Video so sánh MacBook Air chip M1 vs MacBook Air chip Intel

Mikeknowsme
22/11/2020 5:4Phản hồi: 146
Video so sánh MacBook Air chip M1 vs MacBook Air chip Intel
Video dưới đây mình quay lại nhằm thể hiện khả năng xử lý của 2 chiếc MacBook Air dùng chip M1chip Intel (MacBook Air Early 2020). Phiên bản chip Intel là core i3-1000NG4.

Bài test được thực hiện giữa hai máy cùng kết nối một mạng Wi-Fi, cùng để cùng độ sáng màn hình và không cắm sạc khi đang test.

Quá trình test:

1:23 - Geekbench 5
4:50 - YouTube video 8K test
6:57 - Cinebench (có đo nhiệt độ)

9:09 - test chạy browser
11:16 - test camera trước và microphone
13:03 - Speedtest SSD
15:40 - Chơi LMHT (League of Legends) (có đo nhiệt độ)

Video

Bổ sung:

Mình bổ sung thêm bài test về hiển thị màn hình giữa hai chiếc MacBook Air, vì mình nhận ra rằng có sự khác biệt khi hai chiếc máy hiển thị cùng màu sắc, độ sáng, dải màu.

Kết quả test của cá nhân

• Geekbench 5 của MacBook Air M1 cao hơn rất nhiều so với Intel
  • Cả hai đều không load được video 8K trên YouTube
  • Cinebench MacBook Air M1 điểm cao hơn tuy render chậm hơn MacBook Air Intel
  • Tốc độ load browser MacBook Air M1 nhanh hơn
  • Tốc độ SSD MacBook Air M1 nhanh hơn
  • Chơi LMHT trênMacBook Air M1 có số FPS cao hơn tuy được chạy trên Rosetta 2 chứ chưa được tối ưu
  • Màn hình của MacBook Air M1 hiển thị rõ màu sắc hơn
  • MacBook Air M1 có nhiệt độ tương đương với MacBook Air Intel tuy không có quạt
  • Pin trên MacBook Air M1 ít hao hơn

