Khi nào và tại sao nên khởi động lại chiếc máy tính đang dùng
Lê Huyền Vân
4 thángBình luận: 248
Khi nào và tại sao nên khởi động lại chiếc máy tính đang dùng
Đồ điện tử đang dùng hể mà hư hay có vấn đề gì cứ đập đập mấy cái hoặc tắt đi mở lại xem sao, đó là cách truyền thống và được lưu truyền bởi nhiều người dùng. Với máy tính cũng vậy, lâu lâu máy bị chậm, bị đứng cứ khởi động lại, đôi khi lại làm được việc. Ngoài ra, câu hỏi đầu tiên thường nhận được khi mang máy đi sửa chữa đó là “Bạn đã thử khởi động máy lại chưa?”

khoi dong lai may_2.jpg
Thỉnh thoảng chúng ta nên khởi động lại máy tính của mình sau một thời gian dài “cày cuốc" nó. Không phải là tắt nguồn rồi khởi động lại mỗi ngày mà ít nhất nên khởi động lại mỗi tuần một lần, điều này có thể giúp máy tự giải quyết một số các vấn đề phát sinh.

Việc khởi động lại sẽ giúp giải phóng dung lượng bộ nhớ, xóa các tệp tạm thời được lưu trữ và xóa đi các tác vụ nền đang làm chậm máy. Thậm chí, việc làm này còn có thể giúp giải quyết một số vấn đề về phần cứng. Nếu thấy máy tính xách tay của mình bị nóng bất thường, quạt kêu to thì có thể máy đang hoạt động quá sức và cần khởi động lại để đưa máy về tình trạng mới.

khoi dong lai may_3.jpg

Quảng cáo

Thao tác lưu tất cả các công việc lại, đóng các tab đang dở dang và tắt máy khởi động lại đôi khi mang lại hiệu quả rất nhiều.

Không phải cứ máy gặp lỗi khởi động lại là mọi vấn đề đều được giải quyết hết, tuy nhiên đây cũng là giải pháp hiệu quả trong một số tình huống và cách này cũng dễ dàng thực hiện.
Việc khởi động lại máy chúng ta sẽ thường thấy trên các máy chạy Windows hơn. Một trong những lý do lớn nhất để khởi động lại Windows đó là để cập nhật hệ thống.

Vậy còn với máy MacBook thì sao?

khoi dong lai may_1.jpg
Khi sử dụng MacBook người dùng thường được khuyên là không cần thiết tắt máy sau khi sử dụng, chỉ cần đóng máy lại là được, không nên shutdown. Chỉ vài giây sau khi các gập màn hình thì mọi hoạt động của máy sẽ dừng lại, có thể yên tâm để vào balo/ túi xách mà mang đi, khi cần mở ra dùng ngay. Mac có độ ổn định cao, không shutdown trong nhiều tháng cũng không có vấn đề gì về mặt hiệu năng cả.

Lý do duy nhất để máy Mac khởi động lại đó là để cài đặt các bản cập nhật mới, đôi khi nó có thể là bản cập nhật bảo mật hoặc bản vá cho một lỗi hoặc sự cố nào đó.

