Trên máy bay, ngồi giữa đươc quyền có hai gác tay...

cuhiep
25/11/2020 17:55Phản hồi: 264
Thấy chia sẻ này trên FB hay quá nên copy về.

Chúng ta là những người văn minh, đừng cư xử như động vật..

Tôi rất thích câu nói này khi người nước ngoài họ tranh nhau cái chỗ để tay trên máy bay.
Nhắc đến chuyện này chắc hẳn ai trong chúng ta cũng từng ít nhất vài lần đi máy bay. Nếu có tiền mà bay ở hạng Thương gia/ hạng nhất thì còn gì bằng. Nhưng tiếc thay phần lớn chúng ta chỉ đủ điều kiện để bay ở hạng economy phù hợp với túi tiền.

Trên máy bay luôn có những luật bất thành văn nhưng không phải ai cũng đủ văn minh để hiểu và sử dụng cho đúng. Trong bài viết này, tôi chỉ đề cập đến chỗ để tay và cách xử sự sao cho văn minh nhất.

Thường thì tùy máy bay sẽ có cách sắp xếp các hàng ghế khác nhau, nhưng phổ biến nhất vẫn là 2-3-4 hàng ghế.

Cách bố trí của các hàng ghế thì chỉ có 2 kiểu là gần lối đi hoặc cạnh cửa sổ và chỗ ngồi ở giữa.
Chỗ ngồi cạnh cửa sổ là bạn đã có view ra bên ngoài, còn view vào đâu tôi không bàn. Ngoài ra bạn còn sở hữu một chỗ để tay bên cạnh cửa sổ, bạn hoàn toàn có thể dựa vào cạnh cửa sổ và tì tay lên chỗ để tay để đánh một vài giấc ngon lành trong những chuyến bay xa.

Chỗ ngồi gần lối đi thì đương nhiên là thoải mái vô cùng, vừa có một chỗ để tay độc lập, vừa có chỗ hành lang có thể co duỗi chân thoải mái, đi vệ sinh không phải xin bố con thằng nào và đặc biệt là khi thoát hiểm thì khả năng sống sót của bạn cao hơn hẳn 2 thằng bên trong.

Khổ nhất là thằng ở giữa, quay bên nào cũng dính mặt 2 ông bên cạnh, chỗ ngồi thì chật hẹp khó chịu, khi ngủ đầu cứ giật hết sang bên nọ bên kia khổ gần chết. Vậy nên, họ xứng đáng có 2 chỗ để tay để còn có một chút gọi là thoải mái.

Thế mà trên chuyến bay, nhiều ông có chỗ ngồi cạnh cửa sổ hoặc hành lang lối đi rồi mà vẫn tranh giành bằng được chỗ để tay còn lại với người ngồi giữa. Chả nhẽ mỗi lần muốn gác tay lại phải gọi tiếp viên đến phân xử.

Câu chuyện tuy nhỏ nhưng hy vọng sẽ giúp những người bạn tôi khi đi máy bay hãy nhớ tới cách cư xử sao cho xứng đáng với người văn minh, hãy nhường chỗ để tay cho những người ngồi giữa. Còn nếu có tiền, xin mời mua hẳn ghế hạng Thương gia để đỡ phải cạnh tranh với những người ở tầng lớp Bình dân.
Chúc các bạn một ngày giữa tuần vui vẻ!
Michaeljo!

