Cách xem phân loại ứng dụng trên Mac Apple Silicon

Pnghuy
28/11/2020 5:32Phản hồi: 16
Cách xem phân loại ứng dụng trên Mac Apple Silicon
Những chiếc máy Mac chạy Apple M1 đều có thể vừa chạy các ứng dụng hỗ trợ x86 của Intel và vừa chạy các ứng dụng hỗ trợ native cho Apple M1. Nếu là những ứng dụng x86 của Intel khi cài lên máy Mac Apple M1 thì nó sẽ chạy thông qua một lớp giả lập Rosetta 2, còn lại thì nó sẽ chạy native dưới dạng ứng dụng Universal.

Hôm nay, mình sẽ chia sẻ với anh em một cách cực kì đơn giản nhưng có thể giúp anh em kiểm tra được những ứng dụng anh em cài vào máy đang là ứng dụng giả lập qua Rosetta hay là ứng dụng native cho Apple M1. Không cần đặt phần mềm gì phức tạp cả, nó đã được hỗ trợ mặc định trên macOS Big Sur, một lưu ý duy nhất cho anh em là sử dụng phiên bản từ 11.0.1 trở lên.

Ok, sẽ có hai cách để anh em có thể kiểm tra việc này.

Cách 1:

Anh em click chọn logo Táo > About this Mac > System Report > Software > Applications.

Tại đây anh em sẽ thấy một loạt các ứng dụng được cài trên máy sẽ được liệt kê ra tại đây. Ở cột bên phải ngoài cùng sẽ là cột phân loại ứng dụng là Intel hay Apple Silicon hay Universal. Anh em có thể kiểm tra xem ứng dụng mình cài thuộc loại nào, ngoài ra còn số phiên bản và còn nguồn cài đặt nữa.

Cách 2:

Anh em click chọn logo Táo > About this Mac > Storage > Manage > Applications.

Ở đây Apple cũng phân loại cho anh em tất cả ứng dụng anh em đã cài lên máy, nhưng khác cách trên ở chỗ là chỉ liệt kê những ứng dụng và phần mềm lớn mà thôi, những phần mềm hệ thống sẽ không được liệt kê. Anh em cũng sẽ theo dõi được là ứng dụng này được phân loại là iOS, Intel hay Universal. Ngoài ra, chúng ta sẽ coi được dung lượng SSD còn lại cũng như kích thước ứng dụng được cài vào máy là bao nhiêu. Rất nhiều thứ khác nữa anh em có thể thao tác ở trong này, mình sẽ làm một bài hướng dẫn kĩ hơn sau.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn mod
bấm cmd space > storage... là ra
@nightwish47 Thôi lạy mai mốt lại phọt 1 bài cách xem nhanh nữa bây giờ
Cái xem danh sách ứng dụng thôi mà cũng thành bài lên trang nhất
đây là đâu tôi là ai
@tientran517 Đây là Táo và bạn đang ở trong Táo Cộng
@tientran517 Châm ngôn của tinhte là chia sẽ, nên lúc nào cũng tồn tại ít nhất 1 người không biết, nên dù bài có đăng cách đây 1 tháng cũng có thể đào lên viết lại, 1 tính năng trong settings, chụp screenshot cũng thành 1 bài viết, hay đơn giản 1 câu hỏi cũng được, cứ có bài là được.
@bibinguyen Đồng ý với điều này. Có nhiều cái các pro tưởng chừng đơn giản nhưng với những người ít dùng đến các ứng dụng này thì nó lại là điều mới. Biết được cứ chia sẻ, có nhiều người cần lắm chứ!
True Man
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thank you ad
tnhdang
ĐẠI BÀNG
3 năm
vừa cài xong em MacBook Air m1 hôm nay, ko nhận ra được app nào Intel, app nào Universal. Apple đã làm quá tốt bước đi này.
máy mát, cực mạnh, ít hao pin và đặt biệt là chạy được app iOS
Screen Shot 2020-11-29 at 21.30.42.png
@tnhdang App nhẹ nên dùng thấy như nhau 😆 mình cũng dùng được mấy tuần rồi nói chung là ngon mà
hay quá
Hữu ích ghê, cám ơn mod
trên Big Sur là hỗ trợ cái này
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
sao tiêu đề lại là mac apple silicon??
@Yo Phim Vì nó dùng con chip M1, còn các máy chip Intel thì đâu có cái vụ chạy trên Rosetta.
Cho hỏi sao trên macbook pro 2018 dùng chip intel chạy trên ios big sur thì lại có ứng dụng rosetta 2 vậy ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019