Thử nghiệm công cụ developer trên Mac ARM: Docker và Homebrew chưa chạy, còn lại đa số đều ổn

Duy Luân
18/11/2020 22:56Phản hồi: 158
Thử nghiệm công cụ developer trên Mac ARM: Docker và Homebrew chưa chạy, còn lại đa số đều ổn

Tính đến ngày 20/11 năm 2020 (là thời điểm mình viết bài này), đây là những công cụ dành cho anh em developer mà mình đã thử nghiệm trên chiếc MacBook Air chạy chip ARM Apple M1. Chủ yếu là mình test khả năng tương thích, chứ tốc độ thì chưa so sánh cụ thể được. Nhìn chung thì ổn, nhưng mà Docker chưa có, sẽ cản đường nhiều anh em developer. Còn nếu việc của bạn không cần tới docker hoặc làm app Android thì có thể việc vẫn chạy được.

Docker

Công cụ sống còn số một với đa số anh em làm web, hạ tầng, các dịch vụ backend, phân tích data, chạy hệ thống… hiện không dùng được với Mac ARM, chạy lên là báo lỗi ngay. Docker nói họ đang phát triển phiên bản tương thích với Mac ARM nhưng chưa rõ bao giờ thì ra mắt.

=> Hiện tại rất nhiều anh em dev đang sống chết với Docker cho công việc thường ngày của mình, nên anh em nào đang dev với Docker thì không nên mua MacBook ARM. Đợi tương thích rồi tính tiếp.

Visual Studio Code

Một trong những công cụ viết code được ưa thích nhất hiện nay, có thể chạy được thông qua ảo hoá Rosetta 2 mà không gặp vấn đề gì. Phiên bản dành cho ARM đang được Microsoft thử nghiệm và cuối tháng sẽ bắt đầu phát hành.

Homebrew

Công cụ cài tool, cài dependencies trên Mac, hiện chưa chạy ngon với MacBook ARM. Để cài đặt Homebrew trên Mac chạy chip ARM, bạn phải thiết lập một số thứ mà mình thử làm theo nhưng chưa được (có thể do mình phải thử nhanh nên làm chưa đúng). Homebrew bản dành cho ARM đang được phát triển, hiện tại thì xem như chưa tương thích.

Python - Jupyter notebook

Việc cài đặt Python thông qua bộ cài được cung cấp từ website chính thức của Python chạy ngon, không vấn đề gì. Mình cũng có thể dùng PiP để cài đặt các thư viện cần thiết y như bình thường, cũng không có lỗi gì. Việc sử dụng Jupyter Notebook để chạy phân tích data, chạy các thư viện machine learning bằng SkLearn… cũng ngon lành, không gặp vấn đề gì.

Riêng với Tensorflow, sẽ có một bản update để hỗ trợ chip ARM trên Mac cho bộ công cụ machine learning này. Apple đã từng nói con Neural Engine trong chip Apple M1 sẽ giúp TF chạy nhanh hơn đấy. Được Apple gọi tên trên sân khấu luôn rồi.

Node.js, NPM và React JS

Bộ công cụ quen thuộc dành cho anh em làm web, đặc biệt là các bạn làm front end. Hiện tại bộ này chạy ngon lành chưa thấy có vấn đề gì. Mình sử dụng bộ cài Node.js từ website chính thức, cài xong là có Node.js + NPM luôn. Sau đó mình khởi tạo dự án dùng React.js bằng công cụ create-react-app của Facebook thì chạy ngon lành.

Quảng cáo

React Native

Chạy được với các bản build iOS, nhưng không biết mấy cái plugin có cái nào sẽ bị thọt hay không. Mình tạo project mới thì chạy được bình thường, chưa thử được với project hiện tại do không đủ thời gian.

Với Android, các máy ảo Android dùng để dev hiện chỉ có bản cho x86_64 nên không chạy được trên Mac ARM. Có lẽ anh em sẽ phải cắm máy Android thật vào để dev trong lúc chờ Google ra mắt phiên bản máy ảo hỗ trợ ảo hóa ARM.

Máy ảo iOS thì chạy ngon bình thường không có vấn đề gì.

Flutter

Mình không dev Flutter nhiều nên chỉ cài thử project bắt đầu của công cụ này. Giống với React Native, bản thân Flutter thì chạy ngon không vấn đề gì, máy ảo iOS cũng chạy ok, có điều máy ảo Android không có bản cho Mac ARM nên phải cắm máy thật để làm.

