Nên Mua Nikon Z5 hay Sony A7iii hay Canon RP

supermoney001
30/12/2020 19:39Phản hồi: 68
Em tính mua 1 em Mirrorless Camera Full-frame tầm dưới 2000 USD đang phân vân giữa 3 em Nikon Z5 hay Sony A7iii hay Canon RP
Em sẽ chung với Iphone 12 pro max và Allienware 15 r3 và DJI Mavic Air 2
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có ai vô giúp em với
Lê.Minh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supermoney001 Hậu kỳ tốt thì sony A7III là chân lý nha bạn
@supermoney001 theo mình thì :
chuyên chụp ảnh thì cứ canon mà tiến, sony nikon fuji đều bị nét răng cưa khi zoom trên máy tính, ngoài ra thì hệ thống lấy nét nikon chưa ngon nhưng ảnh có dr tốt nên chỉnh sửa dễ, màu thì sony quá lạnh còn fuji quá rực nhưng 2 thằng này khi quay phim thì lấy nét và chống rung tốt --> tuỳ nhu cầu cá nhân mà chọn nha (fuji hình như không có fullframe, chỉ có crop và mf)
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@supermoney001 Tùy nhu cầu bạn chụp gì nhiều nhất:
- Chân dung: canon
- Phong cảnh: nikon
- Mì ăn liền, ít phải hậu kì: fuji
- Quay phim: sony
binnghiem
ĐẠI BÀNG
3 năm
tính ra 3 con này 3 phân khúc giá khác nhau luôn ấy
@binnghiem 3 con này đều là Full Frame Mirrorless mà bạn
chỉ khác nhau vài trăm USD thôi
Nikon Z5: https://www.amazon.com/Nikon-1649-Camera-Body-Black/dp/B08DCWJ1YS/ref=sr_1_2?dchild=1&keywords=nikon+Z5&qid=1609397166&sr=8-2&th=1
Sony A7iii: https://www.amazon.com/gp/product/B07B45D8WV/ref=crt_ewc_title_dp_1?ie=UTF8&psc=1&smid=A3JEKQLX9Y2C9L
Canon RP: https://www.amazon.com/Canon-Full-frame-Interchangeable-lightweight-3380C132/dp/B086TTTZR5/ref=sr_1_2?dchild=1&keywords=canon+Rp&qid=1609397248&sr=8-2
Trong đó canon rp là rẻ nhất: $1300 w/ 24-105 mm
Nikon Z5: $1646 w/ 24-50 mm
Sony A7iii: $1898 w/ 28-70 mm
@supermoney001 Lên Amazon chi cho xa hả bạn? Xem giá các cửa hàng ở Việt Nam thì body Z5 tầm 25 triệu (hơn 1.000$), còn A7III thì tầm 42 triệu (khoảng 1.800$). "Khác nhau vài trăm" của bạn là 800$, gần gấp đôi nhau rồi đó!

Tiếng Việt thật là phong phú. 100-200$ cũng là vài trăm, mà 800-900$ cũng là vài trăm!
BEST APPLE
ĐẠI BÀNG
3 năm
A7c bạn nha
livfc2010
TÍCH CỰC
3 năm
Sony đi bạn. Lấy nét siêu nhanh, iso ngon, chất ảnh khỏi bàn
Sony đi bạn.
victorjr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sony thanh khoản cao hơn dễ bán tại thợ xài nhiều
binnghiem
ĐẠI BÀNG
3 năm
@victorjr thanh khoản thì nghe như BĐS ấy nhỉ. khehe
benque2000
ĐẠI BÀNG
3 năm
@binnghiem Cổ phiếu, bạn.
rayz
TÍCH CỰC
3 năm
@binnghiem vãi cả BĐS thanh khoản cao =)))
stefan51
ĐẠI BÀNG
3 năm
@rayz Thanh khoản cao thì phải nói đến A95 nhé. Giá nào cũng có người mua. Kkk
victorjr
ĐẠI BÀNG
3 năm
@binnghiem 😆 thì con a7m3 h hô lên là đẩy được ngay, có khi còn tăng giá ngược, mua máy trừ hết KM còn 34.5 mà lúc bán lại có khi bán đc cả 35 36tr như năm nay nè
đang dùng Mavic Air 2 rồi thì thuận theo tự nhiên nên chọn Sony. còn em khuyên bác ngược đường chọn Fujifilm XT4 =))
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
Lưu lại xem mấy bác tư vấn ra sao
thanhnghipc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Canon RP nay VJ bán có 25tr kèm ngàm, làm gì tới 2k đô
Vote lấy RP còn tiền mua lens bác ơi 😁
@thanhnghipc Em ở bên USA 😃
Tiền đâu mà mua
Z5 gì mà phân khúc 2k$ thế? Mua z6 đi bạn 😆 ảnh của Nikon luôn có độ sâu màu và dải động đỉnh hơn Sony và Canon.
@Trungsao1987 Được cái nọ thì hỏng cái kia thôi bạn 😁 tiếc là ở VN mọi người chuộng Canon quá nên Nikon bị bỏ lại phía sau.
