Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chiếc PC màu trắng mình build dịp Giáng Sinh cho hiệu năng chơi game và đồ họa ra sao?

bk9sw
11/1/2021 14:18Phản hồi: 70
Chiếc PC màu trắng mình build dịp Giáng Sinh cho hiệu năng chơi game và đồ họa ra sao?
Hôm Giáng Sinh vừa rồi thì mình có build một dàn máy màu trắng tuyết, mình thấy nhiều anh em thích và cũng có ý định ráp theo dàn này. Trong bài này thì mình chia sẻ thêm về hiệu năng của dàn máy để anh em có cái hình dung về thứ chúng ta có thể làm được trên một cấu hình như vậy:

Cấu hình chi tiết của dàn máy

• CPU: Intel Core i5-10600K (Comet Lake-S) 6 nhân 12 luồng, 4,1 - 4,8 GHz (Turbo Boost 3.0), 12 MB cache, TDP 95 W;
  • GPU: Nvidia GeForce RTX 2060 Super FE;
  • MOBO: ASUS ROG Strix Z490-A Gaming;
  • RAM: 16 GB (2 x 8 GB T-Force Delta RGB White DDR4-3200 CL16);
  • SSD: Plextor 256 GB SATA SSD + Kingston KC2500 1 TB NVMe PCIe 3.0 x4 SSD;
  • PSU: FSP Hydro K 600 W 80 Plus Bronze;
  • Case: Corsair Carbide 275R Air Flow White;
  • Cooler: IDCooling ZoomFlow 360X ARGB Snow
  • Fan: 3 x IDCooling DF12025 ARGB.
Như trong bài trước đó mình đã gợi ý về việc chọn CPU. Nếu nhu cầu của anh em chỉ cần một con CPU 6 nhân 12 luồng thì tùy chọn tốt nhất là con Core i5-10400F (phiên bản thay thế của con CPU quốc dân Core i5-9400F) với mức giá chỉ tầm 4,2 triệu đồng. Thêm vào đó với 1 con CPU non-K như Core i5-10400F thì nó chỉ cần một chiếc bo mạch chủ dòng B460 là hợp lý, không cần phải sắm tới dòng Z chi cho tốn tiền. Core i5-10400F vẫn có 6 nhân 12 luồng, xung 2,9 - 4,3 GHz.

Mình thì thích xài những con CPU dòng K để có thể OC lên đôi chút. Giải pháp tốt hơn của con Core i5-10600K như mình đang xài là Core i5-10600KF - phiên bản này vẫn mở khóa hệ số nhân, chỉ khác là không có GPU tích hợp và giá thì rẻ hơn gần 1 triệu so với con Core i5-10600K.

Với 1 con CPU dòng K thì anh em nên thử OC nó lên để có thể khai thác được hiệu năng tối đa của nó. Dĩ nhiên để OC thì anh em cũng cần phải sắm một cái tản nhiệt tốt chút, có thể là tản khí cao cấp tháp đôi như con Thermalright Frost Spirit 140 mà mình từng trên tay ở đây hay như trên dàn máy này mình xài con tản AIO 360mm của IDCooling.

Về phần Nvidia GeForce RTX 2060 Super thì đây vẫn là chiếc card đồ họa rất đáng xài nếu nhu cầu chơi game, làm việc với các tác vụ đồ họa của anh em chỉ ở độ phân giải FHD. Nó vẫn cho trải nghiệm Ray Tracing cực tốt ở độ phân giải này và giờ đây khi mức giá của nó chỉ rơi vào tầm 10 triệu thì nó cực kỳ đáng để mua xài. Trong giai đoạn khan hiếm card đồ họa này thì việc xài một chiếc card đời không quá cũ như RTX 2060 Super cũng là một giải pháp hay.

Mình test dàn máy này với cả 2 thiết lập là mặc định chỉ bật XMP của kit RAM T-Force Delta RGB lên 3200 MHz với CL16 16-18-18-38 và cho con Core i5-10600K OC lên 4,8 GHz toàn nhân, XMP của RAM không đổi.

