Galaxy S21 Ultra 5G vs. iPhone 12 Pro Max: hơn 30tr chọn máy nào?

Didu
15/1/2021 4:20Phản hồi: 388
Galaxy S21 Ultra 5G vs. iPhone 12 Pro Max: hơn 30tr chọn máy nào?
Với việc ra mắt dòng Galaxy S21 đêm qua, phân khúc điện thoại trên 30 triệu sẽ là cuộc đua chính giữa iPhone 12 Pro MaxGalaxy S21 Ultra 5G. Thế giới Android xem ra chỉ có Samsung là đủ sức để đấu Apple ở phân khúc rất cao này. Oppo, OnePlus cũng có dòng flagship trên 20 triệu nhưng vẫn ở chiếu dưới so với hai cái tên trên.

Mời xem thêm bài liên quan:
Trên tay Samsung Galaxy S21 Ultra,
bấm vào xem
Mở hộp & trên tay iPhone 12 Pro Max, bấm vào xem

Thiết kế và kích thước

Cụm camera mới sẽ là điểm nhấn trên S21 Ultra năm nay, nó khác biệt hoàn toàn so với phần còn lại. Samsung làm cụm camera này nối thằng với khung kim loại của máy thay vì đặt nó bên trong mặt lưng. Đó là chưa kể với 5 ống kính sẽ làm nó hầm hố và bắt mắt hơn.

Cả iPhone 12 Pro Max và Galaxy S21 Ultra 5G đều có mặt lưng kính nhám khó bám bẩn nhưng viền kim loại bóng dễ bám vân tay. Mặt trước thì S21 Ultra dùng panel cong trong khi iPhone 12 Pro Max là phẳng.

Do khác biệt tỉ lệ màn hình nên S21 Ultra cao hơn nhưng iPhone 12 Pro Max béo hơn và mỏng hơn. Trọng lượng thì same same nhau thôi, ở khoảng 227-229g, khó mà phân biệt được.

Màn hình

Trong ba chiếc S21 ra mắt thì chỉ có S21 là dùng panel phẳng trong khi S21 Plus và S21 Ultra vẫn là cong hai bên. Màn hình của máy có kích thước 6"8 và độ phân giải 1440 x 3200 điểm ảnh, trong khi iPhone 12 Pro Max nhỏ hơn chút, ở 6"7 và 1284 x 2778 điểm ảnh. Do chỉ có một lỗ tròn camera trước, so với tai thỏ rất to thì S21 Ultra có tỉ lệ hiển thị cao hơn, ở 89,8% (iPhone 12 Pro Max là 87,4%).

Nhìn vào thông số thì có vẻ không có tính năng nào mà màn hình của iPhone 12 Pro Max ăn được màn hình S21 Ultra cả. Về độ sáng, Galaxy S21 Ultra sáng nhất ở 1500nits, trong khi iPhone 12 Pro Max chỉ là 1200nits. Màn hình của S21 Ultra cũng có tần số quét 120Hz, iPhone thì không có. Ah, nếu anh em không thích màn hình cong như mình thì iPhone 12 Pro Max sẽ là một lựa chọn.

Camera

Quảng cáo

Điện thoại của Samsung có tới 4 camera trong khi iPhone chỉ là 3. Riêng tele thì S21 Ultra có hai camera với mức zoom quang cao nhất là 10x, zoom số lên tới 100x. Zoom 100x thì quá xa và phi thực tế nhưng 10x thì sẽ hữu dụng trong nhiều trường hợp, khi muốn chụp cảnh hay vật thể ở khoảng cách xa. Trên 12 Pro Max, ống tele cũng chỉ dừng lại ở 2,5x mà thôi. Camera chính của S21 Ultra lên tới 108MP (f/1.8) trong khi 12 Pro Max chỉ 12MP nhưng khẩu mở rộng hơn, f/1.6.

Cả hai đều có nhiều chế độ chụp và quay, hỗ trợ 4k 60fps. Riêng S21 Ultra còn có chế độ quay 8k 24fps mà iPhone không có. Điện thoại của Samsung hỗ trợ nhiều chế độ quay như quay từ tất cả ống kính cùng lúc (iPhone cũng làm được nhưng phải dùng app bên thứ 3), cũng như hỗ trợ thu âm từ mic bluetooth.

Cấu hình

Cả hai máy đều dùng chip rất hiện đại là 5nm: iPhone là A14 6 nhân còn Samsung là Exynos 2100 hoặc Snapdragon 888 đều 8 nhân. iPhone 12 Pro Max và Galaxy S21 Ultra 5G đều có 3 tuỳ chọn bộ nhớ gồm 128/256/512GB. Trên iPhone cả ba phiên bản bộ nhớ đó đều dùng RAM 6GB trong khi S21 Ultra là 12GB, riêng bản 512GB được trang bị RAM lên tới 16GB. Ah, năm nay dòng S21 không hỗ trợ thẻ nhớ ngoài nữa, anh em mua máy nhớ để ý.

