.

Vậy thì nếu anh em muốn đi taxi sẽ phải đứng ở đâu? Nhà chức trách đưa một đường bên trong nhà để xe cao tầng TCP của sân bay Quốc nội (gọi là làn D) làm nơi để các hãng taxi và các nhà xe có hợp đồng với sân bay để đón khách. Và vấn đề phát sinh nằm ở chỗ này khi nơi đây các bác tài chạy Grab sẽ không được phép vào để đón được bạn.

Vậy nếu anh em muốn lên được xe Grab đã gọi trước đó thì phải đứng đâu? Theo tổng hợp thông tin từ các nguồn, mình thấy những chiếc xe Grab buộc phải di chuyển lên tầng 3, 4 hoặc 5 của nhà để xe TCP (tầng 1 và 2 là để xe hai bánh) mới được dừng hợp lệ để đón khách. Rõ ràng những hành khách không còn được lên ngay xe hơi bất kỳ ngay ở sảnh đến như trước đây để đi xe ra khỏi sân bay nữa.

Thông tin bên phía Grab gửi đến các đối tác tài xế

Quy định đã là vậy rồi, vì thế những thay đổi sau này chưa thể đến ngay được. Vì vậy nếu thực sự anh em muốn bắt xe Grab, Be hoặc những xe hơi công nghệ không đăng ký trước với sân bay thì phải chờ trên lầu 3, 4 hoặc 5 của nhà xe (tuỳ theo trao đổi với tài xế). Được biết mức phí mà bạn phải trả thêm sẽ vào khoảng 25.000 đồng. Đây là phí mà tài xế phải trả cho đơn vị quản lý sân bay (ACV) để sử dụng dịch vụ trong bãi xe và khu vực đón trả khách ngoài nhà ga.

Trên đây là một vài thông tin nhanh về việc đón xe hơi công nghệ tại sân bay Tân Sơn Nhất. Mình chỉ thấy là sân bay đang rất thiếu không gian để nhiều các nhóm xe có thể đón rước khách đến một cách nhanh gọn, chỉnh chu. Đa phần các sân bay thường thiết kế tầng trên cao cho khách đi và tầng dưới cho khách đến, nhưng với ga nội địa Tân Sơn Nhất thì chúng ta đành phải nhìn một thực tế đầy bất tiện như vậy.

Tham khảo: (1)
Ảnh: Nld
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndta13
CAO CẤP
3 năm
Sân bay như mớ tạp nham, người đi bộ lẫn xe chen nhau lẫn lộn, vậy mà không làm cầu bộ hành cho an toàn, người nước ngoài thấy cái sân bay xấu xí vậy thì cảm tình gì nữa
popcorn2610
ĐẠI BÀNG
3 năm
@rualg Thôi thôi đi ông ơi ,cái kiểu suy nghĩ như ông lạ dek gì . Tỏ vẻ đọc ba cái ba xàm rồi chê bai này nọ . Bớt ngáo lại đi ông tướng .
@popcorn2610 😆 mới câu trước câu sau đã lòi cái bản chất ra rồi ah 😃) xin lỗi, chúng ta ko cùng đẳng cấp.
popcorn2610
ĐẠI BÀNG
3 năm
@rualg Ok ,đất nước này bớt mấy thằng đẳng cấp như mày thì tốt quá , đẳng cấp chê bai , ngáo tất cả mọi thứ😃))
Ralple
ĐẠI BÀNG
3 năm
@copthuy ngu phải chừa cho người ta ng nữa bại gì ơi 😆)
Bãi giữ xe trước ga quốc nội là cần thiết, cái này không phải bàn cãi và xe để ở các tầng 1/2/3/4/5 cũng bình thường. Tuy vậy khu vực đó, thay vì xây dựng tầng trệt thành các luồng xe cho việc đón trả khách thì các bố lại biến thành chổ cho thuê kiosk với quán ăn chiếm dụng không gian một cách vô bổ! Nên việc di chuyển mới vật vả như bây giờ!
keymaster
TÍCH CỰC
3 năm
@Penguin Pingu Không, bãi xe này có thể được quy hoạch ở hành lan khác. Ví dụ hầm CV Hoàng Văn Thụ, sau đó làm monorails chạy đến TSN. Về sau hầm này sẽ thành terminal cho metro.

