Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#Trên tay đồ rẻ: cáp OTG giúp điện thoại android có thể giải trí và nhiều hơn thế nữa

Doan Van Kha
18/1/2021 12:38Phản hồi: 85
#Trên tay đồ rẻ: cáp OTG giúp điện thoại android có thể giải trí và nhiều hơn thế nữa
Với mục đích làm nhiệm vụ chia sẻ đồ công nghệ giá rẻ để nhận huy chương. Mình xin chia sẻ mọi người một món đồ giá rẻ rẻ là một cáp OTG với giá chỉ từ 69.000 đồng.
Cáp OTG hiệu DM mình mua trên Tiki cách đây khoảng 8 tháng. Nó tuy là giá rẻ nhưng mang đến nhiều lợi ích cho điện thoại Samsung Galaxy A50 của mình.

Điện thoại Samsung Galaxy A50 có màn hình rất đẹp xem video rất đẹp và thích xem video ofline. Nhưng dung lượng điện thoại lại quá thấp, việc xem video đòi hỏi dung lượng lớn hơn. Qua tìm hiểu trên internet mình biết mẹo vặt dùng cáp OTG để có thể kết nối với USB để xem video. Và kết quả là mình đã sử dụng nó xem được video giải trí trên điện thoại rất thích.

1.Cách dùng cáp OTG kết nối điện thoại android với USB
  • Điện thoại android vào CHPlay cài đặt ứng dụng “USB Host Diagnostics”
  • Cắm USB vào cáp OTG rồi cắm vào điện thoại
  • Mở ứng dụng “File của bạn” trên điện thoại Samsung. Các điện thoại khác bạn có thể tải ứng dụng “tệp” của google để sử dụng.
Lưu ý: khi USB cắm vào điện thoại thì sẽ format xoá hết toàn bộ dữ liệu. Nếu USB của bạn có dữ liệu nên lưu trữ trước.

2.Dùng Cáp OTG để xem video giải trí
Mình sử dụng điện thoại Samsung Galaxy A50 để xem các video giải trí bằng cáp OTG. Mình thực hiện việc này như sau:
  • Chép các video mình thích vào USB
  • Tải ứng dụng VLC vào điện thoại.
  • Cắm USB vào điện thoại thông qua cáp OTG
  • Mở VLC lên, bạn sẽ nhìn thấy ứng dụng rà soát toàn bộ các video trên điện thoại và cả trên USB
  • Bạn mở video mà mình thích mà xem. Với ứng dụng VLC xem video rất thích, có thể zoom, phóng to tiếng và nhiều chức năng rất thú vị khác. Chất lượng video xem bằng VLC rất tốt.

3.Dùng cáp OTG để lưu trữ dữ liệu:
trên điện thoại của mình nhiều khi dung lượng lưu trữ đã đầy mình cũng có thể lưu trứ từ điện thoại ra USB hoặc từ USB vào điện thoại. Mình thực hiện như sau:
  • kết nối USB với điện thoại bằng cáp OTG
  • Mở ứng dụng “file của bạn” vào “bộ nhớ trong”.
  • Chọn file mà mình muốn chọn “di chuyển” hoặc “sao chép” vào thẻ nhớ USB, bạn chọn cả thư mục sẽ chuyển nhanh hơn so với chọn từng file.
  • Việc chuyển từ USB vào điện thoại tương tự như trên.

4.Dùng cáp OTG để kết nối bàn phím
Trong một lần máy tính của mình bị hư, mà có việc cần phải đánh văn bảng office thì mình cắm luôn cái bàn phím phổ thông vào cáp OTG. Kết quả là đánh văn bản ngon lành. Điện thoại có ứng dụng office bản quyền miễn phí nên việc đánh văn bản rất tốt, nhanh hơn cả máy tính dỏm của mình.

Nếu lúc nào máy tính của bạn gặp sự cố, bạn có thể gắn vào mà sử dụng để đánh văn bản. Mặc dù màn hình bé tí gây nhiều cản trở nhưng đỡ hơn là bó tay chấm cơm.

