Podcast Audio #25: Sản phẩm âm thanh "Made In Vietnam" có đủ chất?

abuchino
17/1/2021 11:41Phản hồi: 57
Podcast Audio #25: Sản phẩm âm thanh "Made In Vietnam" có đủ chất?
Khi nói đến đồ âm thanh mọi người thường nhắc đến đồ Mỹ, Nhật trong khi đó rất nhiều thương hiệu Mỹ, Nhật đã bắt đầu sản xuất tại Việt Nam. Ngoài ra những thương hiệu âm thanh Việt Nam cũng đang bắt đầu phát triển và được nhận diện thương hiệu tốt hơn. Đã đến lúc người dùng nên có cách nhìn nhận về các sản phẩm Việt Nam chất lượng cao.

1/ Nhiều ông lớn về âm thanh và công nghệ đã có sản xuất tại VIệt Nan

Không chỉ có Samsung mới có những chiếc tai nghe sản xuất những chiếc Galaxy Buds mà mới nhất là Galaxy Buds Pro ở Việt Nam. Mà đã có thêm khá nhiều ông lớn như Google, Sony đã sản xuất tai nghe ở Việt Nam. Và biết đâu sắp tới sẽ có AirPods sản xuất ở Việt Nam.
Thực tế thì rất nhiều nhà máy ở Việt Nam sản xuất OEM cho các thương hiệu lớn như Apple, Bose…
Những thương hiệu âm thanh High-End như Denon, Anthem cũng đã có sản phẩm Made In Vietnam nên các bạn cũng đừng ngạc nhiên khi các sản phẩm có giá hàng ngàn Đô cũng được sản xuất ở Việt Nam

2/ Các thương hiệu Việt Nam đang phát triển

Thực tế thì những thương hiệu âm thanh Việt Nam đã xuất hiện từ rất lâu và gắn liền với người dùng như Airiang, Tiến Đạt… Và hiện nay đã có các thương hiệu Việt Nam với chất lượng R&D tốt như ACNOS, Paramax tuy nhiên khả năng nhận diện thương hiệu với người dùng vẫn chưa được phổ biến, ít review. Ngoài ra xu hướng người dùng thường vẫn chuộng thương hiệu nước ngoài như Bose, JBL so với các sản phẩm Việt Nam vẫn còn khá khó tiếp cận.
Đối với những thương hiệu tai nghe của Việt Nam như Aya, Soranik … hiện tại vẫn còn đang khá khó khăn trong việc thoát ra khỏi cái bóng tai nghe DIY.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