Hiệu năng của Core i5-10600K xung mặc định vs OC

Con Core i5-10600K nếu anh em để mặc định xài thì khi chạy đa nhân, nó chỉ đạt xung 4,5 GHz và xung 4,8 GHz theo công bố là xung Turbo Boost 3.0 đơn nhân. Vì vậy sẽ thật phí nếu anh em xài con CPU này mà không OC nó lên, hiệu năng chắc chắn sẽ được cải thiện đáng kể. Với chiếc tản nhiệt IDCooling ZoomFlow 360X ARGB này thì mình đã đưa con Core i5-10600K lên mức xung 4,8 GHz toàn nhân, Vcore mình để 1.33 V.

Điểm Cinebench R20 và R15 của Core i5-10600K trước các đối thủ nhiều nhân hơn cho anh em dễ hình dung về sự chênh lệch về hiệu năng. Core i9-10900K có 10 nhân 20 luồng, Ryzen 9 3900XT có 12 nhân 24 luồng và Ryzen 5950X có 16 nhân 32 luồng. Cinebench hay các tác vụ render sẽ có thể khai thác thế mạnh đa nhân của vi xử lý. Hiệu quả sẽ thấy ngay qua số điểm hay thời gian thực thi tác vụ. Nhiều nhân hơn thì xử lý nhanh hơn, bằng số nhân mà xung cao hơn thì xử lý nhanh hơn.

Hiệu năng render của Core i5-10600K ở mức xung 4,5 GHz mặc định và 4,8 GHz OC toàn nhân khá chênh lệch. Với Corona thì khi OC lên, tốc độ thực hiện bài test được rút ngắn tầm 10 giây nhưng với Blender, tùy theo workload như Classroom thì thời gian chênh lệch lên đến 30 giây.

Quảng cáo

Tương tự với tốc độ mã hóa khi thử chuyển đội định dạng bằng Handbrake bộ phim Big Buck Bunny 4K@60fps xuống 1080p@30fps, preset Very Fast thì tỉ lệ fps trung bình mà Core i5-10600K đạt được ở 73 - 74 fps và thời gian hoàn tất giữa mặc định và OC là 20 giây.

Mình ban đầu tính OC lên 5 GHz toàn nhân nhưng ở 4,8 GHz thì Core i5-10600K khi full load có thể đến 85 độ C với chiếc tản AIO này nên mình nghĩ khó có thể lên cao hơn nữa, cùng lắm là 4,9 GHz với Vcore 1.35 V. Trong khi đó nếu không OC thì Core i5-10600K khi full load với 4,5 GHz toàn nhân chỉ ở ngưỡng 72 độ C với chiếc tản AIO của IDCooling.

Chơi game với combo Core i5-10600K và RTX 2060 Super

Nếu những con số trên có thể chưa hấp dẫn anh em, hiệu năng game sẽ hấp dẫn hơn. RTX 2060 Super và Core i5-10600K chơi game ngon không? Như mình đã nói ở đầu bài, nếu anh em chỉ cần chơi game ở FHD thì RTX 2060 Super dư sức cho anh em chơi ở thiết lập đồ họa tối đa, Ray Tracing tối đa trong khi tỉ lệ khung hình vẫn luôn trên 60 fps.

Quảng cáo

Trong bảng trên là mình test một loạt các tựa game mới lẫn cũ. Những tựa game nào có Ray Tracing thì mình test theo 2 tình huống là bật Ray Tracing với chất lượng tối đa, DLSS bật và tắt Ray Tracing, tắt DLSS. Có thể thấy RTX 2060 Super vẫn là chiếc card cho hiệu năng/giá tốt từ khi nó ra mắt đến giờ.