S21 Ultra 5G đã hỗ trợ bút S Pen

Pin của S21 Ultra lên tới 5000mAh, đủ đáp ứng rất nhiều tính năng hiện đại của máy như màn hình siêu sáng 120Hz, camera quay 8k... Dẫu sao hiệu năng thực tế của chip và pin thì vẫn cần những bài test khi có máy, nhìn vào cấu hình cũng chỉ là một mặt của vấn đề thôi. Pin của iPhone 12 Pro Max là 3687mAh (theo GSMArena). S21 Ultra có 5 màu (đen, bạc, titan, xanh navy, nâu) trong khi iPhone 12 Pro Max là 4 màu (bạc, xám, xanh, vàng).

Quảng cáo

Giá bán

Hiện S21 Ultra chưa có giá bán chính thức ở Việt Nam nhưng gía dự kiến tại các cửa hàng điện thoại đều trên 30 triệu. Thế Giới Di Động bán iPhone 12 Pro Max từ 33 triệu cho tới 39 triệu, trong khi giá dự kiến S21 Ultra sẽ là từ 31 triệu.
388 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cụm camera trên ếch 21 Ultra đẹp hơn 12 Pro Max. Ít nhất là ở bản màu đen, trắng ko đẹp lắm. 🙄

Chúc mừng Samsung đã vứt bỏ cái nắp cống hố ga trên Galaxy ếch 20 Ultra. Ngoài ra, màn hình cong vô dụng thần thánh đã gần như biến mất. Thật tuyệt vời!
@empyphuong Ốp kính full keo mình thấy nhiều người nói khi bóc bị hỏng màn nên ko thử
goldenstar
TÍCH CỰC
3 năm
@Nhậm Doanh Doanh Thấy cam với châm mấy chú mì xào cũng khoe dữ lắm mà chụp thấy cụng trung bình khá thôi bạn êi
@trung76 Mình thì ngược hoàn toàn với bạn
empyphuong
TÍCH CỰC
3 năm
@trung76 Ốp ok mỗi tội đi biển là bong xung quanh ngay. Nói chung chỉ nên dán silicon. Nhưng silicon lại có nhược điểm sẽ bị co sau vài tháng.
Hơn 30tr mua fold2
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@ChipHero Phí tiền bạn ơi
@vtsn4 Cố thêm tý....mua Ếch Sai Tơ 155 Vi Vi Ái
@Ngothien123 thêm tí tiền lấy mac M1 😁
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr_Khuyen Vậy sao cùng tầm tiền đó mua ip12pm thì lại ko phí bạn?
Về lâu dài để giữ giá máy thì mình chọn Iphone. Còn để trải nghiệm thì vẫn cứ chọn Iphone vì dùng quen rồi.
Có vẻ như, càng lớn, người ta càng ngại thay đổi thì phải. Giờ mà dùng cái điện thoại màn to hơn tí cũng ngại, nhỏ hơn tí cũng ngại. Hì,
Delicate14
TÍCH CỰC
3 năm
@Hi™ hôm trc mình đọc đc trên 1 diễn đàn đánh giá xe thôi, nên k nhớ, đang so sánh mer C200 với camry 2021 về chi phí bảo dưỡng. mer sau 2 đến 5 năm chi phí bảo dưỡng rất tốn, hơn rất nhiều so với camry. ô tô xác định đi nhiều năm nên cũng quan tâm đến chi phí bảo dưỡng và sử chữa, k giống điện thoại đổi mới sau 2,3 năm. Thấy có tin đấy cũng hơi khó tin nhưng mình cũng k quan tâm mấy dòng xe đắt tiền đấy, vừa đắt vừa thấy k đẹp
Cười ra nước mắt
Delicate14
TÍCH CỰC
3 năm
@okimdull tóm lại là k có tiền nên mới hiểu rõ giá máy thế, tặng quà tăng giá máy để lừa đảo khách hàng là máy đắt tiền, chứ k thì đã gọi là tặng thì còn trừ vào giá làm gì.
còn việc giữ giá thì cũng khó nói, nhưng iphone luôn có tiếng bán lại đc giá cao hơn, nhiều người dùng hơn rất nhiều, k so với bọn rẻ rách nhé, chỉ so trực tiếp với S và Note
Và từ xưa đến nay t chưa bao giờ phải bán máy để mua máy mới nhé, cho đc thì cho k thì t giữ lại làm kỷ niệm, 4S và 6S plus để nhà làm máy bàn, pin còn chưa phải thay, 4S thay mỗi nắp lưng, 5S thì ngâm trong máy giặt đã vứt bỏ, giờ t dùng Xr + HTC U11, vợ dùng Xs. theo mày có nên mua android vài củ cho giữ giá như m nói k
Delicate14
TÍCH CỰC
3 năm
@okimdull nói mồm thì t cũng nói đc nhưng đ nói vì nói sẽ bị chửi là ng u học như seeder ss nên thôi, gửi bạn tài liệu thay lời muốn nói. học thêm chữ rồi search google nhé, dễ lắm, bé nhà mình trước mẫu giáo 5 tuổi còn biết hỏi google đấy, suốt ngày ok google