Ngoài ra, bạn có thể tìm thấy các USB type C để có thể thay thế cho cáp OTG. Nó vừa đẹp vừa nhanh và tiện lợi nhưng cái giá của nó quá cao so với mình. Giá của nó lên đến gần triệu, nhiều cái cao hơn triệu. Và mình cũng thấy USB dùng cho iphone mà giá khởi điểm từ 4 triệu. Bạn có thể bỏ cả triệu để tiện ích hay để cáp 69k mà lòng thòng?

Quan trọng trên hết, bạn thấy bài viết mình hữu ích hoặc có xíu nội dung nào thú vị thì nhớ like cho mình, để mình có cái huy hiệu chơi game tinh tế với anh em.

Quảng cáo

Trên tay mấy món đồ rẻ rẻ, hay hay của bạn để chia sẻ cái hay đó với mọi người nhé. 500 anh em đang hóng bài của bạn đấy :D

85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu like được 1 lúc 30 like thì cũng like cho bác,😁, giờ này làm nhiệm vụ gì nữa, hàmg có chủ hết rồi, làm mất thời gian thêm.
@Lê văn zyx Ờ hén quên
@Lê văn zyx Tôi sữa bài lại
@Doan Van Kha Có mấy ông bạn dùng Android TQ toàn nhờ mình xóa App mặc định qua qua ADB, có cọng OTG rất tiện cắm sáng điện thoại của mình dùng app OTG gõ vài lệnh là xong, đỡ phải máy tính lằng nhằng
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
có cái nào dùng điện thoại loạn màn để em youtube lên tivi không ạ.
@baduy90 Thôi quên đi bác, trên điện thoại zoom lên trên tivi xấu lắm. Bác ra mấy cái quán cafe trực tiếp bóng đá coi thấy hoài, mấy ổng kết nối lên tivi xấu lắm
iKaris
CAO CẤP
3 năm
@baduy90 Có samsung dex thì ngon kk.
@baduy90 bạn tìm hiểu kết nối MHL nếu điện thoại bác dùng cổng micro. hoặc usb c to hdmi nếu điện thoại bác dùng cổng usb c. chủ yếu điện thoại có hỗ trợ thì xuất được nhé.
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
@hiepkhach1005 LG Gk các bác ạ.... màn loạn không bấm được nữa. Mà bỏ thì phí.
@Doan Van Kha Zoom lên TV xấu
1 là bạn ko stream content từ đt lên TV mà stream thẳng cái màn hình
2 là ko cắm đt vào TV qua HDMI hay gì đấy
3 là chất lượng video tệ (cái này bị nhiều nhất) 😃
Nhìn bộ nhớ, có thể đoán chủ thớt là người hiểu biết sâu sắc văn hoá tinh hoa dân tộc Nhật Bản
Cười vui vẻ
@tuan_cuong2711 Đúng đúng 🤣🤣
@mig29f Mở lên học ngoại ngữ, mà cả video nghe được mấy từ lặp đi lặp lại.
@haichin Học đúng những từ tối quan trọng khi đi du lịch Nhật Bản 😆😆😆
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mig29f bác thật là sâu sắc 😁
Lechlaliem
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình có cái usb otg tàu này và sợi cáp. Kết nối iphone thì ok. Nhưng k kết nối đc với con mi10 xài rom eu. K hiểu sao. Ai biết thì hướng dẫn em với ạ
@Lechlaliem Bạn mua dây cáp type C cắm trực tiếp vào, OTG thông qua cái cáp nữa là không vào được. Nhiều ông bảo do thiếu điện
e đang kiếm Cáp OTG đực-cái và Hub USB OTG mà chưa tìm dc, có 1 số loại trên sendo, shopee chưa có loại nào như vậy
@dienthoai_yeusim2012 mua về thử hên xui thôi bạn à. Không thì mình vào trung tâm điện máy lớn để mua. Thường chỗ này giá cao hơn online một chút, nhưng mình được thử kiểm tra, nên an tâm hơn
mục đích kết nối là gì vậy bạn? mình thấy nhiều loại tốt, rẻ lắm mà? ví dụ cái UGreen này đa di năng này, vừa OTG vừa USB
Ko có cho iphone nhỉ 😁
Atit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá, mình cũng sử dụng cáp OTG này để kết nối nhiều thứ vào điện thoại, có thể dùng USB to LAN gắn trực tiếp cáp mạng vào để truy cập luôn