Quảng cáo

TablePlus

Công cụ dùng để quản lý database khá hay, gọn gàng đẹp đẽ, do một bạn lập trình viên người Việt làm ra. Đã tương thích native cho Mac ARM.

Tạm thời nhiêu đó, cơ bản thì đọc qua anh em cũng hiểu được cái gì chạy, cái gì không rồi đúng không. Mình thấy trên Github có cái repo này dùng để theo dõi tính tương thích của khá nhiều phần mềm, anh em tham khảo nhé: https://github.com/ThatGuySam/doesitarm

GitHub - ThatGuySam/doesitarm: 🦾 A list of reported app support for Apple Silicon as well as Apple M2 and M1 Ultra Macs

🦾 A list of reported app support for Apple Silicon as well as Apple M2 and M1 Ultra Macs - ThatGuySam/doesitarm
github.com

Lời khuyên của mình tính đến thời điểm hiện tại đó là anh em chờ thêm một thời gian nữa để các công cụ được update đầy đủ rồi hãy mua các dòng Mac chạy chip Apple ARM. Trong thời gian này, nếu bạn cần gấp phải mua máy thì mua mấy chiếc Mac Intel cho lành, đảm bảo công việc vẫn chạy được đầy đủ, và vẫn sống khỏe trong 3-4 năm tới nên cũng không có gì phải lo hết. Còn nếu bạn có nhiều máy tính thì cứ quất Mac ARM 😁 Nó chạy mát và pin trâu lắm.
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

willxlazy
TÍCH CỰC
3 năm
Tuyệt quá, vừa mua MacBook pro 2020 xong giờ lại phải bán để mua con M1 này.
Nhìn test hiệu năng quá khủng + pin 18-20h là đã đủ thèm lắm rồi. Dựng video thì mình xưa giơ chuyên dùng FCPX nên giờ M1 nữa thì quá ngon luông

Tin chắc chắn là tất cả các ứng dụng lơn sẽ đươc hỗ trợ trong 1 2 tháng tới đây thôi.

