Những quán mình đã ăn ở Hà Nội
Rất hay và hữu ích!/20 người
Rubi Lee
9 ngàyBình luận: 365
Những quán mình đã ăn ở Hà Nội

Mọi người thường nói đi với Rubi thì chẳng bao giờ sợ thiếu chỗ ăn, đủ hiểu tâm hồn ăn uống của mình đến cỡ nào rồi. Nhân dịp mình vừa mới có chuyến đi Hà Nội vào đầu tháng 11 vừa qua, đây là lần đầu tiên sau rất nhiều năm mình quay trở lại đây. Vì thế mọi địa điểm ăn uống trong bài đều là do mình tìm hiểu thông qua Google, MXH theo đánh giá của nhiều người, cũng có vài nơi là đến theo đề xuất của bạn bè và các mod. Vậy nên nếu anh em có biết quán nào ngon hơn, đáng ăn hơn thì hãy gợi ý cho mình biết để lần sau mình có thể thử ở những nơi đó nha, cảm ơn mọi người.

Có thể so với thời gian chuyến đi chỉ tròn 3 ngày thì lượng quán trong đây sẽ hơi nhiều một chút 😁, nhưng phương châm đi chơi của mình là đi để ăn mà. Mọi cảm nhận trong đây là ý kiến của cá nhân mình về những gì mình thật sự nghĩ. Nếu mọi người cũng đang có ý định đi Hà Nội và không biết ăn ở đâu thì có thể tham khảo bài viết của mình nha.

1. Bún Mọc Thuỷ

• Địa chỉ: Ngõ 10 Đào Duy Từ
  • Gía: 50.000đ

Giữa thời tiết dần se lạnh của Hà Nội, không gì hợp lí hơn là một bát bún mọc vào buổi sáng sớm. Nằm trong một con ngõ không quá khó tìm, mình dễ dàng tìm đường qua Maps - lại thêm một điều mình thích ở Hà Nội, chẳng có đặc sản Sài Gòn, mình thoải mái dùng điện thoại giữa đường phố để tìm đường. Quay lại bát bún mọc, như tô mình gọi trong hình thì chỉ có mọc không thôi. Ngoài ra, bạn còn có thể gọi tô sườn mọc, hay lòng mình thấy cũng rất nhiều khách đến gọi. Điều mình thích ở đây là mặc dù nước dùng có vẻ rất nhạt nhưng vị lại đậm và ngon, miếng măng thì được cắt thành từng miếng to, không bị quá chua. Mình khuyên nên thử.

2. Phở Thìn

• Địa chỉ: 13 Lò Đúc, Q. Hai Bà Trưng
  • Gía: 70.000đ

Sẽ là một thiếu sót nếu như ra Hà Nội mà không thử món phở hương vị Bắc này. Trước khi đến đây, mình cũng đã tìm hiểu và theo nhiều nhận xét cho rằng quán phục vụ rất kém do tình trạng đông đúc ở đây. Nên khi đến đây, mình cũng không mong đợi gì nhiều, một điều lưu ý là quán sẽ thu tiền ngay khi gọi món luôn. Không gian ở đây khá chật hẹp phù hợp đi ít người hơn là đi nhóm. Bàn sẽ có một vách ngăn ở giữa theo chiều ngang để nhiều khách có thể ngồi hơn mà vẫn có không gian riêng, do vậy mình cảm nhận ngồi đây hơi tù. Theo như nhận xét của các mod đi cùng, thịt bò ở đây đã được xào lăn nên vị rất thơm, nhiều mod vẫn không quen vị ở đây nên không thích lắm, nhưng cũng có bạn thì bị ghiền phở ở đây luôn. Nên quán này là tuỳ bạn có hiếu kỳ muốn thử hay không thôi 😁

3. Bánh cuốn Bà Hoành

• Địa chỉ: 66 Tô Hiến Thành, Q. Hai Bà Trưng
  • Gía: 35.000đ

Đây là quán duy nhất mà mình đến 2 lần trong chuyến đi này do nhiều bạn trong nhóm mình thích vị ở đây và muốn quay lại. Đầu tiên là không gian: quán có cả trong nhà và ngoài trời và có cả mấy căn cho bạn lựa chọn luôn. Do quán quá đông đúc nên nhân viên phục vụ hơi chậm và kiểu không mấy quan tâm khách lắm. Ngoài bánh cuốn thì quán có bán thêm các loại bánh truyền thống hay chả đem về làm quà nữa. Vào phần trọng tâm thức ăn, mình thích nhất là chả ở đây, rất béo mà không ngấy, kiểu như vừa ăn là vị giác bùng nổ luôn á (hơi quá nhưng mà là sự thật). Về phần bánh, gọi là bánh cuốn nhưng thật ra hình dạng giống bánh ướt trên Sài Gòn, chỉ có điều bột bánh khác một xíu. Mình thì không thích bột bánh như vậy vì hơi dày ăn nhiều sẽ ngán á, mình có thấy quán có loại bánh cuốn bên trong có cuốn thịt bằm, có dịp thì mình sẽ thử loại đó sau. Quán này cũng nên thử nha.

