Zing: Việt Nam trở thành thị trường trọng điểm của Apple, bán iPhone nhiều nhất Đông Nam Á

Duy Luân
19/11/2020 1:30Phản hồi: 268
Zing: Việt Nam trở thành thị trường trọng điểm của Apple, bán iPhone nhiều nhất Đông Nam Á

Mình đọc trên Zing thấy rằng Việt Nam tiêu thụ iPhone nhiều nhất Đông Nam Á, cao hơn cả Thái Lan. Vì vậy Việt Nam trở thành một thị trường trọng điểm của Apple, năm nay được bán iPhone 12 sớm hơn so với mọi năm, đồng thời Apple có chính sách chiết khấu cho các nhà phân phối để họ chạy chương trình khuyến mãi, giảm giá… Dự kiến ngày 27/11 sẽ có iPhone chính hãng mã VNA. Zing nói giá của iPhone 12 hàng VNA sẽ rất cạnh tranh, ngang ngửa với hàng xách tay, trong khi lại có bảo hành đầy đủ. Hi vọng đúng thế, thì mua hàng VNA cho sướng.

Về việc mở Apple Store, Apple vẫn chưa có dự tính này vì “thị trường còn hỗn loạn”, ví dụ như việc một số nhà bán lẻ yêu cầu đặt cọc trước khi nhận máy. Apple không thích điều này, họ cũng không thích các bên chạy đua giảm giá để lôi kéo người dùng. Một số đơn vị bán lẻ đã bị nhắc nhở, cắt giảm nguồn hàng vì điều này.