Dĩ nhiên là phải tính lại hầu bao. Nhưng cái bãi xe và đống bis cho thuê mới là nguyên nhân làm đường nội bộ TSN rối loạn.
@Penguin Pingu Vậy nên ba chồng Tăng Thanh Hà mới giàu
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@Penguin Pingu Nó tinh hết rôi bác ơi, trễ chuyến thật nhiều nên mới mọc lên mấy cái đó để dẽ thu tiền. Mẹ cha nó mua cái ổ bánh mỳ trong đó nó quất cho 50k kèm theo chai nước.
amd64
ĐẠI BÀNG
3 năm
@binhminh1977 Tâm lý phết còn gì. Ăn nghẹn họng nay đã có nước uống kèm để xả trôi cơn tức.. Quan tâm KH quá chừng luôn. Haha
Tức là ông nào muốn đi Grab, Be thì phải trả thêm 25k, phải đi lên lầu của 1 toà nhà

Còn không thì đi taxi?

Sao hành khách hàng ghê nhỉ? Không cho đi làn B, C luôn?
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@liketheblues Đi taxi cubg 25k phí nha bác
@binhminh1977 Taxi vào đón khách rồi ra nên 10k như xe bình thường chứ? Đâu có vào bãi xe mà bị thu phí 25k đâu. (Trước đây là vậy, hiện tại không biết sao)
ntrunghieu82
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phamlong Thì vào đó chứng minh là mình đi đón người nhà, chứng minh xong thì phải chờ nó xác minh.
Cái vụ biển số màu vàng sau này còn có nhiều cái hay ho lắm bạn.
@phamlong Xác suất xảy ra thấp nên bạn phải chịu đóng tiền thôi. Giống kiểu xe taxi đón người nhà thôi
Lại 1 pha bóp Grab, Be,.....
Hơi căng cho anh em đi grap rồi rồi....
@Nam Air Grab chứ hong phải Grab a mod ơi
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Xe grap giả xe cá nhân đc k A
@Erix Vẫn dc bác à nhưng có rủi ro
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt Grab chứ hong phải Grab a mod ơi. ??????
egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
có ai chạy xe grab dù k. đặt đón ngay B vs C mới ok
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@egoz Nếu mọi người chịu khó đẩy xe hành lý qua bên ga quốc tế thì bắt xe 1 nốt nhạc nhé.
Phải ăn chia với bọn sân bay
platini09
ĐẠI BÀNG
3 năm
ACV thật tài năng, kinh doanh độc quyền và luôn bầy trò.
hoacuclon
TÍCH CỰC
3 năm
Lộn xộn tạp nham mấy cái chỗ công cộng Việt Nam!
@lam251092 Giờ dần cải tiến rồi bác. Cũng tại dân mình cũng khôn quá cái gì cũng muốn mình tiện nhất nhanh nhất thôi
hoacuclon
TÍCH CỰC
3 năm
@HpDellIBM Mới năm ngoái mình đi chùa núi Bà Đen thấy mấy người cũng trẻ thôi mà ăn xong vứt ngay bịch rác xuống lối đi dù thùng rác cách đó không xa, rồi giao thông thì rõ ràng vạch liền giữa đường mà cũng lấn qua làn ngược chiều vượt cho được... Cũng chẳng biết làm sao mà sửa cho được 😔
trieu04
TÍCH CỰC
3 năm
chơi nhau là chính thôi, ngại nhất là hành lý cồng kềnh, ko thì quốc bộ ra ngoài cổng mà bắt xe, tui toàn làm vậy 😔
@doduchai69bn Bạn ít đi bộ nên mới yếu đó, chịu khó lên tí. Mình 1 tay bế con 1 tay kéo hành lý cũng có kêu ca gì đâu.
@sonha28 Ngưỡng mộ bạn. Hàng này bạn tập thể dục như thế nào ạ