@caocaolatre199x Đồng ý là D850 thì cũng tương đương A7R III, đúng là nó hơn ở độ sâu màu và dải tương phản nhưng không đáng kể, còn ISO kém tý xíu. Mình so sánh Z6 với A7RIII thì thấy nó thua kém, Z5 thì không có dữ liệu.
Mình chỉ dùng con Nikon ghẻ thì phải công nhận với crop thì Nikon ăn đứt Canon ở khoản cảm biến, thậm chí 1 số con có khoảng cách xa. Có lẽ vì Canon dùng cảm biến hơi nhỏ hơn đám còn lại.
@NguyenXuanBang bọn Z thì Nikon mới lấn sang mà nên chắc chưa ngon. đợi vài đời nữa 😁
Mình nghĩ ko phải cảm biến nhỏ đâu. trên DXO ngay cả mấy con Canon ff xịn cũng ko đc đánh giá cao. Mấy con điểm cao toàn cảm biến Sony không à. Vì Nikon thì mua cảm biến của Sony, còn Canon thì tự làm cảm biến nên có lẽ chất lượng vẫn thua Sony 1 bậc. Mà mình không hiểu sao trên DXO ko thấy có 1 con fuji nào được họ đánh giá.
@caocaolatre199x Chào bác. Hiện tại bước sang năm 2023 rồi, túi em có 20tr đang muốn tìm body và đang phân vân Z5 vs A7R2 ( không nhích được Z6, đã từng dùng qua 2 đời Nik là D7100 và D810 )
Theo bác em nên dùng bé nào ạ ? Em nhu cầu sinh viên, chụp đa dụng, đam mê nhiếp ảnh. Cảm ơn bác
A7iii nhé bạn
thuong0909
TÍCH CỰC
3 năm
làm con a7c vs len 20mm như e nè:
Bác xem tham khảo nhé
HMToon
CAO CẤP
3 năm
Mình thích Canon nên vote Canon RP nha.
Mirroless thì vote Sony. Tuy nhiên len đắt vãi. Chắc dùng ngàm chuyển rồi chơi len Canon cho rẻ.
@khanhduy089 Định kiến cũ rồi bạn, đám G với Master mới đại gia chứ mấy hãng làm ống cho Sony đầy con rẻ mà chất lượng rất tốt
@khanhduy089 Định kiến lens cho Sony đắt giờ đã không còn nữa. Lens cho Sony giờ có đám Sigma làm ngon vãi mà giá lại tốt.
PboySeiki
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 Các con lens của Mirrorles canon còn đắt hơn nhé b. Lợi thế của các dòng đó là tận dụng tốt được các lens qua ngàm thôi. Mà cái này thì sony cũng làm được.
Full frame dưới 2k thì a7iii hoặc a7c. Mình đang xài a6300. Nếu mình nâng cấp thì mình sẽ mua Canon EOS-R6 (2k5).
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
bạn biết làm hậu kì thì mình thấy sony ăn đứt , còn hai em còn lại tùy vào sở thích tìm các group trải nghiệm thử chứ theo ý mình là Sony>Canon>Nikon
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
@Balabalo01 hic màu nó giả giả như sam sung ý cái này mình test thử em máy trong cty nó kiểu sắc hơn còn về canon thì mình thấy các bạn rì viu ổn hơn nik vì mình chơi canon . chỉ mới được đụng mấy em nikon dòng thường chưa đụng được tới em dòng z nên này cũng hơi phỏng đoán tí
@Vi_Thang Màu nikon vẫn thật hơn 😆 chứ canon vs sony hơi nhạt
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái này nói cũng khá là khó, vì màu sắc tùy vào thế hệ máy bạn test, ví dụ màu của Sony Fullframe A7iii hoặc A7C ăn đứt bọn đời trước, hoặc crop A6600 màu đẹp hơn bọn crop trước. Cái nữa là phụ thuộc vào ống, mấy con ống ngon mình thấy render màu "ngọt" hơn bọn ống cùi => việc bạn test thử có thể ko phản ánh khách quan tình hình. Và cuối cùng, màu sắc mình thấy là cảm nhận mang tính cá nhân rất nhiều, còn một khi ra ảnh raw rồi thì bạn thoải mái tút tát trên lightroom, chỉnh màu sao cho "thực" mắt bạn nhất, thì có gì đâu mà lo? Nếu so về jpeg thì mình phải thừa nhận Sony có vẻ kém, đặc biệt ở khoản white balance, để Auto rất hay fail (mình xài 6500), nhưng máy Canon mình dùng thấy ra jpeg "thực" hơn nhiều, cân bằng trắng hiếm khi sai. Nikon thì chưa có cơ hội trải nghiệm nên mình ko comment được về jpeg. Còn nghe thiên hạ đồn đại thì Fuji mới là vua jpeg!
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình nhất trí luôn là Sony trông hơi nhạt, ngay cả khi so với Canon, đợt mới nhảy từ Canon sang Sony khá shock vì thấy nó nhạt quá, ảnh nào cũng phải đẩy saturation lên mới ưng được. Nhưng từ hồi chuyển sang chỉ chụp raw, màu sắc thế nào mình cũng ko quan trọng nữa : ))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019