Link: https://www.facebook.com/michaeljomichaeljo/posts/4338137746209865

Quảng cáo

264 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói ghế ngay lối đi thoải mái vô cùng là ko đúng. Làm gì có chuyện muốn duỗi thẳng chân là duỗi. Thử thò chân ra lối đi xem có bị tiếp viên nhắc nhở ko. Muốn ngủ thì đầu cũng vật qua bên này bên kia như người ngồi ghế giữa thôi, chứ làm gì có chỗ tựa đầu như người ngồi ghế cửa sổ. Nói chung người văn minh là người biết tận hưởng tự do của mình nhưng ko đc xâm phạm tới tự do của người khác. Ở nhà muốn làm gì cũng đc, nhưng ra ngoài xã hội thì phải tuỳ tình huống mà lựa chọn cách ứng xử phù hợp. Nếu mình nhún nhường mà ko ảnh hưởng gì nhiều thì chịu khó chút cũng ko sao. Vừa đc đánh giá cao mà trong vài trường hợp lại có thể đảm bảo đc tính mạng, nhất là ở cái xã hội manh động như VN.
@limann há há, sao tụi nó ko ý thức mà xịt xọt đi cho nó thơm tho nhỉ
vungtuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hakuruno ở nhà cũng phải ý thức nhé. ở chung thì đừng có mà phát tán âm thanh, mùi hay làm bẩn ảnh hưởng đến người khác. ở mỗi mình mà làm gì ảnh hưởng đến hàng xóm xem. chỉ có 1 mình trên đảo hoang muốn làm gì thì làm
@hakuruno Bạn này nói cũng có nhiều ý đúng, với mình thì chỗ ngon nhất là chỗ gần cửa sổ, được tựa đầu thoải mái, cảm giác này chắc chắn sẽ dễ chịu hơn khá nhiều so với 2 vị trí còn lại, chưa kể còn được thoải mái ngắm cảnh, chụp check-in cảnh mây trời 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Coza Nostra Đi 1-2 lần chứ đi nhiều mô? Mất gì 1 câu nói đâu? 🤓
ndta13
CAO CẤP
3 năm
Rất hợp lý, nếu xét theo tiêu chí trên thì tính ra loài người vẫn chưa bùng nổ dân số, và đa dạng sinh học có thêm một loài mới - loài động vật hình dáng người 😆
@ndta13 Thâm thuý quá, tiếc là 1 số "động vật hình dáng người" ko đọc được comment này 😁
@vn_soft Cũng có thể sau đó người nói sẽ ko còn cơm để nhai cháo 🤣
@tyller end Còn chưa biết ai là nạn nhân đâu: người hỏi hay người bị hỏi 😁
@mankichi0688 Quan trọng khi thốt ra lời này thì đảm bảo 1 trong 2 người lãnh đủ, vấn đề ai có máu mặt hơn thì thế nào cũng nằm ở mâm trên 😆
ljonh3art
TÍCH CỰC
3 năm
Quyền gác tay tuỳ thuộc phần lớn vào bắp tay của thằng ngồi bên cạnh hơn.
Như Gùa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ljonh3art Chuẩn kk
@ljonh3art Ngồi gần mấy tay vai u thịt bắp cũng ớn, nếu họ lịch sự thì ko nói làm gì, còn nếu kiểu dễ gây hấn thì coi như chả có điểm tựa tay nào hết 🤣
Ko để ý đến chi tiết này, từng đi máy bay đợt hè 2017 nhưng ko nhớ chính xác đã ngồi ở vị trí nào nữa 😁
@crazysexycool1981 Mình đi toàn ngồi sát cửa
@Tuat Phan Sướng, ngồi chỗ đó ngon nhất, ngắm cảnh dễ, lại có chỗ tựa người 😁
@crazysexycool1981 😆
Sao ngta ko làm 3 ghế 6 cái gác tay nhỉ ?
Công nhận ngồi giữa bất tiện và khó chịu thật
clapika
TÍCH CỰC
3 năm
@smartphone261 Thật sự 2 khuôn mặt xinh xắn ấy đến giờ em vẫn không thể nào quên. Theo em, có lẽ nên áp dụng thêm biện pháp nghiệp vụ này trong việc tra xét để lấy cung bác ạ
clapika
TÍCH CỰC
3 năm
@hienkhatocodn Nín thở thật sự luôn đó bác ạ 😭
@clapika Chưa từng thử cảm giác như chú, ko biết lúc đó sẽ thế nào nhỉ 😁
@hienkhatocodn Do cậu kia số đen thôi, đỏ chưa hết mà đen đã đến 😁
Nếu ko phân xử đc tranh chấp hả: gác cả hai tay lên, ko thằng nào đc dùng nữa
Thế thì dẫn đến tình huống chơi cùn: chồng tay lên nhau vì ko ai chịu ai 😆