4. Xôi Thu

• Địa chỉ: 57 Thợ Nhuộm, Q.Hoàn Kiếm
  • Gía: 25.000đ - 65.000đ

Đây là món mà mình nhớ và thèm nhất khi về Sài Gòn nè. Mình vốn không thích ăn nếp nói chung, nên chỉ muốn thử chứ không kỳ vọng gì ở món này, vậy mà ăn rồi thì bị ghiền thật sự. Gọi là quán thì cũng hơi sai, đúng hơn thì chỉ là một quầy nhỏ trên đường Thợ Nhuộm thôi - con đường chuyên bán xôi luôn á, mình cũng có dự định thử xôi Nguyệt đầu đường nhưng chưa có dịp. Mình gọi một phần đầy đủ như hình là 65.000đ và phần chả trứng pate có giá 35.000đ, nhìn vào là chỉ thấy đồ ăn mà chẳng thấy xôi đâu. Lần đầu tiên mình được ăn nếp bắc nên món ăn này để lại ấn tượng sâu sắc đến mình, cộng với nước thịt kho ngấm vào từng hạt xôi béo tròn căng mọng nữa, đến giờ mà mình vẫn còn thèm 😔(. Ăn xôi ngán quá thì thêm vài miếng dưa leo muối chua, đảm bảo đúng bài. Mình gợi ý là đến đây các bạn gọi gì cũng được nên bảo quán thêm nước thịt, linh hồn của cả món luôn á. Quán rất nên nên đến.

Mình cũng có đi ăn một quán xôi khác nhưng không thích bằng quán này lắm. Anh em nào biết quán nào bán cũng ngon vậy không, gợi ý giúp mình với.

5. Bún chả Đắc Kim

• Địa chỉ: 1 Hàng Mành, Q.Hoàn Kiếm
  • Gía: 100.000đ

Quán nằm hơi lọt thỏm so với các quán ở đây, nên mọi người khi đến đây rất dễ nhầm lẫn bởi nơi nào cũng tự nhận mình là số 1 Hàng Mành mà còn xuất hiện tình trạng chèo kéo khách nữa. Quán mình đến là bún chả Đắc Kim, mọi người cẩn thận xíu chứ mà vô không đúng quán mình muốn mà lỡ thức ăn tệ là bực lắm. Lưu ý rằng 1 suất ở đây có thể ăn 2 người mà vẫn no lăn luôn á, tụi mình không biết nên kêu 3 người 3 suất, ăn không hết nổi luôn. Với mình thì phần nước mắm này hơi nhạt nhưng bù lại thì thịt với chả ngon, đặc biệt là nem cua bể rất nhiều thịt cua và tươi. Quán này không đặc sắc lắm nên mình sẽ tìm quán khác sau.

6. Phở cuốn Chinh Thắng

• Địa chỉ: 7 Mạc Đĩnh Chi, Q.Ba Đình
  • Gía: 65.000đ

Có rất nhiều ý kiến trái chiều về quán này, nhưng do 1 phần mình cũng rất tò mò với món này, một phần là gần khách sạn nên mình quyết định đi thử xem sao. Đúng như cái tên thì quán chủ yếu bán các món liên quan đến phở khô, mình gọi 2 món là phở cuốn và phở chiên phồng, tổng cộng hết 120.000đ. Tại đây chỉ duy nhất có thịt bò thôi, nhưng mà thịt ở đây rất mềm và được thái miếng mỏng, dễ ăn lắm. Nước sốt trong phở chiên phồng thì giống như các loại hủ tiếu xào người Hoa mà mình hay ăn á. Ngoài các món chính là phở ra, thì quán cũng có bán các món ăn vặt lai rai nữa. Quán ngon nên ăn nha,

7. Miến lươn đồng

• Địa chỉ: 42 Thái Hà, Q.Đống Đa
  • Gía: 45.000đ

Do ăn quá nhiều các món chiên rán vào những ngày trước, nên đêm cuối ở Hà Nội tụi mình tìm đến một món dễ ăn và nhẹ bụng hơn. Quán trông cũng rất sạch sẽ và sáng, do mấy quán trước mình đi chỉ toàn quán vỉa hè bình dân không à. Tụi mình gọi đủ các loại miến từ khô, nước đến xào luôn, mình thì thích ăn lươn mềm hơn vì rõ vị lươn hơn là chiên giòn, ăn giống cá cơm chiên quá 😔( Nước dùng ở đây khá nhạt nên cần nêm khá nhiều luôn á, nói chung mình thấy bình thường à.