@doduchai69bn Hoàn cảnh bắt buộc thôi chứ bình thường mình cũng lười lắm 😁. Từ khi có con mới chăm lên vậy
@sonha28 Hee. Thế tốt rồi. Có sức khỏe là có tất cả. Ko sức khỏe là ko có gì.
Khá bất tiện nhỉ
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
3 năm
Khốn nạn, taxi đắt gần gấp đôi grab, tao thường xuyên đi = máy bay nên đọc thông tin này tao rất tức.
@LAMSAODAYH Giọng bake ghê. Này mà láo nháo thì lại “biết bố mày là ai không”
@pntphong1810 Ko trả lời được câu đó hả, dễ thấy mồ
@pntphong1810 Chuẩn. Bake. Quan cách, màu mè, chạy xe ôm mặc vest. Như cc
heeshun
TÍCH CỰC
3 năm
@pntphong1810 Bạn thử đi xem có tức không, hôm qua mình mới từ TSN về chưa biết qui định này, book grab xong thì tài xế nói lên lầu 3 tầng gửi xe mới bắt được, lên lầu 3 xong thì tài xế gọi lại nói lầu 5 vì bị phân làn, vừa bay xong mình phải leo 5 lầu để bắt được grab 😃, may vali mình có 10kg còn thang máy thì chờ mút mùa nhé.
Đi bộ ra ngoài xíu gọi cho nhanh
bingo02
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Oresol Xe đẩy ko ra dc bên ngoài 😔
@doduchai69bn Thì mang ít đi. Kéo cái vali thôi. Đi máy bay mà cứ như đi buôn. Đồ đạc cồng kềnh
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@pntphong1810 Bạn có gia đình chưa? Đi cả gia đình thì cũng không khác đi buôn là mấy đâu.
@hquangvn Có con nhỏ mới biết cảnh.
Chiêu trò rẻ rách
The_pirates
ĐẠI BÀNG
3 năm
@WesleyNguyen1411 Kiếm thêm tiền mà, lũ khốn nạn.
bethikyeu
TÍCH CỰC
3 năm
Hjx, gọi xe ở sân bay lúc nào cũng là thử thách với em
chaobeyeu
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà có xe và bố cũng hay đi ctac nhưng chưa bh dám lấy xe đi đón ông , chả biết phải đậu ở đâu rồi lúc xuống thì đông khó đón... Toàn bảo ông bắt taxi cho tiện
Madhit
TÍCH CỰC
3 năm
@chaobeyeu Thương cho ông bố. Có mỗi vào sân bay đưa và đón mà ko biết thì ... chạy 1-2 vòng là rành thôi.
@chaobeyeu Đỗ vào khó mà dừng thì cũng được chớp nhoáng sau khi chờ dài cổ.
@chaobeyeu Đỗ ở nhà xe > xuống đón > dẫn lên lấy xe > về.
Mấy chục năm nay đi TSN ghét nhất là đón xe...☘️
Jason845
TÍCH CỰC
3 năm
Vậy thì coi như mấy hàng xe công nghệ mất đi lợi thế ở mức giá thêm 25k. Điều này cũng dễ hiểu vì các hãng taxi phải trả phí để được hoạt động ở sân bay mà. Cũng công bằng thoii
do_phu_vvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@liketheblues nghe mày nói tao thấy đã cực rồi chứ chưa nói đi, mắc gì tao đứng cổng ga đến bắt grab biến liền đang sướng mà giờ tao phải đi bộ qua nhà xe?
@do_phu_vvt Đúng thằng ít học. Không giải thích.
egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@do_phu_vvt đúng mẹ r. mắc gì
killuaxgon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@liketheblues chờ cho có thang máy mà đi chắc dài cổ à bác =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019