Chia sẻ mẹo nhỏ để hạn chế ai đó trên Mạng xã hội: ẩn story, ẩn post,...

Mikeknowsme
20/1/2021 4:52Phản hồi: 52
Chia sẻ mẹo nhỏ để hạn chế ai đó trên Mạng xã hội: ẩn story, ẩn post,...
Có một số mối quan hệ bạn không thích họ xuất hiện trên mạng xã hội, nhưng bạn không thể unfriend hay block họ được vì nhiều vấn đề tình cảm cá nhân trong lòng. Hiện tại FacebookInstagram có một số tuỳ chỉnh giúp bạn không phải đụng mặt họ trên mạng xã hội, nhưng trên lý thuyết vẫn là bạn bè của nhau trên các ứng dụng này.

Ẩn Story của họ (Facebook)

Mình cảm thấy một số người dùng Facebook và Instagram ít đăng bài viết mà lại đăng story nhiều hơn, chính vì thế khi lướt newsfeed bạn sẽ thấy có rất nhiều bài đăng story bao gồm cả những người bạn không thích.

Như vậy nếu có nhỡ bấm nhầm vào story thì người đó sẽ thấy bạn trong danh sách đã ngó qua story.

Đối với giao diện mobile, để ẩn story, chỉ cần chạm giữ vào story của người đó trên newsfeed, chọn Mute story như hình trên là xong! Bạn sẽ không phải thấy họ đăng gì nữa.

Đối với giao diện desktop, bạn click vào story của họ, chọn dấu 3 chấm và chọn Mute là xong. Tuy nhiên desktop chỉ có cách click vào mới chọn Mute được, cho nên bạn chấp nhận rằng story của người đó, bạn nằm trong danh sách "đã xem".

Ẩn Story + post trên Instagram

Tương tự như vậy đối với story trên Instagram, bạn vào profile của người bạn muốn ẩn, chọn mục Mute, rồi gạt Post hoặc Story, như vậy nếu bạn thích thì người đó sẽ không còn xuất hiện trên feed của bạn nữa, và Instagram sẽ không để họ biết điều này.

Đưa vào danh sách hạn chế (Restrict)

Đây là cách ngược lại, có nghĩa rằng bạn đăng gì thì họ không phải thấy nữa, trừ khi bạn đăng ở chế độ công khai (public) hay tag họ vào một bài đăng nào đó.

Quảng cáo

Với Facebook, bạn vào trang cá nhân của người bạn muốn cho vào danh sách, chọn mục bạn bè, chọn chỉnh sửa và tick vào mục hạn chế là xong (restrict).

Đối với Instagram, những người bạn bị cho vào danh sách hạn chế sẽ không thấy bạn online, tin nhắn direct của họ nhắn tới bạn sẽ chuyển sang mục request và cho dù bạn đọc được hay không thì không bị tính là "Đã xem". Ngoài ra khi người hạn chế đó bình luận vào bài đăng của bạn, thì bạn có quyền cho phép bình luận đó hiển thị hay không, tất nhiên người đó sẽ chẳng biết gì, họ cứ nghĩ họ đã bình luận và ai cũng thấy.

Bạn vào Instagram của người cần đưa vào hạn chế, chọn vào ô Following và chọn Restrict là xong.

Mục đích của bài viết này

Quảng cáo

Mục đích của bài viết này ít nhiều là mục đích mà các mạng xã hội hiểu được người dùng để họ có thể chọn một option phù hợp. Thử hình dung trong mối quan hệ của bạn ở đời sống thường ngày có quá nhiều điều phức tạp, bạn không thích ai đó nhưng bạn cũng không thể unfriend, unfollow hay block họ vì nó sẽ ảnh hưởng đến mối quan hệ sau này ngoài đời thực hay ảnh hưởng đến nhiều mối quan hệ khác xung quanh bạn nữa.

Ví dụ các trường hợp:
  • Bạn bị bắt nạt, bị làm phiền, bạn không muốn người đó thấy post của bạn hay nhắn làm phiền bạn.
  • Bạn không muốn người đó xuất hiện trên newsfeed vì họ đăng quá nhiều hoặc đăng những thứ không cùng chủ đề và quan điểm của bạn, những thứ làm bạn khó chịu.
  • Bạn không muốn bị tính "đã xem" story của ai đó nhưng thật chất bạn chỉ vô tình lướt qua dù chỉ chưa tới 1 giây.
  • Bạn không muốn người đó biết quá nhiều về đời sống trên mạng xã hội của bạn