8. Bánh gối

• Địa chỉ: 52 Lý Quốc Sư, Q.Hoàn Kiếm
  • Giá: 5.000đ - 15.000đ

Ăn gì thì dĩ nhiên không thể thiếu ăn vặt được rồi, mình tìm trên mạng thì thấy quán này được nhiều bạn đánh giá khá tốt. Menu quán rất đa dạng, đến đây thì mình chỉ gọi mỗi thứ một ít thôi để thử được nhiều món hơn gồm bánh gối, nem chua rán, bánh rán mặn và ngọt. Món ăn chiên thì vẫn còn nhiều dầu, nhưng được cái nước chấm khá ngon. Quán sẽ chiên và bày bánh ngay trước cửa các bạn có thể đến quầy chọn cũng được á.

9. Caramel

• Địa chỉ: 13 Nguyễn Thượng Hiền, Q. Hai Bà Trưng
  • Giá: 15.000

Ngay trước khi đến Hà Nội thì mình đã rất tò mò với món này, do mình thích các món liên quan đến bánh flan á. Quán nằm khá khuất cạnh quán cà phê và một số chỗ ăn vặt nên hơi khó tìm chút. 1 phần đầy đủ như vậy là 15.000đ thôi bao gồm rất nhiều thạch và trân châu đen, có cả trân châu dừa nữa. Theo khẩu vị của mình thì bánh flan ở đây hơi nhạt không ngọt như trên Sài Gòn mình hay ăn, 1 phần như vậy là quá nhiều cho 1 người ăn chơi luôn. Bên cạnh Caramel thì khi đến đây, mọi người cũng có thể gọi các món ăn vặt khác, đặc biệt là trứng ngải cứu của cô bên cạnh bán mà mình chưa có dịp ăn thử nữa.

10. Bánh rán cổ truyền

• Địa chỉ: 52 Hàng Chiếu, Q. Hoàn Kiếm
  • Giá: 4.500đ

Nhắc đến món ăn vặt truyền thống ở Hà Nội thì không thể không nhắc đến bánh rán. Thật sự món này rất dễ tìm, rất nhiều quán ăn vặt đều bán. Mình thì tò mò nếu tất cả các quán đều bán vậy một quán chuyên bán loại bánh này mà lại nổi tiếng như vậy thì có gì khác biệt hay không. Đó cũng là lí do mình đến quán này dù lúc đó hơi ngược đường. Quán chủ yếu chỉ bán mang về mà thôi, dù lúc đó đang là trưa nhưng vẫn có rất nhiều khách đến mua với số lượng lớn. Mình mua cả 2 vị là bánh rán đường và bánh rán mật để thử, bánh rán đường thì giòn và ngọt hơn khi ăn phần đường sẽ hơi dính răng 1 xíu, trong khi đó bánh rán mật thì thơm và cảm nhận vị bánh dễ hơn. Phần nhân đậu xanh rất bùi và được nêm khá ngọt, ngay giữa bánh còn có một lớp bột khá là dính giống như ăn mochi vậy á.

11. Cà phê Giảng

• Địa chỉ: Ngõ 39 Nguyễn Hữu Huân, Q.Hoàn Kiếm
  • Giá: 30.000đ

Khi search về cà phê trứng trên Google thì kết quả trả về đầu tiên là cà phê Giảng, cộng với bạn bè mình thử ở nơi đây khá nhiều nên mình vẫn quyết định lựa chọn đến đây. Không gian thì dù đã nghe mọi người cảnh báo trước, nhưng mình vẫn khá ngạc nhiên, cũng không phải quá nhỏ nhưng do quá đông đúc nên mọi người cứ ngồi san sát nhau, rất khó chịu. Bên dưới đã thế, khi lên lầu sẽ có một phần không gian có được ánh sáng giếng trời càng đông hơn, cảnh tượng hơi rối. Mình gọi một phần cà phê trứng và một phần bạc xỉu, do bạn mình sợ trứng tanh nên không dám thử. Dù chen chúc trong không gian nhỏ như vậy nhưng mình vẫn thấy ly cà phê trứng nó ngonnn, giống như bánh flan với cà phê vậy á. Ly cà phê sẽ được đặt trong 1 chén nước ấm để giữ cho phần trứng không bị tanh, đặc biệt là cà phê ở đây rất thơm nữa. Với những bạn không thích cà phê thì mình khuyên nên gọi cacao trứng, chắc chắn sẽ ngon.