Các bạn có thường khởi động lại máy tính của mình không?
Đồng ý lun! Đồ điện tử bị sự cố khựng khựng là quánh cho ngất xỉu rồi tỉnh dậy ngon lành. ( Làm nhớ bộ phim gì gì đó có cô gái gì đó sau khi bị ủi xe mất trí nhớ thì quay qua yêu lại anh gì gì đó) 😁😁😁
@crazysexycool1981 Chỗ nào cũng có dấu răng của mày
@lamdainhan10 sao lại mày tao ở đây bạn
@lamdainhan10 Mặt nó dày lắm fen, bỏ qua nó đi
cacaca
TÍCH CỰC
4 tháng
@khoanam3004TT Không, phim Mỹ bác ạ!
e k hay tắt máy lắm. thỉnh thoảng lỗi gì hay nó chậm quá e mới reset lại máy thôi
@crazysexycool1981 Mac thì khỏi bàn rồi 😁 chỉ sợ 1 ngày nó lăn ra chết thôi :D thay tháo các thứ đồ cũng đắt
@imBinhh_ A từng vài 3 lần thay phụ kiện òi: mainboard (hết 9.8 củ), thay chân sạc (1 củ), thay dây sạc, giờ đang rè loa ngoài ko muốn chữa vì đã chuyển qua xài Pro 2020 :D
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Cứ tưởng đồ của Apple tốt lắm, không cần phải sửa.
@tranbinh198074 Ở 1 góc nhìn nào đó hoy, đã là máy móc thì sao tránh khỏi 😁
xiãm
ĐẠI BÀNG
4 tháng
cái máy đang chữi những từ ngữ khó hiểu
@xiãm Nếu con vợ nó hư...bác cứ lôi ra đập đập mấy cái...may mắn nó sẽ tự bình thg lại...nếu ko may mắn...nó cũng sẽ khởi động lại...nhưng khởi động tay chân...
Tee Vlog
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nguyenpr089 Máy thì được, còn vợ thì ... thôi bác ơi 🤣
xiãm
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@xiãm không được bác ơi làm vậy mình bị hư mình khó ngủ lắm @@
Hay quá. Cám ơn Vân.
Mình xài win nên thường thì shutdown luôn.
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Trungsao1987 trên win 10 việc khởi động lại và tắt máy là khác nhau đấy bạn.
Khi bạn bật Fast Startup và tắt máy, Win 10 sẽ đóng tất cả các chương trình và file đang mở (tương tự như trong quá trình tắt máy truyền thống), nhưng sẽ lưu trạng thái của nhân hệ điều hành Windows vào ổ đĩa cứng (như trong quá trình ngủ đông).
Lần tới bạn bật PC, Windows sẽ khôi phục lại nhân hệ điều hành và khởi động phần còn lại của hệ thống.
@zxcvbn78z đó là khi bật fast starup còn khi tắt thì cũng tương tự như rst, thiếu 1 cái như bác trên nói rồi
@tranbinh198074 mình dùng thinkpad carbon gen 8, gập màn hình để qua đêm mất có 3%, chả hiểu bạn bảo hao pin như nào, thêm nữa là các dòng thinpad lúc gập màn hình n còn sáng cái đèn màu đỏ (nhấp nháy cái dot màu đỏ) nên còn tốn pin hơn mấy dòng xps, tuy nhiên h laptop cũng có sạc nhanh rồi, con laptop sạc 1 phút đã lên mấy % thì lo j nhỉ
@Lê Sơn math Đồng ý với bạn là do thói quen là chính.
Dù sao thì laptop win hiện tại khởi động lên cũng rất nhanh. Cho nên việc tắt hẳn hay sleep máy cũng không có gì khác biệt quá lớn.
Không ảnh hưởng đến việc sử dụng là được.
Sáng lên cty mở máy làm, chiều về thì tắt trừ những hôm trưa đi nhậu rồi về luôn !
@Apple thần thánh A cũng rứa, toàn như vậy, đầu giờ làm việc thì mở, trước khi về thì tắt, thói quen bất di bất dịch từ cách đây 5 năm khi chính thức chuyển qua xài Mac. Còn trước đó xài máy tính Windows thì thường xuyên phải khởi động lại máy 😁
@Apple thần thánh Cũng giống mình, hết ngày làm việc thì sitdown, còn lại trong ngày thì cứ cho sleep.
Cười vô mặt
Mình xài cả máy Windows lẫn Mac và hay cho nó shutdown riết thôi 😁.

