Mac mini M1 đưa Apple lên vị trí số 1 thị trường PC desktop Nhật Bản về doanh số

Pnghuy
1/12/2020 4:12Phản hồi: 147
Mac mini M1 đưa Apple lên vị trí số 1 thị trường PC desktop Nhật Bản về doanh số
Theo dữ liệu từ công ty phân tích BCN Retail của Nhật Bản tổng hợp được từ các cửa hàng bán lẻ và cửa hàng trực tuyến trên cả nước thì, chiếc Mac mini mới được trang bị M1 đã đưa Apple lên vị trí số một trên thị trường máy tính để bàn Nhật Bản trong hai tuần sau khi thiết bị ra mắt.

Nếu quan tâm Mac mini M1, bạn có thể xem lại bài ra mắt trước đó, link này https://tinhte.vn/thread/.3218566/

Mac mini M1 ra mắt: hiệu năng cao hơn, thiết kế không đổi, giá từ 699 USD

Mac mini mới với chip M1 được cho là sẽ có hiệu năng cao gấp 3 lần so với thế hệ Mac mini trước với 4 lõi xử lý. Trong khi đó, khả năng xử lý đồ họa của thiết bị cũng sẽ tốt hơn gấp 6 lần so với thế hệ trước.
tinhte.vn

Trong khoảng thời gian từ ngày 1 tháng 8 đến ngày 3 tháng 11, Apple đang nắm giữ 15% thị phần máy tính để bàn tại Nhật Bản và đang tranh giành vị trí thứ ba với Lenovo. Kể từ khi ra mắt những chiếc máy Mac mới chạy Apple M1 vào ngày 17 tháng 11, BCN Retail đã theo dõi doanh số bán hàng của Apple và thấy những con số tăng vọt. Hiện tại Apple nắm giữ 27.1% thị phần tại Nhật Bản, tăng 14.4 điểm phần trăm chỉ trong vòng một tuần.

Sự thành công của Apple với máy tính Mac không chỉ nằm ở con SoC M1 với các mức giá huỷ diệt đối thủ trong phân khúc, mà còn là bởi đại dịch covid-19 đã dẫn đến việc mọi người làm việc tại nhà và doanh số bán máy Mac đã cao kỉ lục trong báo cáo tài chính Q4 vừa qua.