https://tinhte.vn/thread/top-nhung-dien-thoai-mat-gia-nhat-khi-ban-lai.3091881/
@okimdull So giữ giá là người ta đi so % giá trị chênh lệch giữa giá mua mới và giá bán lại trong cùng 1 thồi gian sử dụng, cho 1 sản phẩm.

Cái gì nó cũng có hệ quy chiếu và tiêu chuẩn

Bạn đi só giá tiền chênh lệch giữa 1 con cao cấp và 1 con cùi bắp, rồi nói là con cao cấp mất giá nhiều tiền hơn con cùi bắp sau 1 thời gian sử dụng, là bạn sai lè ra rồi.

Nhìn rộng ra, tất cả công ty doanh nghiệp thậm chí là quốc gia, ngừoi ta so sánh tăng trưởng dựa vào % chênh lệch doanh thu năm nay/ năm ngoái, để biết làm ăn có hiệu quả hay ko .

Nói vậy bạn hiểu chưa ?!

Hay đơn giản vậy cho bạn dễ hiểu, lương bạn 6 triệu/ tháng, lương đồng nghiệp bạn là 12 triệu/ tháng. Sau 3 tháng bạn được tăng thêm 3 triệu (50%), còn đồng nghiệp bạn được tăng thêm 4 triệu(30%)
Khi đó, bạn được tăng lương nhiều hơn đồng nghiệp của bạn với 50% so với 30%.
Máy nào có kèm cục sạc thì mua.
@HyH Nokia 6300 nha 🙄😉
@HyH Điện thoại vin có sạc đó bác, mua đi
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@HyH Mua xiaomi kèm cục sạc
eric ngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HyH Mua máy ... bay đi bạn, có sạc và có luôn máy phát điện, tiện lợi vô cùng. Thân 😃
Thật lòng thì samsung là cư đợi tụt giá rồi mua. Ko vội vàng gì. Còn iphone thì càng ko vội. 2 năm nữa mua vẫn còn đc. Năm nay cụm cam s21 đẹp hơn theo mình thấy thế
@bucom2486 Tới iphone 12 rồi còn sài iphone 8 đc mà. Kkk
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zz jj zz jj Chuẩn mực. Samsung thì 1-2 tháng sau mới chuẩn giá
@Ghetbonbatluong Chả quan tâm là bao lâu. Cái túi tiền nó đủ mình mới mua đc bạn ơi. Thích thì thích thôi cưa để đấy
tóm lại là ng dùng thích cái nào thì chọn thôi. chắc ít người ss kỹ như vậy. ip bán rất chạy mặc dù ss nó thua hết. nhưng cái quan trọng nhất là nó là ip. vậy thôi
@le1707 Đúng rồi iphone có ios và cả 1 cái hệ sinh thái dùng sướng vl
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pengoccmg Uh tầm giá đó thích thì mua.
@le1707 Giờ mà vin nó có đt chạy đc ios thì ....,
le1707
TÍCH CỰC
3 năm
@BaoNguyen2012r Thích điện thoại màn hình, giá của Andoid + Face ID của Iphone + ios của iphone =))) đc combo đó đảm bảo ngon bổ rẻ =))
So kì quá vịt sam so sánh thiên nga táo?
@aws Giờ mới thấy cụm camera “bếp từ” của Apple có quy hoạch trước từ lâu, nên bố trí 3 cam và led, cảm biến rất cân đối.
Còn Sam thì cứ như nhồi nhét một đống cam vô thôi.
trantuanhog
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyen N°5 Vậy mà khen cái bếp từ cân đối được. VCL
S21 Ultra trừ quà còn bao nhiêu mọi người?
digikei
CAO CẤP
3 năm
Xạo L nó cũng vừa vừa, tính không comment mà thấy dóc cờ hó quá nên bóc mẽ chú em. Tui xài Note 9 đến bây giờ chưa bao giờ thấy lag cái gì. Mặc dù đã xài 450G/512G gần full máy rồi. Chém gió thì bớt bớt cái mồm. Thông thường do không muốn để ý đến cái điện thoại nên mỗi lần cái cũ rớt hư hay cũ quá không xài dc nữa tui mới ra mua con flagship xịn nhất xài để mượt lâu lười đổi, Note9 512G đến giờ vẫn không có vấn đề gì để bàn. IP cũng tốt nhưng thích hợp ai chỉ dùng nghe gọi, ít phải làm liên quan đến file, tài liệu, chỉnh, gửi và nhận. Ko hợp với tui lắm, nên chọn note và mấy năm rồi vẫn chưa chịu có vấn đề để đổi máy.