Anh em có thể đọc thêm chi tiết trong link của Zing: https://zingnews.vn/cach-lam-moi-cua-apple-tai-viet-nam-post1154389.html
268 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko chênh giá thì vna chiến thôi anh em
Chính sách là tự tạo, điều chỉnh được thôi.
Chính sách khó như TQ mà Apple còn vào nhiều thì VN cũng vào được thôi.
Vấn đề VN có thể chưa đủ lớn về cả số lượng và uy tín
Bạn có thể mua Pixel phones chính hãng ở Ấn Độ nhưng lại không phải VN!!
Có thể do các thương hiệu lớn thấy VN chưa đủ lớn hoặc lý do gì đó mà các hãng Mỹ không đủ tự tin bán hàng chính hãng
hailikem
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MinhHy Nguyen Ngày xưa lúc blackberry đương thời cũng làm mình làm mẩy với Vietnam xem là thị trường nhỏ ko quan tâm, sau khi "nghẻo củ từ "thì mới đon đả , nhưng muộn màng rồi. Giờ apple cũng như vậy thôi, đến 1 thời điểm nào đó lịch sử lập lại
@doduchai69bn Chỉ hy vọng Apple nó xây cho hẳn một cái Apple Store ở VN
KyleGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@thegate Chả thằng kinh doanh nào ghét lợi nhuận nhưng muốn mở phải xin giấy phép, thuê mặt bằng, xây dựng chi nhánh ... lằng nhằng lắm chứ đâu phải muốn là có liền đâu bác. Bởi zậy nó phải xem thị trường nào tiềm năng lớn thì mở trước chứ. Cơ mà VN đúng là tiềm năng mà sao nó chưa mở nhỉ
giấc mơ VNA có giá ngang ngửa thương gia chắc mãi cũng chỉ là giấc mơ, giống giấc mơ có apple store vậy.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
3 năm
@WXYZ Giá ngon hơn đó
Nếu b mua đúng hàng store hay uỷ quyền
Ko xét hàng xách tay dạng (ăn cắp, gian lận) nhé
Hocxit
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenmanh287 báo viết ầm ĩ lên mà bác ko đọc ah, tất cả các hàng xách tay đều bị siết thuế chặt nhé
@hoangphithanh Tính ra tiền việt thì iphone Philippin đắt hơn ở Việt Nam khá nhiều đó
@nguyenmanh287 Chuẩn rồi. Thay vì trước mỗi lần qua xách dc 10 con giờ đi xách dc 2 con thì giá phải cao hơn chứ
Hóa ra bấy lâu nay các shop nhập sỉ giá như lẻ nên bán giá cao vãi. Năm nay mới đúng là giá sỉ. Nên các shop thi nhau trừ quà 2_3t 1 sản phẩm
@Haihoangthanh IMF bác . tính lại GDP rồi bác. chính thức thu nhập việt nam vượt qua philippin
https://tuoitre.vn/imf-du-bao-gdp-binh-quan-dau-nguoi-viet-nam-vuot-philippines-20201014182357024.htm
tristan7684
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangphithanh 1 thanh niên ko phân biệt được GDP đầu người và thu nhập đầu người =)))
@tristan7684 ngáo à
@Haihoangthanh 5k thì vẫn là con lãi thôi bác, Thái 7k3 mà còn chưa là gì, với chừng nào có rồi nói, giờ bấm số liệu trên Google GDP per capita vẫn là 2.566. Chừng nào bác thấy dân VN hết chui thùng lạnh với xếp hàng đi xuất khẩu culi thì chừng đó mới tạm gọi là rồng con.
xedieu
CAO CẤP
3 năm
Cả “cuộc đời” xài iPhone của mình có 2 lần mua máy nhà mạng chính hãng thì bảo hành te tua. Còn lại bao nhiêu idevice xách tay Mỹ với Sing thì không sao.
@Nars Elemental Beast Nhiều người vẫn nghĩ thế và họ tin thế nên cứ mẽo sing họ xài chứ k chơi vna... Hàng hoá có phân cấp theo thị trường hay k thì chưa rõ, thôi thì m theo tín ngưỡng và niềm tin vậy. Hehe.
Giá xách tay lúc mới mở bán thì cao nhưng bù lại bill đầy đủ. Vna mở bán rồi thì giá xách tay rê hơn nhưng bill hình như cũng k có thì phải, bh cũng khắm lọ hơn
@xedieu Năm ngoái mua xách tay cây Xs mới 100% dính lỗi Tap bật màn hình lúc đc lúc ko, phải đi bảo hành, đợi gần 2 tháng. Chán
@Double D bác xài bất cứ mặt hàng gì cũng có phân cấp thị trường, bởi vậy nên ở Việt Nam mới có Air Blade Thái, SH Ý, Milo Úc,.... Cùng thương hiệu cùng dòng sản phẩm nhưng khác thị trường phân phối là chất lượng đã hoàn toàn khác. Bác qua Thái mua đồ Trung Quốc cũng xịn hơn đồ Trung Quốc ở đây nữa.
wolfee
TÍCH CỰC
3 năm
@xedieu bác này giống mình này, máy VNA người thân mình mua thấy lâu lâu BH do lỗi còn cái máy mã LL/ZP/ZA gì đấy của mình chưa bao giờ phải bảo hành cái j luôn haha
nhanho@ussg
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vậy mà chưa thấy Apple ưu ái xây cái Apple Store ở VN đúng thất vọng