Apple vạn tuế, vạn tuế, vạn vạn tuế!!!
@chuxvn Đang đợi bác dó show nguyên dàn pro đủ bộ coi sao, tai cũng hiếm người có đủ nguyên dàn pro trừ khi mấy phòng studio, hóng mãi
@leminhtu88 chưa bị cắn trên này ah, một hồi ko có hình, mà có một đống nick bay vô cắn ông ấy...kiểu cãi cùn vs tụi nó ...chả biết nói sao
Fake.Mem
TÍCH CỰC
3 năm
@icon929 Bị ngáo đá hả bạn?
Có khả năng đọc hiểu vấn đề không?
Ông nội trên kia khen con Mac vì nó làm ổng sướng. Ổng làm việc nhanh hơn con Mac cũ, hiệu quả tốt hơn.
Bạn lôi cái win với việc kiếm tiền của bạn ra làm gì. Bạn nghèo kệ bạn tôi quan tâm làm mẹ gì. Bạn giàu cũng kệ bạn luôn. Xàm
đã tốn tiền mua rồi còn phải bú b* cho nó nữa. Thật sự chán
Nhớ thời iOS không hỗ trợ flash, tưởng dở nhưng hoá ra lại là cú hích cho html5.
Hi vọng QC và Microsoft nghiêm túc hơn với ARM.
htux
CAO CẤP
3 năm
Code thì xưa giờ 1 là Linux 2 là Mac. Nó cùng môi trường Unix thân thiện với phần lớn các công nghệ. Đến M$ bảo thủ còn phải thay đổi, thân thiện với Linux rồi đem kernel vào chạy WSL2 qua máy ảo, ko thì làm gì còn cơ hội cho bọn dev nó lựa win làm lựa chọn thứ 3 như bây giờ. Ko có wsl2 thì win chỉ có đóng cửa chơi với .net winform, còn bọn web, data analyze, ai nó còn ko thèm ngó
@tinthongminh Bạn nói thế nào, vậy sao ms vẫn phát triển Team, VScode, edge cho linux?
BricsCAD vẫn có bản cho linux?
Trừ office ra, tớ chả thấy linux kém ở app phổ thông nào cả 😆)) mà thực ra office dùng ở mức phổ thông linux cũng không kém :v Libre tính năng cực tốt, ngang ngửa ms office nhưng chỉ có 1 cái vấn đề (với người quen dùng ms office) là tương thích kém với tệp ms office (ở khía cạnh ngược lại, ms office cũng tương thich kém với tệp open document, nhưng user chẳng quan tâm :v) và bạn có thể thử Wps office (tương thích cực tốt với ms office) hay onlyoffice (tương đối)
@MrMedic229 mẹ, nhắc đến đóng vs bảo thủ thì thằng safari vs os của tụi táo. dm nó code web tất cả đều hỗ trợ, kể cả ie cũ, riêng thằng safari ko chạy, debug nhục ko tả dc
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@kirakun277 Mẫu xấu quá trời. Cho cái em đằng sau cầm máy có phải đẹp cái hình ko @@
akirakudo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lo gì, cái nào ko xài được thì làm VPS hay 1 con máy win/linux remote ssh vào mà tương thôi 😁
hoangemini
ĐẠI BÀNG
3 năm
@akirakudo Làm vậy chắc chết, ko khả thi 😢 đợi thôi
htux
CAO CẤP
3 năm
@akirakudo Docker là quan trọng nhất nên có thể đẩy lên vps đc, còn lại ide chạy trên arm tạm ổn rồi. Trước con máy mình thiếu ram cũng phải dựng đỡ con vps chạy ES
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
3 năm
Test cho react mà không test cho angular 😔(
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Lã H Hải nodejs ngon thì angular chắc sẽ ngon thôi
@Lã H Hải React chạy, nodejs chạy ko lý gì angular ko chạy:3
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
3 năm
@leminhtu88 Ai mà chẳng nghĩ thế cho đến khi nó không chạy. Tốn thêm có 1 dòng sao không chạy luôn cho chắc :v
conan1212
TÍCH CỰC
3 năm
@Lã H Hải test cho có để còn viết bài thôi, tìm hiểu gì đâu, homebrew chạy đc mà phán là không chạy đc là biết chưa tới nơi tới chốn rồi
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thử Android Studio đi Luân ơi
truongnv1096
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hdtuan87 E cũng hóng ạ 😅😅😅, mong là ngon lành
@hdtuan87 Nó chạy được mà ;D nhưng không có máy aoe thôi
Kuro Keita
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Có chạy được mấy app của jetbrains không bạn, mình đang phân vân Mac Mini M1 với Mac Mini Intel
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
3 năm
tuyệt vời luôn, cũng không ngạc nhiên lắm vì Rasberry Pi chạy ARM cũng đã đủ đồ chơi từ lâu lắc, đợi brew chuẩn chỉ nữa là ngon lành cành đào.
Dragon Soul
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phamvietloi Bữa nào còn raspberry joawcj Jetson xuất xưởng dòng máy khoẻ như con Mac này thì ngon hết xẩy.
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dragon Soul khà khà rồi sau này chẳng ai còn care dùng chip mấy nhân kiến trúc ra sao nữa. miễn tốn ít điện và hiện năng tốt mà quẩy thôi. sắp tới có khi server cũng chuyển qua dùng ARM cho tiết kiệm =]]]]
banh.tieu
TÍCH CỰC
3 năm
@phamvietloi Thấy tụi kia chạy được homebrew rồi mà. Lên google là ra
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@phamvietloi server arm thì AWS nó cung cấp lâu rồi, nhưng có vẻ đắt hơn server intel, amd nhiều
@phamvietloi server ARM có lâu rồi nhưng tình hình ra sao thì tự search nhé =))
nynohu
TÍCH CỰC
3 năm
Bộ IntelliJ chạy ngon ko mod @Duy Luân ơi?
@nynohu Mình không xài nên không rõ, mà thấy Android Studio chạy được thì chắc đám IntelliJ không vấn đề gì.

