3 bước để có ảnh đẹp hơn: Chụp tĩnh vật hoa quả đơn giản cho mọi người

tuanlionsg
5/1/2021 2:42Phản hồi: 44
3 bước để có ảnh đẹp hơn: Chụp tĩnh vật hoa quả đơn giản cho mọi người
Camera của điện thoại sau vài năm đã phổ cập “nhiếp ảnh” đến mọi người, mọi lứa tuổi, mọi nơi, mọi lúc và tại mọi bối cảnh tình huống. Mình dùng từ “nhiếp ảnh” cho dễ hiểu như một từ ai cũng từng nghe, thực sự là việc giơ cái máy lên, bấm nút, ghi hình vào một cái khung chữ nhật (thông thường), vật thể xuất hiện trong khung ấy thế nào là do người bấm nút chụp. Tiếp cận với nhiếp ảnh rất đơn giản và phổ biến là thế, nếu ai chịu khó “tập tành” thêm một chút, mà với mình đó là để ý đến ánh sáng nữa, thì việc chụp hình sẽ nhiều thú vị, cuộc sống vui vẻ hơn. Mình có ý định chia sẻ những điều cơ bản nhất, dễ dàng phổ thông, mọi người cùng thực hành và chia sẻ.

Tips 1: Chụp đĩa trái cây với một nguồn chiếu sáng
Từ dùng trên mạng và nhiều người hay dùng loại ảnh này là “still life”, chung chung là “chụp tĩnh vật”. Ở đây, lấy mẫu ví dụ là chụp một đĩa trái cây ở nhà chúng ta dùng hàng ngày. Ai cũng có thể thực hành được.

• Bước 1: Chụp gì: Chuẩn bị đĩa trái cây, hoa củ quả...
  • Bước 2: Ánh sáng: Tìm 1 nguồn sáng (cửa sổ / đèn bàn học / đèn led…) chiếu vào vật thể
  • Bước 3: Góc chụp: Chọn vị trí máy chụp (góc: trên xuống, xiên góc, ngang, dưới thấp…)

Phần tìm chọn nguồn sáng, hướng sáng chiếu vào vật thể là quan trọng để tạo hiệu ứng thị giác, nên mình chia sẻ lại cái hình này cho anh em mới nhé:

Chuẩn bị:
  1. Một nguồn chiếu sáng: sửa sổ, bếp lửa, đèn bàn, đèn led…
  2. Một chủ đề cần chụp: ở đây là một vài trái cây

Điện thoại
:
  • Điện thoại thông mình bây giờ cho phép chụp cận cảnh, với ống kính thông thường trên điện thoại tiêuu cự dao động từ 24 - 28mm, có thể khoảng cách chụp gần nhất có thể từ 20cm trở đi. Chúng ta không nói đến các Flagship có ống kính tele hay các thuật toán chụp macro hay chồng ảnh, vì nhiều người không có loại này để thực hành. Các bạn cứ dùng điện thoại mà mình có, đưa gần nhất có thể mà máy vẫn lấy nét được.
  • Chạm tay vào màn hình tại vị trí vật thể trong khung để lấy nét và để máy tính toán đo sáng. Cũng không cần bận tâm gì đến các kỹ thuật hay các con số phức tạp đâu. Máy nó tính hết rồi, cho khoẻ.

Máy chụp ảnh
  • Chụp bằng chế độ ưu tiên khẩu độ (trên bánh xe có chữ Av - viết tắt Aperture value)
    ISO: 100 - 400 (tuỳ chỉnh với máy ảnh của bạn, cố gắng càng thấp càng tốt, giữ sao tốc độ màn trập ở mức an toàn, như mình là 1/60s cầm tay là được).
  • Cân bằng trắng (WB): theo mình thì cứ để Auto (AW), trừ khi bạn rành về WB và có ý định tự chỉnh.
    Khẩu độ ống kính: cứ chụp thử với khẩu lớn nhất của ống kính bạn có, ví dụ f/2.8 và khép dần sẽ thấy khoảng ảnh rõ nét dày / sâu hơn cho đến khi bạn vừa con mắt của mình là được.