Ngồi hai bên là có hai phần tay riêng rồi, nên nhường hai chỗ để tay cho người ngồi giữa là hợp lý
@Duy Luân Ngồi giữa giống ngồi ngai vàng quá vậy !
Như Gùa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Đúng rồi
@Vuong Hua Chắc ko đến nỗi vì ghế cũng đủ rộng mà chú 😁
@Tuat Phan Sao có cảm giác như vậy được, ngai vàng rộng rãi, thậm chí nằm ngang được, còn ghế trên máy bay có xíu 😄
Lên máy bay đúng là có nhiều người ko có ý tứ gì cả, chắc tại ít đi máy bay và ít phải ngồi ghế giữa !
@S.on.N.guyen Máy bay thôi mà =)) lịch sự hay không ở ý thức từng người, tất nhiên tầng lớp tri thức thì thường là lịch sự hơn, vì quen giao tiếp đi lại nhiều sẽ có kỹ năng hơn. thường thôi bạn nhé, còn ý thức nó là phạm trù khác.
Hun cái nè
@bomduc Sorry nếu bạn hiểu nhầm ý mình. Nhiều người dùng nên ko tránh khỏi người này người kia
@Vuong Hua A ít đi máy bay nè, đúng ra là đi 1 có lần & cũng tình cờ được duyên ngồi vị trí giữa nè chú 🤣
@bomduc Chuẩn đấy, đi nhiều khắc có kinh nghiệm xử lý tình huống hơn những người mới đi lần đầu. Đi nhiều sẽ biết phải làm gì cho phải đạo, tất nhiên vẫn ít nhiều phụ thuộc vào ý thức của người đi nhiều nữa, đi nhiều mà ko nhường nhịn thì cũng chả ra sao cả 😁
😃
10 người thì 9 người không biết điều này. Thank ad.
@tuanbida Mình thuộc nhóm 9 người kia 😁
em toàn đi busi nét vẫn gác chung 1 tay với ghế kế bên đc cái em tiếp viên hay quì xuống ân cần hỏi han, haha
Như Gùa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SieuBanana Trời phải quỳ luôn hả
Như Gùa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SieuBanana Chưa đi busi bao giờ
uh, tiếp viên bambo á, cưng lắm, vn air thì cúi cúi thôi
@Như Gùa đi thử đi bạn, cô đơn lắm
@SieuBanana Nghe chữ "quì" mà dễ sợ quá, dễ hiểu theo nhiều hướng khác nhau 😆
Thích ngồi bìa thôi, dễ đi tè.
@caffeinezzZ Thận yếu hả lão? 😁
@crazysexycool1981 😁
Chưa đi máy bay nhưng cũng đồng ý mới mod
@ka me to ko nếu bác có đi và đặc nếu là đi cho biết thì đi chặng xa xa 1 chút. Đợt đi tp.HCM-Phú Quốc ngồi chưa nóng ... chưa review cái được to let thì đã hạ cánh.
@ka me to ko Mình từng 1 lần trong đời đi máy bay, rủi đúng vào chỗ giữa, đã cảm nhận được phần nào cảm giác thốn khi ấy, mãi mới nhớ ra vị trí ngồi 5 ấy 😆
Tan H N
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lợi thế nên chia đều. Ngồi giữa xứng đáng được hưởng cả 2 bên gác tay
@BiaeKid 😁
Nga15
ĐẠI BÀNG
3 năm
Về lý thì như thế nhưng có ai lên máy bay mà giữ rịt 2 cái tay vịn bao giờ, còn đọc báo, vọc điện thoại, ăn uống vv và vv
@Nga15 Có thể nhưng những lúc tựa lưng, cần nghỉ ngơi, như kiểu nhắm mắt, thư giãn, nghe nhạc thì sẽ cần 2 tay vịn đấy bạn 🤓
Tinh tế!
Vấn đề nhỏ nhưng thực sự rất tinh tế, cần sự khéo léo trong ứng xử của cả 3 bên 🤓
e nhường hết, có mỗi cái tật gác chân của hàng ghế sau thì không thể nào chịu được
@WXYZ gác thì để im đi, ghét cái kiểu cứ chọt chọt, ức chế k chịu đc. bữa ngồi ghế ngoài cùng tiện tay lấy cuốn tạp chí gõ luôn chứ k phải nhắc, mình k thích nói nhiều
@WXYZ Thế thì thô lỗ quá, cần có sự can thiệp của tiếp viên nếu sau khi chủ động nhắc họ mà họ vẫn gác chân lên ghế của mình 🤐
@WXYZ Tiếp tục để như vậy chỉ khiến bản thân thấy khó chịu thôi, theo A những tình huống kiểu đó nhất thiết nên nhờ người can thiệp 👍
@Như Gùa Gặp mình chắc cũng sẽ quay lại nhắc họ, nếu họ ko bỏ chân thì sẽ ra gọi tiếp viên, chứ ghế mình đặt mua mà ngồi ko thoải mái thì chịu sao nổi 😷

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019