Mình hy vọng với bài viết chia sẻ này, mình không bị mang tiếng là đem lại sự tiêu cực, mình tin sẽ có nhiều người cùng suy nghĩ với mình và cần có một cách giải quyết nào đó đối với mối quan hệ cá nhân trên mạng xã hội.
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thì ra Tiến thấy story N phiền, xin lỗi Tiến 😔(
@Rubi Lee Tiến ẩn Khương thôi chứ Như thì không nha
@Rubi Lee Đúng rồi, vì liên quan đến Lê Phú Khương
@Rubi Lee Thấy mấy teen chưa có gia đình giận hờn vu vơ mắc cười thiệt 😆
Bài hay bài hay 😆
Cá lùm mé. Sao mài ẩn kao
Thi thoảng thấy 1 số người than thở ko thể block hay ignore ai đó trên Tinh Tế, kiểu như bỏ qua được comment nhưng vẫn thấy khi bài viết của người đó được hươi ra Home. Người mà họ tính úm ba la hô biến là ai vậy AE, rồi cả tính năng ignore của Tinh Tế hoạt động ra sao vậy? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
chính là cái mặt mốc của chú chứ ai vào đây nữa, biết rõ là mình bị rất nhiều người khác ghét mà cứ giả vờ giả vịt.
@crazysexycool1981 Ông Hoàng cá mập dạo này bận rộn họp PH hay sao mà vắng hơn bình thường? Làm tôi lo lo

Ps: ông có nhiều danh hiệu hơi lâu rồi đấy, Tết này tôi cướp nick ông 😁
@valkyrie-vt Mâm nào cũng ngồi. Đến sợ luôn. Có cách nào ẩn hết luôn comment của người đó ko?
Nay có việc bận, AE thấy nhớ à? 😁
@giacmobennguoi Đừng vô Tinh Tế nữa, đó là cách giải quyết tốt nhất đó E 😁
minhphuoc278
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sau buổi livestream ai cũng biết a ghét mod Khương mà
Cười vô mặt
tuannd30
TÍCH CỰC
3 năm
@minhphuoc278 yesss, mình đã từ mod Khương sau buổi đó kkk
minhphuoc278
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuannd30
Anh theo em
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
Cái này là bằng mặt mà không bằng lòng nè.
@Run4yrlife Đơn giản ko muốn người kia biết thì cứ lặng lẽ mà unfollow là xong 🤣
BaoBui9201
TÍCH CỰC
3 năm
Hay nhỉ
Unfollow trên facebook, vẫn kết bạn những không bao giờ thấy bài, hầu hết bạn bè trên facebook mình unfollow hết =)))
TUẤN.N.Đ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ae cho mình hỏi nếu cho 1 người vào danh sách hạn chế rồi, mình đăng 1 bài viết vào 1 NHÓM mà người đó cũng là thành viên thì người đó có thấy bài đăng của mình trong nhóm ko?
@tuan171 Vẫn thấy b ơi.
@tuan171 Vẫn thấy như thường nếu cả 2 cùng chung 1 nhóm 🤣
Mình toàn bỏ theo dõi à. Chán toàn tin xàm xí của mấy đứa bạn
@autumnlove Sợ mấy bạn nữ hay bán đồ online, nhất là mỹ phẩm, quần áo 😆
hieunhaque
TÍCH CỰC
3 năm
Mình ghét mấy thủ thuật này (mới bị bạn gái cũ lock xong) 😔
@Hiếu Tròn Lý do gì mà bị block? Ko nhẽ chia tay nhau là từ mặt nhau luôn à? 😁
Kinh nghiệm của mình ... nếu thấy ko hợp ... xoá! Nhanh gọn.... dăm ba cái mạng xã hội ảo vãi chưởng. Ko cần nể nang ... thực lực quyết định tuyệt đối ... quyền năng gần như là vô hạn
hahaha
Mình muốn post bài fb public, nhưng muốn k cho 1 số friend k xem đc thì làm sao 😆
@canhcutnamphi Hình như chỉ có chế độ Friend cho phép tùy chỉnh người xem 🙄
DinhhCuong
TÍCH CỰC
3 năm
@canhcutnamphi Chọn Bạn bè ngoại trừ.... ấy bạn
@Mr.Four vấn đề là mình muốn cho cả những ng k phải friend có thể xem được, nhưng ngoại trừ vài ng ấy =)))
K lẽ chỉ có cách block 😆
DinhhCuong
TÍCH CỰC
3 năm
@canhcutnamphi Bờ lóc =))) cách nhanh nhất hoặc đưa bạn bè vô ds hạn chế
wuhuubac
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có ai biết tắt dấu chấn màu xanh rằng mình đang online trên zalo k chỉ tui dzới
@wuhuubac Ko xài Zalo nên ko rõ nhưng trong Settings ko có tùy chọn tắt à? 🤓
wuhuubac
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Hình như không, tui cũng ít dùng nó nên k rõ lắm. Đa phần toàn qua telegram
@wuhuubac Thế thôi, bỏ qua đi, bận tâm mần chi 😁
Có cách nào ko cho 1 số người biết mình cmt dạo trên trang k nhỉ
@tyhn 1 là người kia chủ động ko unfollow bạn, 2 là block nhau, còn ko thì chả thấy có cách nào 🤓
DinhhCuong
TÍCH CỰC
3 năm
Mình hay sử dụng Hạn chế lắm vì huỷ kb NYC không được, hoặc bạn bè bán đồ onl nên hạn chế chứ ăn toàn post cả ngày
@Mr.Four Mình cũng unfollow với những ai hay post bài quảng cáo bán hàng online vì dù sao 1 số người vẫn là bạn lâu 5, thậm chí từng chung học với nhau 😅

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019