talala
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đủ chất thành đống rồi đó.
@talala Ko đến nỗi vậy đâu bạn ^^
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
Thật thảm hại cho những gì thuộc về "Việt Nam" nhỉ, đặc biệt là trên sân nhà. Đầu tiên là phải ăn gạch của đồng hương cái đã.
@talala Nghe thử tai nghe soranik đi.
@rookie Ko phải đâu ông ạ, hàng Việt mình ngon mà, mỗi mấy cái đồ Mỹ thuật, thẩm Mỹ là kém thôi, âm thanh nó thuộc phạm trù khó làm đấy
@talala
Tet21: Hay lắm cho cái bánh tét
giới trẻ Việt Nam đa phần tai trâu nên hàng Việt Nam đã đủ chất rồi
@hiệp sĩ kanzaki Hahaha
marilonluu
TÍCH CỰC
3 năm
@hiệp sĩ kanzaki bạn là gì mà phát biểu thay cho "giới trẻ Việt Nam" ?
@hiệp sĩ kanzaki Tai trâu nên airpod là đủ rồi
hoangvnb
TÍCH CỰC
3 năm
@hiệp sĩ kanzaki bác này tấu hài thế 😆)))
Tai nghe thì có chớ tay làm thì chưa có ^^
tai nghe vn hồi xưa có jellyear sau chuyển hẳn qua làm keycap với cái con gì housing giống con xiaomi piston quên rồi
Mình thấy ở đâu cũng thế nếu linh kiện đủ chất lượng, xét cho cùng thì thiết bị âm thanh cần nhất là vật liệu
Có muốn mua cũng không dễ dàng nhất là ở các tỉnh khác ngoài Hà nội, TP hcm Xin lỗi hàng âm thanh mà không được trải nghiệm thì ngoài các thương hiệu lớn thì không ai dám đặt mua qua mạng cả Hàng rẻ tiền thương hiệu lớn mà nhiều khi còn mua về nghe vài lần lại bỏ vào góc tủ Huống hồ các thương hiệu mới nghe tên
xưa có Soundmax khá nổi tiếng
Sx đc thiết bị âm thanh là 1 chuyện. Còn đáp ứng đc nhu cầu ng nghe lại là 1 câu chuyện khác. Ko phải kỳ thị hàng VN nhưng khó có thể so sánh với những hãng đã có ls cả trăm năm như mấy hãng như Bose, Sennheiser, sony ... đó là 1 khoảng cách ko dễ dàng san lấp trừ phi có đc ng cứu gì đó đột phá trong CN âm thanh
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
Satin, itsfit vẫn chất lắm. 😃
1 là ông bên cạnh đầu tóc nhìn phát ớn cũng lên sóng đc.
2 là e Vân hồi này hốc hác quá...tuy vẫn xanh độp.
Nhìn tóc ông bên trái muốn vuốt em Vân bên phải.
@Cu Sữa Vuột hộ em cái.
Cười ra nước mắt
@Trùm Sạc Nhanh Ok luôn
khuonguyen
TÍCH CỰC
3 năm
Ngày xưa có soundmax nữa
bombdaika
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khuongnguyenhcm Soundmax giờ nghe đc ko bác, em thấy giới thiệu nhiều mà ko biết chất lượng ra sao
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@bombdaika Xưa mua loa Soundmax A3000 cũ có 150-200k, quýnh cũng được lắm, bass treble rồi surround các kiểu, coi phim là phê
Chất hơn có Creative, đắt hơn, Soundmax chỉ dành cho bình dân thôi
khuonguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@bombdaika Giờ không rành bạn ơi. Trước mua dàn soundmax a8000 (4.1) năm 2000 hay 2002 gì đó. Nghe cũng được lắm
khuonguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@Vmemory Creative của Sing thì phải. Nghe phê hơn hẳn. Trước cũng có dàn 4.1 mà bị hư cục adapter không sửa được luôn
@khuongnguyenhcm SoundMax hồi 2017 mình cũng mua 1 con giá 1tr (cắm được cả Mic) để lắp cho TV Box, hát karaoke cực kỳ ổn.
Sản phẩm làm ở VN lúc nào gia công cũng kém hơn nước khác mau hư hơn. Chưa định hình được lòng tin. Và nghe câu hàng VN chất lượng cao là dị ứng. Muốn người khác mua sản phẩm nên làm có tâm chút. Và cạnh tranh với các sản phẩm giá quá rẻ đến từ tq
@Tomorrowland1 Mua để ủng hộ đất nước thì ok ạ.Chất lượng thì còn nhiều yếu tố mới đánh giá đc ạ ^^
ndta13
CAO CẤP
3 năm
Quan trọng là thứ người ta dùng nhiều, mua nhiều thì mấy ông từ VN lại chưa có làm. Mình cũng thích Paramax, Sơn Ca lắm mà chả có mẫu loa di động nhỏ gọn bỏ balo chống nước, hoặc tai nghe Bluetooth nào cả. Đây mới là mấy món người ta dùng nhiều và thay đổi thường xuyên, chứ mấy bộ loa khủng thì ngon đấy, nhưng nói thật có khi cả tháng mình không dùng.
Như Vsmart làm điện thoại tầm trung bán, giá rẻ, ai cũng mua được, mà quan trọng là nó tốt thật, vậy thì lo gì nhận diện thương hiệu nữa.
@ndta13 Đúng rồi ạ.E cũng hiểu ý bác.Vấn đề vẫn là mức giá để tiếp cận được với đa phần người dân Việt mình
Em mong mỏi là Việt Nam sẽ có những chiếc tai nghe chất lừ từ các nghệ nhân và doanh nhân có tâm như Grado & Koss của Mỹ.
Không cần hào nhoáng bóng loáng, cái tầm nó nằm ở chất âm.
@BillyTheKid96 Dần dần VN mình cũng sẽ tiến đc đến bước đó thôi ạ.Chỉ là cần thời gian thôi ạ ^^
Acientgear
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngày trước có hãng Notes Audio gì gì đó có mấy dòng nghe tốt lắm đấy bạn, cũng từng ủng hộ họ từ khi mới ra mắt 1 con nt-100mk2 full rồi. Sau này không biết vì sao lại lặn mất tăm
Cũng chỉ có cái vỏ made in vietnam rồi lắp cái ruột không tên vào thôi, linh kiện kém chất lượng. Cái cần là sản phẩm có đầu tư nghiên cứu ra công nghệ nọ công nghệ kia chứ không phải chỉ sản xuất cái vỏ và lắp cái ruột đặt mua từ a hàng xóm về sau đó gắn mác.
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tất nhiên là đủ
Đúng là chưa có hãng tai nghe Việt nào phổ biến !
langtu0912
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không liên quan như dị ứng ông Mod nam, đầu tóc thì nhìn lượm thượm, giọng thì cứ lớ lớ ngọng ngọng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019