Trường hợp sleep máy nhiều nhất chắc là cầm máy đi từ phòng họp này qua phòng họp khác 😆
Mình hiện xài Macbook Pro 2020 vẫn thường xuyên tắt máy & khởi động lại, chủ yếu vào lúc kết thúc giờ hành chính ở chỗ làm vì khi về nhà mình ko xài, đến tận 8h sáng hôm sau mình mới dùng trở lại. Còn nếu di chuyển đâu đó vài 3 tiếng thì mình đơn thuần gập màn hình là xong. Với máy tính Windows khi còn dùng cách đây 5 năm đổ về trước thì cứ khi nào ko dùng thì mình tắt máy & thường xuyên phải khởi động lại do máy hay bị đơ 🤓
@crazysexycool1981 “Đơn thuần... đơn thuần...”. Ngày trc học, môn Văn hay tiếng Việt toàn 5,6 điểm vì hay bị lặp từ kiểu này, ko hẳn là lỗi ngữ pháp nhưng các thầy cô ko thích, tg mỗi mình bị hoá ra ko phải 😂. Đỡ tủi
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Macbook của mình nếu không có update thì 1 năm khởi động lại tầm 4-5 lần.
@anhtuank7c Mình cũng xài Mac nhưng ngày nào cũng tắt khi hết giờ hành chính, sáng hôm sau đi làm thì lại mở. 100% sạc pin khi sử dụng, mỗi tháng xả 1 lần 😎
aloso88
TÍCH CỰC
4 tháng
Thỉnh thoảng khởi động lại, để lâu máy cũng ì
Máy A đôi lúc cũng có tình trạng hơi lag lag xíu, những lúc đó cứ khởi động lại cho suôn sẻ, ko thì cà giật khi xài ức chế lắm 😅
@crazysexycool1981 Không có tính trạng mà đôi lúc có. Nói như huề vốn 😆)
@gatheringviolet Đã edit lại cho chuẩn, xin cảm ơn 😁
Xài liên tục nó delay luôn
@tuan.py91 Do cấu hình thấp chăng? 🤓
Mình thì để máy nguyên ngày từ sáng tới chiều, chiều về thì tắt máy, sáng khởi động lại sài tiếp, 😃
@luannguyenduc Y chang mình, ko khác chút nào 😁
Dùng xong shutdown, power on nhanh gọn lẹ
Khi nhân viên gọi sửa máy , câu đầu tiên là " khởi động máy lại đi " nếu vẫn lỗi thì gọi lại
Cười vô mặt
@nefertem Đồ điện tử nói chung luôn là vậy, chứ riêng gì máy tính 😁
@nefertem Đó là cách thức xử lý đơn giản nhưng rất hiệu quả, còn nếu do phần cứng thì thua 😄
@Huy †rần Chính xác, mình cũng áp dụng hình thức này với smartphone & khá hữu hiệu chứ ko phải là câu nói vu vơ đơn thuần :D
Cho_Chet
TÍCH CỰC
4 tháng
Dùng window mà k khởi động lại thì khác j mang cục tức trên người......:d
@Cho_Chet Bởi thế khi chuyển qua xài Mac thấy 1 sự sung sướng ko hề nhẹ 😁
Cho_Chet
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 sướng hơn nữa là khi dùng song song bác ợ....:D
@Cho_Chet Mình đang cài máy ảo Parallel trên Macbook đây, thích cài XP, cơ mà xài 3 bản khác nhau đều chỉ sau 30 ngày là ko dùng được, bạn biết link nào cho xài free hoàn toàn hơm :D
Cho_Chet
TÍCH CỰC
4 tháng
@crazysexycool1981 Ý e là dùng 2 máy cho 2 hđh khác nhau, như thế niềm vui mới đc trọn vẹn...E lâu lắm k dùng mac cài win rồi ạ....:d
@Cho_Chet Chú biết nguồn nào cho tải bản Windows XP cho máy ảo Parallel ko, bản free nhé 😁
Blackcataz
ĐẠI BÀNG
4 tháng
thường sau 24h mình sẽ shutdown
@Blackcataz Cụ thể là như nào bạn nhỉ? Mình hay bật lúc 8h sáng hàng ngày & tắt lúc hết giờ hành chính, thời gian giao thoa giữa 2 lúc cũng chỉ tầm 14 tiếng đồng hồ, nhưng của bạn lại là 24h là sao? 🙄
sáng mai đến cty bật, chiều về tắt, thấy vẫn chạy phà phà 😅
@manchirua Đó là cách xử lý quen thuộc, A cũng vậy, cứ đến chỗ làm thì bật, trước khi về thì tắt, dù thì thời thời gian buổi tối & sáng sớm cũng ko xài, chỉ đến 8h mới bắt đầu dùng nên cứ tắt cho yên tâm 😁
Azkan
TÍCH CỰC
4 tháng
Trừ khi bắt buộc phải khởi động lại hoặc trường hợp sụt điện đột ngột, còn lại máy mình chẳng tắt/khởi động lại bao giờ, cả máy nhà lẫn máy cty.
zzvilzz
TÍCH CỰC
4 tháng
@trantuananh1996 Con dell optiplex micro của mình không có slot PCIE rồi :D
@zzvilzz Bạn có thể nói cụ thể hơn chút về cách dùng alexa với mạng ngoài để bật máy được không ạ, và nó dùng trên android được không.
zzvilzz
TÍCH CỰC
4 tháng
@Huy †rần Bạn cần những thứ sau:
- PC/laptop có hỗ trợ wake on lan (WoL)
- Một cái loa echo kết nối cùng mạng lan với PC (dòng echo nào cũng được, không quan trọng đắt rẻ)