Thêm vào đó, mình cũng test game với Core i5-10600K ở thiết lập mặc định và OC 4,8 GHz toàn nhân, riêng RTX 2060 Super mình dùng bản Founders Edition để xung mặc định không OC (Anh em xài các phiên bản custom cũng nên thử OC lên vì xung của GPU cao sẽ cho thêm fps). Mức xung 4,8 GHz trên toàn nhân chắc chắn sẽ cho anh em thêm fps, nhất là những tựa game như CS:GO, Battlefield V, Shadow of the Tomb Raider. CS:GO cho mức chênh lệch rõ ràng nhất, để mặc định được 363 fps trung bình trong khi OC lên đạt đến 380 fps. Đây là tỉ lệ khung hình rất lý tưởng để chơi CS:GO trên các màn hình có tần số quét cao. Anh em có thể test tỉ lệ khung hình của CS:GO bằng cách cài thêm một map tên là Benchmark và cho chạy map đó, nhớ mở Developer Console để có kết quả sau khi benchmark.

Thực tế mình lại thích chơi những tựa game AAA hơn và RTX 2060 Super đủ để đáp ứng. Metro Exodus chơi ở 1080p bật tối đa đồ họa, Ray Tracing Ultra, tỉ lệ khung hình vẫn trên 80 fps rất tốt. Trong khi đó tựa game mới toanh như Control và có thể nói rất nặng thì RTX 2060 Super vẫn cho trên 60 fps.

Hiệu năng đồ họa 3D với Specviewperf

Một phần test nữa mà lần này mình quyết định bổ sung đó là Specviewperf 13 - chắc chắn anh em ráp máy làm đồ họa CAD/CAM, dựng 3D, vẽ kỹ thuật, nội thất …. Sẽ quan tâm. Specviewperf là một công cụ công nghiệp để benchmark hiệu năng của những chiếc máy tính desktop, laptop Workstation. Nó được phát triển bởi SPECgpc và đây là một tổ chức công nghiệp gồm nhiều hãng công nghệ thành viên như AMD, Intel, Dell, HP, Lenovo, Fujitsu và NVIDIA.

Specviewperf 13 có 9 bài test tương ứng với 9 công cụ CAD/CAM phổ biến gồm 3DS Max 2015, Maya 2017 và Showcase 2013 của Autodesk, CATIA v6 2012 và Solidworks 2013 của Dassault Systemes, Creo của PTC, Siemens NX của Siemens, công cụ ảnh hóa địa chất nguồn mở OpendTect cho bài test Energy, công cụ ảnh hóa thể tích ImageVis3D kết xuất bằng nhân render Tuvok cho bài test Medical.

Kết quả benchmark tính bằng fps trung bình của các nội dung test của mỗi ứng dụng. Bài test này mình vẫn sử dụng driver GeForce Game Ready Driver thay vì Studio Driver. Nếu anh em có ý định sử dụng card GeForce để làm việc với các ứng dụng này thì nên cài Studio Driver bởi nó sẽ tối ưu cho các ứng dụng đồ họa 3D như Maya 2019, 3DS Max 2020, Arnold 5, các công cụ của Adobe và các công cụ dựng phim như Davinci Resolve.