Sau đó, do tụi mình có hẹn với mod ngoài Hà Nội nên lại đến thử ở Lâm trên cùng con đường luôn, không gian bên đây thoải mái hơn nhiều, view cũng chill hơn nữa. Mình có nghe nói cà phê trứng ở Đinh cũng rất ngon mà chưa có dịp nên sẽ note lại thử sau.

Đối với nhiều bạn, có thể chính vẻ đẹp hoài cổ trong từng góc phố, trong phong cách sống không vội vã của người dân thủ đô đã từng bước chinh phục trái tim mọi người. Nhưng với mình, ngoài những điều đó, chính ẩm thực nơi đây đã làm mình luyến tiếc và nhớ về Hà Nội. Dù nguyên nhân là gì đi nữa, tụi mình cũng đã tự có trong mình những ký ức và cảm nhận rất riêng trong chuyến đi này. Được dạo chơi và thưởng thức ẩm thực nơi đây vào mùa đẹp nhất năm ở đây là một trải nghiệm rất tuyệt vời mà mình sẽ nhớ mãi. Chắc chắn là mình sẽ quay trở lại Hà Nội trong thời gian sắp đến vì còn nhiều món chưa thử =))
Rất hay và hữu ích!/20 người
Ở ngoài này ăn riết nên thấy cũng thường, kkk 😁
Nhưng có mấy hôm mà mod ăn xám hồn thật 😆
Ti2k
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@JerryKist Chuẩn Sài Gòn là họp chủng món nào cũng có . 3 món điểm tâm làm thương hiêu là . Bánh mì , cơm tấm , phở miền nam . Miền tây thì chuộng bún riêu khẩu vị riêng, hơn phở . . Nói chung theo nhận định thì đa số tây nó phái ăn món ăn miền nam hơn.
Vào SG thì phải dùng đặc sản miền Tây, toàn quốc xài...
Alo trước là @Nam Air dẫn đi thôi, lo gì nữa ...
@12minhduc. Đã là toàn quốc thì ngoài HN cũng...đầy ah 😂
alancabata
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@12minhduc. úi, khắp miền tổ quốc đều có đặc sản miền Tây, nếu vào đó mà tươi sống hơn thik nhỉ
Nhìn thèm quá hic hi
Trí QN
TÍCH CỰC
7 ngày
@Lê Phú Khương Ko biết Mod có thèm giống em ko 😁
huong080
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Lê Phú Khương Thèm thức ăn thèm cả mod nuôn 😜🤓
Daoket
TÍCH CỰC
6 ngày
@huong080 "đủ hiểu tâm hồn ăn uống của mình đến cỡ nào". hi vọng được thấy tâm hồn của mod.
Ăn nhiều món ghê, vẫn thắc mắc mục đích đội mod trẻ này ra HN đợt vừa qua ghê 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@phatkrongana Chắc trả lương cao nên thành đại gia. Cố gắng tranh 1 suất vậy
@Windy198X SG thì cafe bằng mắt 😆
alancabata
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@crazysexycool1981 anh ở đó tha hồ vivu sáng cà phê Giảng, trưa phở Thìn, tối Tạ Hiện còn gì
@alancabata Cơ mà thật sự A rất hiếm đi uống cafe theo thói quen như nhiều người khác, đó ko phải là sở thích của A. Hầu hết toàn mua đồ về ăn, cùng lắm đưa gia đình đi đâu đó ăn fast food hoặc bất chợt có hứng thì đi thôi 🤓
Đã thiệt, cảm ơn mod Như đã chung vui đợt ấy
Hayoja
TÍCH CỰC
7 ngày
@Mikeknowsme Tên Như hả bạn 😆?
@Hayoja Người yêu mod Khương
Hayoja
TÍCH CỰC
6 ngày
@makeitmine ủng hộ bé Mikeknowsme lật mod Khương =)))
imBinhh_
TÍCH CỰC
8 ngày
uầy. cái ảnh đầu tiên kìa. nụ cười làm tan chảy trái tym tôi 😔(((((((((
@dunggrap Hoa đã có chủ roài nha
Tôi tin em!
TRK
TÍCH CỰC
7 ngày
@Rev Gãy răng đấy!
phoden
TÍCH CỰC
6 ngày
@imBinhh_ Tôi vào bài cũng chỉ vì món đó
imBinhh_
TÍCH CỰC
6 ngày
@phoden haha. ngta có ny rồi ong giáo ạ 😔(
imBinhh_
TÍCH CỰC
8 ngày
Rubi chưa đc ăn chỗ mấy cái ngõ trường sư phạm rồi. cực phẩm trong mấy cái ngõ đó á 😆
satoshi