Các bước bạn cần làm như sau:
1. Enable WoL trong BIOS
2. Lấy MAC address của PC bạn muốn wake
3. [Optional] Cài app WoL trên Android để test thử coi đt có wake được PC không
3.1. Link cài https://play.google.com/store/apps/details?id=co.uk.mrwebb.wakeonlan. 3.2. Điền MAC address vào app và xài đt nhấn wake thử xem PC có lên nguồn không (đt phải kết nối cùng mạng LAN với PC)

Wake On Lan - Apps on Google Play

Quick and simple WakeOnLan / WOL!
play.google.com

4. Enable skill WoL trên Alexa (https://www.amazon.com/Oscar-Penelo-Wake-Lan-WoL/dp/B07PGKK416), login https://www.wolskill.com/ bằng account bạn đã đăng nhập trên app Alexa, điền thông tin <tên thiết bị> + MAC address vào đó.
5. Bật PC bằng voice command
5.1. Ra lệnh bằng giọng nói cho loa Alexa. VD: Alexa, turn on <tên thiết bị>.
5.2. Ngoài cách ra lệnh trực tiếp cho loa Alexa thì bạn cũng có thể mở app Alexa và ra lệnh bật PC thông qua app đt (đt không cần dùng chung mạng với PC). Lúc này đt sẽ dùng loa đang kết nối cùng mạng LAN với PC để bật

Nếu không sử dụng loa Alexa làm cầu nối bạn cũng có thể dùng VPN + app WoL trên đt, nhưng mà setup VPN hơi lằng nhằng. Bạn có thể tự tìm hiểu thêm cách hoạt động trên mạng 😃
@zzvilzz Cảm ơn bạn, để mình thử xem sao 😁
cuderth
ĐẠI BÀNG
4 tháng
năm bao nhiêu còn lôi mac với win ra để khè vụ tắt máy với khởi động 😆
vanthoan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
- Mình thấy bài viết này đa phần khoe Mac là chính, chứ thật ra thằng Windows cũng thế. Hồi ở cty cũ xài Windows chạy 24/24 handle cả tỉ thứ mà chẳng bao giờ khởi động lại.
- Công ty hiện tại mình dùng Linux, chạy song song hàng nghìn process, hàng trăm phần mềm CAD khác nhau, đôi khi còn phải chạy song song nhiều phiên bản khác nhau của 1 phần mềm, tiêu tốn hàng trăm GB RAM. Thế mà cũng chẳng khởi động lại bao giờ.
@cuderth Vẫn ít nhiều có sự khác biệt đấy 🤓
@crazysexycool1981 Khác biệt thế nào, cái nào hơn cái nào vậy?

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019