Tới đây thì mình hy vọng những anh em đang có ý định lắp một dàn máy y hệt mình hoặc cấu hình tương tự thì có thể hình dung hiệu năng của nó tới đâu, đáp ứng được nhu cầu chơi và làm việc ra sao. Tùy theo hầu bao của anh em, anh em có thể cân nhắc về CPU các phiên bản non K như mình đã nói, giảm chi phí mua bo mạch dòng cao, dành chi phí cho card thì anh em sẽ có dàn máy đạt hiệu năng tương tự hoặc thậm chí tốt hơn dàn máy của mình.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp quá.
@ngoinhala Main màu trắng sau này hỏng ko thể sửa nổi luôn
thehellsoul
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngoinhala main này mới trắng nhé 😆
https://www.anphatpc.com.vn/mainboard-nzxt-n7-z490-matte-white_id34943.html
baamboobee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thehellsoul con này thì phải lên i7 mới xứng 😃)
jimbo89
TÍCH CỰC
3 năm
công nhận là đẹp thật
Tổng $=....
Nói chung là mod đang muốn tiễn cái build này cho anh em nào có nhu cầu
Cười vô mặt
@Bạn và 500 Anh Em Có cuhiep chốt cho cukhang òi 😆)
Đẹp! Đơn giản không màu mè
tancaox3
TÍCH CỰC
3 năm
SSD: Plextor 256 GB SATA SSD + Kingston KC2500 1 TB NVMe PCIe 3.0 x4 SSD;
Sao ổ hệ điều hành không dùng NVMe PCIe 3.0 x4 SSD luôn bạn
@tancaox3 Mình tận dụng thôi
Mod chịu đầu tư quá!
M thì ưa full black và hạn chế sd fan đèn đóm hơn
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
combo ntn khoảng bao tiền vậy các bạn.
Thái Là Em
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trên tay tặng luôn đi bác, đằng nào cũng đang diễn ra TTBC mà 😂😂😂😂
@Thái Là Em E ko tặng chỉ bán :3
@bk9sw Em không bán mà chỉ tặng thôi chứ 😃
Mod có bị " Niểng" không sao hình nào cũng chụp nghiêng vậy ? lấy hẹn Bác sĩ nhanh lên nhé...😃
@TsanHoang Riêng máy tính mình ko thích chụp thẳng
@bk9sw Beginner thưòng thich vậy 😃
Build dàn này tổng chi phí bao nhiêu vậy Mod ơi. Mình đang tính build chơi tết
Từ 25tr là đc rồi nếu tận dụng đc linh kiện như nguồn, ssd, case
Ae chú ý 1 điều là nếu ae tiết kiệm chi phí mà lắp i5 10600K trên main dòng B thì bus toàn system chỉ dừng ở 2666 thôi và xung cpu sẽ ko lên đc 4.8ghz đâu nhé. Hiệu năng chơi game tụt 20-30fps là ít
@autumnlove thank bác, chơi chip K cứ dòng main Z mà sài
Đúng rồi đã xài K thì phải đi với Z oc lên lâu lâu cháy nổ hỏng hóc còn đc mua máy mới chứ. Chứ bền mãi thì vợ ko cho mua
RTX 2060 Super còn khuya mới chơi Cyberpunk 2077 Ultra Ray Tracing. Đến RTX 2080Ti/RTX 3070 mà Ultra Ray Tracing 1080p mới được 60 fps. DLSS ở 1080p thì xấu. 1440p còn được được chủ yếu ở 4K Machine Learning nó mới đủ dữ liệu từ nguồn (tầm 1600p) để nâng lên 2160p. 1080p mà DLSS thì nguồn tầm 540p, quá ít để upscale.

Mà DLSS nên xài thêm Sharpen Freestyle thì nó mới tốt. Nhiều khi nét hơn native resolution. Nhưng vẫn có lúc bị artifact hay mờ.
phu252
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình cũng có con 1660s này màu trắng, phía trên có chữ galax led
chốt hơn 35 củ
Ngxtu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngoài lề chút ,bác nào xài lap cho mình hỏi là bằng tiền mua mac m1 thì có nên mua mấy dòng gaming của asus hay msi không nhỉ . Mình chưa sử dụng lap bao giờ và muốn mua để chơi 1 số game nhẹ như lmht , genshin ... Công việc thỉ làm sale online nên cũng k quan trọng cấu hình lắm , máy ổn định là được. Thank ae đã đọc
@Ngxtu Nếu chịu chơi nhẹ mà quen Mac thì mua Mac. Nếu muốn chơi game đẹp đẹp chút thì quên Mac đi và mua gaming laptop. Genshin Impact muốn đẹp thì dẹp Mac qua 1 bên, recommended specs là GTX 1060 thì 2-3 năm nữa M3/4 may ra mới tới. M1 giờ mới tầm GTX 1050 thôi, GTX 1060 cách GTX 1050 xa lắm.
long.ph145
ĐẠI BÀNG
3 năm
asus g14 nhé. bữa mới bán mac chuyển qua con này
@Walleye_Pixel2 Mac có một lựa chọn. Gaming thì vô số lo gì
@Ngxtu Ngày xưa mình cũng bảo như bạn chọn máy chơi game nhẹ nhẹ thôi xong nghiện game luôn giờ máy phải rtx mới chơi đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019