Nó cũng đâu cần can thiệp sâu gì vô ảo hoá nên không sao
truongnv1096
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân AS chạy ổn à a 😅😅 e đang phân vân để lên đời
laiviet
TÍCH CỰC
3 năm
@nynohu Intellij chạy trên java. Java chạy đc là Jetbrains chạy đc hết
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
Đợi test các DAW rồi tính tiếp...
Fake.Mem
TÍCH CỰC
3 năm
Hơi nọng
Carl
CAO CẤP
3 năm
@Fake.Mem Vãi còm
thanhduong86
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quan trọng là bootcamp để cài win song song được chưa anh
@thanhduong86 bootcamp mà là win 10 chạy đủ hết app x86/64 mới ngon chứ win 10 arm thì để macos xài còn hơn, còn tuỳ thuộc thằng mic có định đầu tư cho win arm tử tế ko đã
cám ơn mod nhiều, các nhà phát triển đang chuyển đổi dần. Mình nghĩ do tính cạnh tranh trên thị trường nên họ sẽ sớm ra mắt thôi. Thực sự mình rất bực mình khi mở một cái app hơi nặng hoặc sử dụng nhiều tab trong trình duyệt mà máy Intel kêu, lag, nóng muốn phỏng tay. Thôi đành chia tay em vậy... anh đi kiếm hot girl chân dài, trẻ, đẹp
lat4ever83
TÍCH CỰC
3 năm
Hay nè
kurt80
TÍCH CỰC
3 năm
Nhờ mod test thêm hộ Hadoop, Spark, PostgreSQL, MongoDB, Memcached với. Máu em này quá.
@kurt80 mấy tool này đợi có docker rồi xài cho khỏe 😁
mushu
TÍCH CỰC
3 năm
@kurt80 Mấy cái này opensource hết bạn lấy source về build chắc là không có vấn đề gì lắm.
kvirus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Luân ơi, macbook air có nóng hơn macbook pro và hiệu năng có chậm hơn giữa 2 máy không ?
Mod build thử mấy app trên android studio qua máy ảo xem thử tốc độ cái
@tuanminhxd1 Do cái emulator Android chỉ tương thích chip x86 thôi
@Duy Luân Chắc máy thật cắm vào test vẫn ngon chứ mod nhỉ? Đang muốn đổi máy nên muốn hỏi kỹ vụ này
@tuanminhxd1 Trả macbook rồi 😆 mình chưa kịp test. Nhưng supposed là ok
@Duy Luân Thanks
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái TensorFlow thì nghi ngờ độ tương thích lắm.

Team mình là AI R&D, rất hay phải đụng chạm cái này, thì khổ nhất là việc cấu hình để cho Tensorflow chạy được.

Team mình dùng Ubuntu LTS 18.04, 20.04 hoặc Windows 10, cũng NVIDIA CUDA, CUDA toolkit, rồi anaconda các kiểu.. Tức là trên các nền tảng đã được Tensorflow hỗ trợ rất lâu, rất cẩn thận rồi.

Nhưng cài để TensorFlow chạy được với GPU cũng đã toát mồ hôi, cài đi cài lại cả buổi mới dc.

Vậy nên với nền tảng mới toanh như M1 này, thì mình rất là lo lắng độ tương thích của Tensorflow nhé.

Nếu các bạn học chơi chơi, lâu lâu lấy code Tensorflow lên sửa thì ok, chứ để chạy project với Tensorflow bằng con này thì lo lắng lắm..
@mushu Apple nó nói là Neural Engine của nó chạy được với PyTorch, TF nhé. Nói trên sân khấu luôn đó. Chắc có contribute code vô.
laiviet
TÍCH CỰC
3 năm
@maisonhai3 Apple đã fork TF rồi, tương lai TF sẽ chạy ngon trên M1.
@mushu Nó fork rồi nè https://github.com/apple/tensorflow_macos 😆

Apple M1 và Mac Intel đều sẽ được support
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Còn cân nhắc tốc độ nữa các ông ạ.

Hiện tại làm AI ít tiền thì bọn mình phải tận dụng mấy con 1080Ti, 3070, 3080.
Giá vừa phải, nhanh vừa phải.

Nếu mà M1 cũng nhanh gấp đôi mấy con này, thì anh em mình mới đổi.

Chứ M1 chỉ nhanh gấp đôi CPU Intel thôi, thì chưa đổi được đâu.
djbuj
CAO CẤP
3 năm
Sang năm sẽ làm 1 e . Năm nay mua 12pro nên thôi . Mỗi năm phá 1 ít đỡ xót ruột . Ko có tiền khổ thế đấy 😅😅😅
geniusbmt
TÍCH CỰC
3 năm
@djbuj Làm luôn trải nhiệm, năm sau nhịn 😂😂
Chameleon.
TÍCH CỰC
3 năm
Bác @Nam Air ơi em đã xuống tay cọc mua Mac mini 16Gb ram rồi
Cười ra nước mắt
Akinori
TÍCH CỰC
3 năm
@Chameleon. bác cọc mua ở đâu? bản chính hãng mà SA hay sao? giá khoảng nhiêu thế? Tks 😁
Chameleon.
TÍCH CỰC
3 năm
@Akinori Chỗ mà Tinhte mượn máy đầu tiên í bác. Mã SA phân phối chính hãng. Giá 26tr260 cho bản 16GB RAM
Akinori
TÍCH CỰC
3 năm
e tính lên đời con Mac Mini 2018 của e, à goka ấy hả 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019