biết bao giờ mới thôi đem iphone ra làm tham chiếu, khổ ghê!
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@QuanLyNhaNghi Mặc định là vậy rồi 😆
@QuanLyNhaNghi buồn thay cây thước lại ngắn hơn vật cần đo
Khôn như mày :D
@Thành Viên Dấu Tên Một seeder cho hay
@QuanLyNhaNghi Nhờ có IPhone làm chuẩn mực nên mấy con kia mới chịu giảm giá và đổi mới công nghệ để chạy theo 😀😆
Mình chọn iPhone 12 Pro Max
Iphone nhé
Con xsm 256G của tui ra mắt đc 3 năm rồi nhưng tui khẳng định giờ bán đi vẫn đủ tiền mua con note20 utra like new vừa mới bán đc 4 tháng của ss.
daitritue
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Akay Nhím ngưng chém gió đi bác ơi, xsmax 256gb h bán được 14tr thêm cũng phải tầm 3tr mới ra được note20u nhé. Trên ảnh chotot nó rao s20u bác ạ. Một ishit cuồng mắt kém cho hay.
Sặc thật, hôm nay ra bestbuy vừa sờ vào con samsung này , bạn nhân viên đã chạy ra giới thiệu mình đây là điện thoại đời mới nhất và hôm nay là ngày đầu tiên bán. 😅 cứ tưởng thằng bé chêu mình hoá ra là thiệt à. Vẫn thích iphone max hơn. May ra con Fold 2 mới làm mình lung lay bớt thích iphone
Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ con S21 Ultra về tầm 20tr thì mua cũng đc, vài ba tháng thôi nên ko vội
@Hayoja 3 tháng nó trừ quà chắc còn 18 lun chứ 20 lại còn cao đấy bác
Cười vô mặt
Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
@Hai Dương Đình Năm nay có 5G, nó khó về dưới 18 3 tháng đầu quá
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Cụm cam s21 xịn sò thật. Quay lại ip12 thấy cụm cam còn ko có cửa so với Xiaomi.
@cccccc6 https://i1-sohoa.vnecdn.net/2021/01/12/DSC9681-1610463585.jpg?w=1200&h=0&q=100&dpr=1&fit=crop&s=vjcW40ZE-gh12_eHErf7rQ
@cccccc6 Ừ so về con số thì lúc nào chả khủng =))
iPhone thay đổi nhiều qua từng phiên bản hơn Galaxy, iPhone vẫn là máy tham chiếu cho các hãng điện thoại Trung Quốc như tai thỏ, hay là thiết kế vuông vức
@centernc 2 năm trở lại đây iphone có thay đổi gì nhiều đâu, cam thì ngày càng tăng, đúng là gần đạt đến giới hạn thiết kế r
Fan của Apple nhưng mà nhìn note 20 Ultra đẹp quá. Nhưng rất tiếc là mình dùng quá nhiều đồ apple nên vẫn phải chọn iPhone.
So sánh chỉ tốn thời gian, chừng nào còn xài chùa hdh thì vẫn ngửi khói thôi
@Ghetbonbatluong Vậy sao hồi đó samsung phát triển tizen mà có thấy mỹ tác động gì đâu?? Rồi meego, symbian, bbos cũng do mỹ cấm phát triển nên mới chết à??
@lekhanhtrung123 Ko có GG search , ko youtube , ko Gmail chắc là phụ lắm
Cười vô mặt
@zipder mấy cái đó bạn có thể truy cập lên trình duyệt web k cần thiết phải dùng tới app đâu
@zipder để t ví dụ thế này cho dễ hiểu, hdh như là món canh còn mấy dịch vụ bạn vừa kể thì y như là mắm muối bột canh, có thì bạn ăn ngon hơn còn k có bạn vẫn ăn đc tuy hơi nhạt tí
Vài tháng nữa mua thì con s21 giá chỉ ngang 12 thôi 😆
autoengine
TÍCH CỰC
3 năm
@huykhanh95hup S21 trừ hết quà đi rẻ hơn 12 Mini nhé bạn =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019