Theo AppleInsider, BCN Retail.
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
Chúc mừng Apple, cứ đà này thì 10 năm nữa mình chuyển sang dùng MAC là yên tâm rồi 😆
@Pop-up cmt rất vớ vẩn
Sissi pham
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyennhut0507 Không có cái gì Ngon-Bổ-Rẻ cả 😃 Ngon-Rẻ thì chắc chắn ko Bổ rồi. Bổ-Rẻ thì chắc chắn ko Ngon 😁
hoaquynh34
TÍCH CỰC
3 năm
@Pop-up ngon và hấp dẫn thật đấy nhưng giá quá là í ẹ
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyennhut0507 rẻ hơn đời trc là đc rồi
mình đang làm IT bên Nhât, ngoại trừ developer chưa nên mua chứ còn những người làm multimedia hay youtuber + với báo chí bên này ngày nào cũng có bài viết đánh giá cao chip M1 nên dự là doanh số còn tiếp tục tăng cao nữa 😃
@boyngocxita4 Chuẩn này. Apple thì ở Nhật thấy ai ai cũng dùng.
Còn những đồ công nghệ, điện gia dụng các thứ thì toàn là hàng nội địa.
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boyngocxita4 Nhật cũng một thời bảo thủ rồi chết trong tay Apple nên giờ mới tôn thờ bọn Apple đấy.
Chúc mừng Apple
Hai LE Manh
ĐẠI BÀNG
3 năm
macbook mình có rồi và rất muốn trải nghiệm mac mini m1 16gb ram
tuanphien
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng ẻm này cái gì cũng phải bản quyền. Mỗi excel thôi cũng phải bản quyền, khó quá....
@blakcat9x thường thì ở VN mới free bản quyền windows tôi bác còn bản quyền Office thì không cho.
HungCD1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungduca8vn Dùng cái này bước sang năm thứ 4 rồi. Tài liệu, ảnh kỷ yếu thời SV, người yêu cũ đều trên đó hết =))
@gunnyonline k free đâu, tính vào giá cả rồi, chẳng qua là nhà sản xuất hợp tác với MS nên sẽ rẻ hơn là mua riêng, với lại bản quyền chỉ dùng đc cho mỗi máy mình mua thôi, k dùng đc cho máy khác
trước đây VN mình hay bán với cài win lậu cho khách luôn nhưng mấy năm gần đây k dám cài cho nữa.
với lại giờ mua máy mới đc giảm giá office rẻ lắm, có 700k thì phải, lâu rồi cũng k để ý lap, vào điện máy chỉ sờ điện thoại, kệ cho vợ vào mua nồi niêu xoong chảo gì thì mua
@tuanphien ấy thế là bác chưa có máy mac rồi
menx
TÍCH CỰC
3 năm
@menx Máy nhỏ, xài nguồn thấp, đủ cổng, có chỗ gắn 2.5"
Đối với ng không có nhu cầu game gủng hay đồ họa này nọ như mình thì tầm tụi chip 5th 6th của dòng này trở lên là best luôn.
@menx Mình cũng có 1 con mà chuyển sang mac mini cũng hay
iamcuong
TÍCH CỰC
3 năm
@menx Cùng team ITX. Trước mình cũng thích em bàn phím này (vì đang dùng 1 em laptop X1 carbon), nhưng vì làm số má nhiều nên nhất quyết phải có Number pad.
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
Lấy cái hình sai trái quá, con này chưa có màu gray đâu mod 😃
con này hình như Developer Kit chạy A14X cuhiep mượn được!
cu_bo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QuanLyNhaNghi Hình như A12x thôi
@QuanLyNhaNghi A12X thưa ông tướng
Mình cũng đang ngâm cứu em này. Sang năm xây nhà xong làm 1 con xem phim cho nó phê @@
@Ben bán cá Netflix toàn phim cũ mua 1 lần 6 tháng xem đúng 1 lần xong bỏ luôn. Ông nào thích cày phim bộ thì còn thấy đỡ phí tiền
the_hulk1982
ĐẠI BÀNG
3 năm
@toivaem986 Con này bác phải đầu tư thêm màn 8k nữa xem phim mới bao phê được.
@thangbantk Đúng r, toàn phim cũ.m vẫn thíc tải về xem or xem online cũng ok hơn.mà hn thời sự vừa nói về nf xong. Kiểu trônd thúe vn
@the_hulk1982 Làm cái tv 4k vs dàn loa là ok cụ ah, yêu cầu ko quá cao
Thua cpu nhưng gpu có lẽ hơn...
Ah hiện giá con này đàn khoảng bn v các bác
@toivaem986 700 đô cho bản thấp nhất
@Akay Nhím Đấy là giá mĩ hả b, giá cphones có ok ko bác,hay tự odẻr ok hơn bâc
@toivaem986 Ở Việt Nam thì tầm 15 16tr á
@Akay Nhím S m ko tìm đc chỗ não bán giá đấy nhỉ
Intel và Microsoft trong cơn giãy chết 😆
@Fbiprohj cái comment kiểu này nghe khá lâu và khá nhiều rồi nhưng đến giờ vẫn chưa thằng nào chết, thậm chí sống vui, sống khỏe
@Fbiprohj Bạn à! Là người dùng tốt nhất đừng mong thằng nào chết cả.
Vì nếu chỉ còn một thằng độc tôn thì người dùng sẽ là người bị thiệt nhiều nhất, không có sự lựa chọn.
Và thằng độc tôn nó cũng chả cần phải cải tiến hay nghiên cứu có lợi gì cho người dùng nữa cả.
Một mình độc bá thị trường thì người dùng là thiệt nhất.
Intel là điển hình đó. Lúc trước năm 200x khi đó mua máy toàn chỉ có cpu intel, mà intel mỗi lần ra cpu là phải thay luôn main.
Mà hiệu năng của cpu đời trước và đời sau chả hơn nhau gì mấy
@Fbiprohj Con lâu mới chết dc. Ms phục vụ mac hơi bi ngon. 😁
the beo93
TÍCH CỰC
3 năm
@Fbiprohj Microsoft là công ty phần mềm. Windows thì trải dài cả khách hàng doanh nghiệp lẫn cá nhân và quan trọng là các máy tính windows đều có giá thành rẻ điều mà osx không làm được. Đơn cử bạn build một PC tầm 10tr cấu hình đã khá mạnh rồi
Làm nôn nao quá
đám doanh nghiệp chắc thích. mua 1 con làm word excel ko mà chia ra 1 đống bản quyền cho máy được. game ko có đám nhân viên khỏi xem 😆. cơ mà vn ko mất tiền bản quyền thì kệ đi 😃) mac còn lâu mới ăn được còn công nhận đám máy bản quyền chơi con này chắc ok chỉ cần việc văn phòng giá rẻ
.Neo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhminh87 VN giờ mấy công ty to, nhỏ cũng phải xài bản quyền rồi
@.Neo Ở cty mình cũng to nhưng vẫn đang xài win 7 dùng thử chưa thấy active 😆
@minhminh87 cty mình quy mô nhỏ nhưng vẫn xài bản quyền hết nhé! bây giờ doanh nghiệm họ quan tâm tới dữ liệu mềm rồi nha bạn!
P/S: cty mình 90% máy mác nha bạn 😁
phthinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhminh87 Nó chưa đụng tới chứ ko phải thoát đâu bạn ơi, nó đang nuôi cho béo tốt lên đó 😌
1 ngày đẹp trời nó đi với Conan tới audit thì xác cmn định, vừa tốn tiền mua bản quyền, vừa phải đóng phạt, nó đi với nhà báo thì mất thêm tiền tẩy trắng 🤣
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đủ phần mềm cơ bản + HDH + giá ngon thì combo hủy diệt rồi. Còn về hiệu năng thì quá đủ rồi.
P/S Vẫn chờ xem có phốt gì không.
So sánh trong vòng 1-2 tuần kể từ lúc mới ra mắt??? So sánh kiểu này không rõ nét lắm, vì thường cái gì đình đám mới ra thì sức mua tăng khi mới mở bán.
becoivn
ĐẠI BÀNG
3 năm
mới mua z2 mini thôi vì dễ nâng cấp, đợi bao giờ m1 nhiều ram rồi mua vậy 😆
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
Apple đã làm gì thì đa số toàn dẫn đầu. Lại 1 tin đau lòng nữa với bè lũ anti 😃
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Chỉ thực sự ấn tượng khi con chip Apple này ra đời, chứ thời dùng Intel thì k qua khác biệt ngoài chạy MacOs vs thiết kế k lẫn đi đâu được th. Apple năm nay làm mấy hãng khác són trong quần r kk.
@HuynhDacY Mấy hãng khác phải són, thì mới nghiên cứu phát triển được chứ.
Cạnh tranh để công nghệ thay đổi và phát triển
Nhật cái gì gọn gọn là nó thích mà con mac m1 này vừa gọn mà mạnh kinh thì chả hot =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019