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@imBinhh_ Là chợ nhà Xanh và mấy cái ngõ cổng sau ĐH Ngoại Ngữ đấy à bạn?
18K
TÍCH CỰC
7 ngày
@imBinhh_ Nhà bố mẹ ngay làng Vòng. Đối diện trường Sư Phạm, lớn lên ở đó, nói cực phẩm thì hơi quá rồi bạn ơi.
imBinhh_
TÍCH CỰC
6 ngày
@satoshi đúng rồi 😁
imBinhh_
TÍCH CỰC
6 ngày
@18K có lẽ ông ăn quen rooig nên k cảm nhận đc
Để hôm nào thử lại món bánh rán tuổi thơ :v
Mod thưởng thức được nhiều quá thể...
Nhìn đôi môi kia đầy đặn, son tươi sáng thế thì sao nỡ ăn món này nhỉ, tiếc quá ...
[image]https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2020/11/5226581_cover.jpg [/image]
She said
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Thế mà chưa đi ăn cháo ở Đào Duy Từ à mod 😁
@She said Gà ở trần duy hưng nữa
Đúng giờ ăn trưa luôn. Ngon quá ngon
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Bạn mod muốn biết thêm quán ở Hà Nội có thể xem các kênh Hà Nội Food hay Hà Nội phố nhé.
@Rubi Lee Thắc mắc chút là mod ko sợ béo hay sao? Hihi
Khôn như mày :D
@Edward Đỗ Vì ước mơ nên phải vượt qua nỗi sợ...
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@Rubi Lee List ăn thì dài nhưng đi ăn cũng tụ tập có nhóm có hội thì sẽ vui hơn bạn ơi, nhất là các bạn có cùng niềm vui ẩm thực 😁 biết đâu khi nào bạn Mod ra HN ăn thì mình được giao lưu ^^
0973288468
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@Rubi Lee Còn nhiều quán ngon! Nhưng vẫn phụ thuộc khẩu vị mỗi ng aihi
Quan tâm mod hơn là món ăn 😃
Không đi ăn quán gì mà có cái bà già chửi mới đc ăn hả em gái 😁
@caffeinezzZ Biết có phải người HN không? Đừng quơ thế chứ
iamcp
TÍCH CỰC
7 ngày
@caffeinezzZ Hôm nọ lên báo thấy ít chửi rồi bác ạ 😂
@iamcp haha
Cười vô mặt
alancabata
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@caffeinezzZ à, tại vì dân Hà nội đâu có ăn nói vậy, họ thấy lạ nên ghé cho biết thôi. Nhưng thực sự bún mắng cháo chửi không thuộc không phải phong cách của Người Hà Nội.
Em ơi, Hà Lội phố....
@anxongjong vào bài chỉ vì hình em nó
copthuy
TÍCH CỰC
7 ngày
Trời, nhìn thấy cục thịt mỡ to quá. 😰
@copthuy Cầm vậy thôi chứ mình ăn tô không thịt á =))
@copthuy Mod nhìn thế nhưng nạc phết đấy, đừng có mà chê..
mydiep
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Đồ ăn ngon, mod đẹp... thật thi vị
Mod ăn nhiều hơn 30 năm sống ở HN của tôi rồi. Mà quả cafe Giảng nhớ mãi xin nó nguyên 1 âu nước ngồi pha ra để uống vì ngấy, từ đấy cạch ko bao h đến.
//Mấy ông mod ra HN có nếm thịt cờ hó, dê, pín các thứ chưa nhỉ =)), chị em chắc ko khoái rồi kk.
alancabata
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@supperchym món đấy dành cho dân buôn phố cổ rồi, cơ mà ngon.
tuanbida
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Mùa thu Hà Nội mà được đi trải nghiệm đủ món ngon như vầy thì còn gì bằng.
Cứ đánh dấu vì nhiều quán chưa thử
Quán ghẹ ở trần duy hưng cũng ngon
@hoangthienly6886 Chỗ đấy là chợ hải sản, chủ yếu là ghẹ, sò lông, cá sấu,.... Mua đem đi tự chế biến chứ không được ăn tại chỗ. Có fỏng bác? Kkk
ufdb
CAO CẤP
7 ngày
@ChinDangShun có khuyến mãi sầu riêng mang về ko?
@hoangthienly6886 Ăn vào đau bụng, hại sức khoẻ giảm tuổi thọ 😆
Vào xem hình mod thôi chứ không xem món ăn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019