namprince187
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Atit ủa có khả thi không bác??
Atit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@namprince187 mình thử trên 2 máy asus zenfone max 2 va max pro đều được hết bạn nha.
@namprince187 Được bình thường mà bạn, cắm là chạy luôn, ko cần cài đặt. Nó là chức năng chính mà android hỗ trợ mà
@Atit Bác ơi cho e hỏi chút .em kết nối mạng lan qua otg của redmi note 8 .day báo đỏ ko vào được mạng .có cách nào sửa dc ko ạ
Em cảm ơn
@Atit Loại này ạ
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Android nhận mọi thứ như Linux
@XBlue trừ bảng vẽ điện tử bác ạ :v phải mua loại hỗ trợ android mới được 😆)
Mình dùng OTG của Baseus thấy build khá chất lượng, mỗi tội dùng otg thì hao pin nên dùng chép dữ liệu thôi.
levietman
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có loại nào cho iphone ko mọi người
@levietman iPhone thì có hẳn ổ USB luôn. Giá không dễ chịu chút nào.
https://tinhte.vn/thread/tren-tay-sandisk-ixpand-flash-drive-usb-may-tinh-kiem-usb-cho-iphone.2581396/
@levietman cái này là điểm trừ của iphone rồi 😆) không copy dữ liệu vào usb ngon như android đâu 😃)) phải dùng usb chuyên dụng và cả phần mềm từ nhà sx usb nữa, tù vlll luôn 😃)
Mình mua cái đầu chuyển usb type C ra đầu usb cái cho nó gọn.
Dòng A50 không có thẻ nhớ à.
Giờ đa số lên mạng có hết nên ít chơi kiểu này 😁
toidang
TÍCH CỰC
3 năm
@JoseyHan nhiều cái trên mạng không xem được ngay cần tải về máy xem, ví dụ như mình hay kép phim blurray từ fshare về ổ cứng di động rồi cắm vào máy tính bảng xem ( vì mtb bộ nhớ ít). mắc công 1 xíu nhưng bù lại chất lượng âm thanh hình ảnh mãn nhãn hết nấc.
@toidang Trc mình tải bằng Lap rồi cắm HDMI vào Tv lớn kèm dàn 5.1 xem. Chứ ai lại đi xem bằng ipad, ipad thì nên xem netflix đc rồi
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
@JoseyHan Xem phim trên mạng chất lượng kém lắm. Leech bluray fshare về coi mới đã, nét căng, âm thanh đa kênh nữa có cái loa 5.1 với cái màn to thì hết xảy. 😃
toidang
TÍCH CỰC
3 năm
@JoseyHan tivi mình xem netflix 4K, xem máy tính bảng huawei 4 loa chứ không phải ipad 😁 , với xem máy tính bảng tiện hơn, còn Netflix thực ra thì chậm lên phim hot hoặc không có, mà web lậu thì xấu, nên tải phim là lựa chọn khó đổi.
@JoseyHan Tưởng card máy tính cực khỏe mới kéo đc màn to chứ bác?
thừa tiền
không biết ứng dụng USB Host Diagnostics để làm gì.
@hiepkhach1005 Cơ bản cắm vô là nhận thôi à ko cần cái app đó đâu bạn, chắc chủ top ko biết thôi. Nhưng mà usb phải định dạng fat32 thì phải, mà fat32 thì max dung lượng file nhỏ hơn 4Gb mới đc chép vô
@longtrung94 exfat thì vô tư nha bác. android auto nhận exfat
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
3 năm
mua cái đầu chuyển bóc máy chính hãng của samsung trên shopee rẻ hơn cọng này nhiều. còn không cần cài thêm app gì nữa cơ. cứ cắm vào là xong
spy179
TÍCH CỰC
3 năm
@Ếk Kốm lại siêu gọn nữa
đắt vkl mà kêu rẻ.
danh hoà
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trong hộp dòng galaxy note có sẵn thì phải.
@danh hoà Chuẩn là có sẵn cái adapter rất gọn gàng.
Dư 1 sợi OTG zin của apple, chân cắm Lining từ hồi còn chơi dac/amp cho tai nghe. Ae ai cần inbox

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019