Quảng cáo

146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiepsidau
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác nào test các phần mềm lập trình trên Macbook Air chưa
@hiepsidau @Duy Luân có bài rồi đó bạn
Tus Trần
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hiepsidau mấy cái về dev bạn cứ follow admin @Duy Luân là có hết đó bạn
sao ko làm mấy cái bảng hoặc screenshot cho dễ xem Tiến 🤔
@bk9sw coi cái này cho dễ nè mod 😁
@ldthai mới coi của ông max tech này thử, công nhận con M1 đã thật
Vãi thật, đã ngon rồi M1 còn ngon hơn.
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Apple càng lúc càng bá!
Bá ở chỗ Apple là tập đoàn Mỹ đầu tiên có giá trị vốn hóa vượt 2000 tỷ $, đủ bá chưa bạn? 😃
Giải thích rõ xíu cho biết độ bá nè.... dùng tờ 100$, nếu xếp nối tiếp 2.000 tỷ USD ta có thể bao quanh Trái Đất đến 78 vòng. Còn nếu dùng tờ 500k VNĐ xếp thì ta có thể bao quanh 352 vòng Trái Đất 😃 😃
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@cuong_uot Chưa cần bàn tới mấy cái chuyên sâu mà người dùng bình thường không hiểu được, chỉ mỗi tốc độ Rên là đủ bá òi chứ muốn gì nữa.
@cuong_uot =)) Doc. o tren ban.
cuong_uot
TÍCH CỰC
3 năm
@[Zeus] Nó làm dc gì ngoài Rên video hả bạn😂
Chỉ ao ước một em mac, bất kỳ chip gì mà chưa được 😂
vậy là tốt r😅
Không hiểu lắm vụ test video online 8k để đánh giá sức mạnh của máy. Test như vậy đánh giá tốc độ của wifi mới đúng chứ
@KeniVinh Sáng mới test thử cũng không thấy 8k như bạn 😆
conan1212
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangthanh1994 muốn test video 8k thì trước tiên phải có cái màn 8k đã, chắc mod nhầm với test play video =]]
@tuxedo075 mới đọc cm của các bác, vô kiếm test thử thì bao la 😆 nhưng có cái máy mình desktop i5 8400, ko có vga rời, chạy hơi giật nhưng mình nghĩ do mạng yếu :v
@Nguyễn Lê Anh Thư "Luôn có điêu dân muốn hại trẫm" =)))))))))))
Ai góp ý bạn này cũng nghĩ là có thù hằn hết vậy ta 😆)) mình cũng vậy
Intel ơi là intel 😆
lieuzlieu
ĐẠI BÀNG
3 năm
M2 chắc chiến với coẻ i7 i9
@lieuzlieu m1 đã chiến đc với i7 i9 rồi nha bạn
KMIL307
TÍCH CỰC
3 năm
@【iTinhTế】 chính xác là chiến với i7 i9 trên Mac nhé, chứ i7 và i9 ở Windows là chuyện khác.
@KMIL307 I7 I9 tren win di dong cung the thoi.
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
GPU của M1 yếu nhỉ, công bố benchmarks ngang 1050ti thì vẫn xem được 8K chứ, đây không load nổi luôn?
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
@blakcat9x Xàm, đây, tôi về lấy máy cũ từ 2012, giờ vợ đang dùng, dell m4700 cpu i7 3740QM, ram 8G, gpu Quadro k1000m. Chơi hẳn luôn 8k cho xem, 4k nhạt quá không thèm thử, thi thoảng giật nhưng vẫn xem được:
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
@Phạm Đoàn Hổ Cùi vậy, đây máy cũ từ 2012 của tôi giờ vợ dùng, gpu k1000m kém xa 1050ti, cpu thì đời 3, thi thoảng giật nhưng vẫn xem được:
@virus912 Thôi bác dùng Quadro là thua rồi, dòng đó chuyên dùng cho thiết kế đồ hoạ mà, còn mấy dòng GTX là dòng cho gaming. Cái Gpu của bác nó kém 1050ti khoảng chơi game thôi. 😐
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
@Phạm Đoàn Hổ Thôi, k1000m nó kém toàn tập chứ game gủng gì, điểm benchmark tổng hợp chưa được 800, bằng 1/10 điểm 1050ti
Kinh thật
lyductuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
rất đáng nâng cấp air 2015 của mình
Thien2802
ĐẠI BÀNG
3 năm
" Tốc độ SSD MacBook Air M1 nhanh hơn " đưa cái ssd vào so sánh thì hơi lố rồi, rõ ràng thông số của 2 con ssd có sự chênh lệnh về tốc độ khi công bố chứ có phải 2 SSD giống nhau đâu mà so sánh...
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@Thien28022001doto Thì người ta xem xem nó nhanh hơn cỡ nào, cho mọi người rõ thôi mà. Chứ nói thông số ai cũng biết nó nhanh hơn rồi
@Thien28022001doto lố gì bạn? máy mba m1 có ssd nhanh hơn ssd trên mba intel, sai chỗ nào
@【iTinhTế】 Chắc ý bạn ý nói là SSD nhanh hơn thì load app, ren sẽ nhanh hơn mà lại so sánh về cpu không hợp lý lắm. Mình nghĩ vậy.
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@Thien28022001doto Nhanh hơn thì nói nhanh hơn thôi, có điều nó nhanh hơn bởi SSD bản thân nó vốn nhanh hơn chứ không bởi M1 khiến nó nhanh hơn.
Cười vô mặt
Phải cùng chạy một OS thì mới so được chứ nhỉ
cuong_uot
TÍCH CỰC
3 năm
Pin ít hao hơn là ít hơn bao nhiêu k nói rõ, tóm lại chưa thấy M1 này mạnh ở điểm gì, phần mềm thì k tương thích
@traneupcqk Mấy bài test chuyên nghiệp hơn rất nhiều bài của Tinhte nhỉ.
puslee305
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuong_uot Thật sự mình k chuyên về phần cứng gì cả. Mình là designer.
K biết bạn muốn kết luận điều gì nhưng mà cái mà apple điều mà apple mang lại bây h sẽ giúp intel của bạn trả bài chứ im ỉm dắt mũi người dùng mãi cũng phải có bước tiến gì chứ =)).
@traneupcqk chưa chắc 2 cục pin trên 2 máy to bằng nhau không nữa 😂
Ko biết là test thực tế nó còn lòi ra thêm gì ko. Chứ mấy bài đầu thực sự rất rất nể M1.
Giống như nói GPU mạnh hơn card rời mà ko xử lý được 8k thì chắc còn nhiều thứ khác.
Dù sao cũng mong M1 làm quả bom tấn thúc đẩy ngành công nghiệp chip ngủ quên
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kobebryant đừng nghe lời apple và các trang báo mạng chém gió bạn ơi, gpu của M1 chỉ nhỉnh hơn igpu của Intel 1 tý thôi, chứ bằng card rời thì chém hơi quá rồi, có ísheep nó tin chứ ai tin. Cpu thì hack điểm, render cinebench còn chậm hơn core i3 mà điểm chấm ra hơn i3 cả khúc, thật hài hước 😆
Tưởng không ngon mà ngon không tưởng. Nhưng cứ chờ 1 thời gian. Mọi người cứ test mấy cái giải trí, chứ mấy tool công việc lập trình này nọ có nhưng vẫn chưa đủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019