@aws Cũng chỉ cần thế thôi mua online cho tiện.
ken1435
TÍCH CỰC
3 năm
@nhanho@ussg mở Apple store rồi thiên hạ đổ xô tới ... để bảo hành
@nhanho@ussg Mở k có lãi mở làm gì 😆 đa phần vào xem vs bảo hành, tiền mặt bằng thì đắt ngang mấy nước phát triển
Phú1991
TÍCH CỰC
3 năm
@ken1435 Tới tự sướng thì đúng hơn
VNA thấy bảo hàng cũng bết bát 😁
@Oresol Nói xàm nồn bị bạn hỏi lại 1 câu là nó nín liền
@narutoxboy Hồi 6s mới ra mình đập hộp bị bụi màn hình thấy lúc bật máy, đúng xui. Nhưng sau đó lấy ngay em khác hoàn hảo. Mang về là húp cháo rồi 😁
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@narutoxboy Mình mua 2 cái X 1 cái hàng Nhật, 1 cái hàng VN/A. Thấy cái máy Nhật màn hình đẹp hơn hẳn
@xinchao Hydro 😃 Hẳn là xàm =)) đọc cmt và vào hội iFAN đi + thêm hội lock nữa để kiểm chứng =))) cứ thích phát ngôn bừa 😃 Chào và chấm phím 😃
Vẫn là mong có Apple Store nhất. Điều đó mới tạo nên sự khác biệt.
Cười mặt nồi
duykhiem86
TÍCH CỰC
3 năm
@nightwish47 cái mà bác nói là quà đó là tiền chêch lệch giữa giá gốc Apple và giá shop nhập về đó chứ ham hố j bác, nhiều khi giá trị quà đó còn ko = tiền chênh lệch đâu, mà năm nay giá VNA ngon rồi chứ ko chênh nhiều nữa thế mua xt chi cho mệt
ken1435
TÍCH CỰC
3 năm
@nightwish47 mua trong Apple store vẫn phê hơn mua TGGD hay FPT (nếu bằng giá)
Phú1991
TÍCH CỰC
3 năm
@tr3mi3u Ko mở mới khác biệt. Mở thì bình thường
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình thấy năm nay giá VNA (sau khi trừ các khuyến mãi) chênh lệch cỡ khoảng gần 2tr so máy mua tại thị trường mỹ chưa kể chi phí vận chuyển về. Nên năm nay mua Ip 12 hàng VNA là hợp lý 😁
bachbom
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cun_nguyen Giá trên web chưa có thuế liên bang đâu bạn. Có khi cũng mất vài chục đ nữa. ಠ_ಠ
lạc minh
TÍCH CỰC
3 năm
Còn lâu mới có apple store
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
Chuyện sớm muộn j cũng có Apple Store ở Việt Nam! thôi, vấn đề là bao lâu. kkkk
Khi nào mở store ở VN đi rồi hãy tuyên bố là thị trường trọng điểm. Việc tiêu thụ iPhone nhiều nhất ĐNA chỉ thể hiện dân VN chịu chi và chịu chơi hơn các nước bạn thôi.
@hakuruno chịu mua xách tay à bác :v nhưng công nhận giá bên FPT và TGDĐ chát thật.
@gunnyonline Ngta thống kê máy chính hãng chứ thống kê tdn dc hàng xách tay mà cmt chán thế bạn.
@gunnyonline Giá đó là do Apple đặt ra cho hàng chính hãng + thuế phí, chứ có phải họ tự đặt đâu. Các shop nhỏ hơn thì họ cạnh tranh bằng cách chịu giảm lợi nhuận so với giá Apple đưa ra thôi, bên tgdd hay fpt họ đầu tư nhiều về mặt bằng, nhân viên nên giá đó là hợp lí rồi.
Năm nay chênh lệch giữa các shop cũng hơn 1tr thôi à (hàng chính hãng VNA ấy)
dongnajlinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dân mình giàu và chịu chi nhỉ
Chờ mở Appstore ở Việt Nam.
Chênh ít thì mua vna cho nó lành
Nếu bán sớm hơn thì số lượng bán ra còn cao hơn nhiều.
Chưa cần có Apple Store, chỉ cần AAR bán sớm là ok rồi.
18K
CAO CẤP
3 năm
@Nam Air AAR là gì Nam?
@18K Dạ apple authorized reseller đó bác
18K
CAO CẤP
3 năm
@Nam Air Cảm ơn bạn.
@18K Okie bác
Xách tay năm nay móm rồi 😆
blackjade
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tin Zing bán nhà.
asw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blackjade Đồng ý mạnh bác ơi. Tin Zing không bán nhà thì cũng bán hết bạn bè các thứ. Nghe tin thì cũng “mật” cũng “sâu” nhưng cứ đúng một nửa hehe
vậy mà apple khinh vn del cho cái store nào hmmmm
Cười ra nước mắt
@Hybrid Gs Tính trên icloud chắc nhiều nhưng tỷ lệ chính hãng lại quá ít 😂
@Lê Hoàng Huynh doanh số thống kê được này là only hàng VNA nhé 😃 xách tay + lock không tính vào đây mà vẫn Top 1 ĐNA
@vanlinh2905 Cho em xin con số với, tìm hoài k thấy
@Lê Hoàng Huynh trong nguồn bài báo Zing kia đấy =)) chẳng lẽ Apple lại báo cáo với các nhà bán lẻ doanh số iPhone xách tay à 😃

đâu phải tự nhiên năm nay lại có iPhone sớm và rẻ, ít bị độn giá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019