Sắp đặt ánh sáng

• Đặt đĩa trái cây sao cho nguồn ánh sáng chiếu vào một góc, hoặc một bên theo góc ngang, hoặc hơi xiên trên xuống.
  • Nếu là ánh sáng tự nhiên từ cửa sổ, bạn chọn vị trí đặt mẫu vật để ánh sáng chiếu xiên vào, hoặc thay đổi vị trí chụp.
  • Nếu là ánh sáng đèn, bạn có thể thay đổi vị trí chiếu đèn cho đến khi thấy độ chiếu sáng lên mẫu vật hài hoà là được. Nếu thấy ánh sáng hơi gắt, tạo độ tương phản sáng tối mạnh quá, thì bạn có thể thay đổi khoảng cách chiếu sáng, hoặc dùng tấm vải mỏng / tờ giấy che bớt ánh sáng.

Quảng cáo

Thử nghiệm thêm nếu thích
  • Thay đổi các hướng ánh sáng (xiên góc, ngang, gần hơn, xa hơn…), góc chụp (dịch chuyển trái - phải - lên - xuống…) để có bố cục và sự thay đổi ánh sáng lên đĩa trái cây tạo cảm xúc thị giác khác nhau khi có bóng đổ.
  • Thay đổi hậu cảnh (nền của đĩa trái cây) là một tấm vải màu, tờ giấy màu, bờ tường, cuốn sách… để ảnh nổi bật trên phông nền hoặc mềm mại tuỳ ý.

44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vucoi2010
ĐẠI BÀNG
3 năm
App chưa load đc hình mod ơi
dinhhoangskt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hôm nào thực hành thử
Bài viết hay. Mình đang cần cách chụp ảnh đẹp như này 😊
bài viết này rất bổ ích cho dân không chuyên như mình, lâu lâu có đồ để chụp không biết làm sao để chụp cho đẹp
Có hướng dẫn chụp người bằng điện thoại nữa đi bạn
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@Damme BB Bật chế độ Chụp chân dung & Bấm 😁
Cảm ơn mod. Mua cái đèn mod mới giới thiệu để chiếu sáng nữa là đúng bài
Cười vô mặt
herophanx19
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thanks mod
Hữu ích cho người mới. Thanks mod
ledoquynhchi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cám ơn anh!
nguyenhungmc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá, lưu lại có dịp chụp thử 😁
thanks mod.
mình chỉ chụp nhanh trước khi mọi người ăn hết của mình. haha...
tgiang1102
TÍCH CỰC
3 năm
Tĩnh vật...
Ảnh nghệ thuật đấy bợn ui. Nhìn thấy mà gây hiểu lầm mà không dung tục ( rõ ràng, hay phơi bày) là nghệ thuật đấy. Nói chung 1 người nhìn mà suy ra nhiều cách nghĩ thì nó đó. hahahahahah
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@tgiang1102 Wát-đờ-heo
Đẳng cấp có khác, mấy tấm hình minh họa vu vơ cũng đẹp
Tam Sole
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình hay bán cá và nhiều loại hải sản nên cũng hay tự chụp sản phẩm. Ngay tại phòng trọ, bằng ip8+ và chỉnh màu bằng app mặc định của iphone luôn.

Với mình thì nhanh gọn, hiệu quả.
@Tam Sole 8/10 điểm thôi . Bạn phải dùng chai rượu nếp mới hay đĩa mắm nêm và vài cọng bún cọng rau . xấp bánh tráng....làm nền thì đạt. Cố găng nhá. hahahahahahah
@Tam Sole Khổ thân con cá. Nhìn nó cười mà trong lòng đâu có cười được
Thanks Anh ^^
Tks Mod nhe
natolk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá Anh ơi!
Cười vui vẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế