Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#Trên tay đồ rẻ: Đuôi đèn cảm biến chuyển động, ánh sáng của Rạng Đông, 132 ngàn

ND Minh Đức
20/1/2021 14:8Phản hồi: 139
#Trên tay đồ rẻ: Đuôi đèn cảm biến chuyển động, ánh sáng của Rạng Đông, 132 ngàn
Mục đích ban đầu của mình là cần tìm một cái đèn cảm ứng để trong nhà vệ sinh, mỗi khi đi tè ban đêm hay đi tắm thì tự nó nhận diện có người để bật sáng đèn, sau khi người ra sẽ tự tắt, không cần mình phải bật tắt đèn bằng công tắc thủ công nữa (mình cực lười, lại sợ bật tắt công tắc lúc tay ướt). Đi lựa một hồi, mình đặt cái đui đèn cảm biến chuyển động và ánh sáng của Rạng Đông trên Tiki về nghịch thử.

Trước đây mình có thử đặt một cái đèn cảm ứng chuyển động dùng pin của Xiaomi trong nhà tắm. Vấn đề của đèn này có 2 cái: thứ nhất là không điều chỉnh được thời gian sáng sau khi có chuyển động (có phiên bản khác có bluetooth thì mới điều chỉnh được của Xiaomi), thứ 2 là độ sáng vẫn chưa được như ý mình (đèn Xiaomi này có 2 mức sáng, bản chất dùng pin nên không đủ sáng để mình đi tắm được).

Nhu cầu nghịch thử chứ chưa muốn lắp cố định, không muốn khoang tường và đồng thời, mình muốn đổi đèn linh hoạt hơn nên cuối cùng chọn mua đuôi đèn của Rạng Đông.

Đây là đuôi đèn, vỏ ngoài là nhựa ABS cứng.

Vị trí này là cảm biến nhận diện chuyển động.

Khi lắp vào trên tường thì cảm biến sẽ nghiêng xuống một góc và cảm nhận được phạm vi như thế này.

Phần đuôi đèn có thể điều chỉnh được 90 độ tùy theo nhu cầu của người dùng. Vặn điều chỉnh bằng răng cũng bằng nhựa, khá cứng tay và cũng hợp lý để có thể đỡ được những chiếc đèn nặng.

Vị trí đấu dây điện vào.

Ăn tiền của chiếc đuôi đèn của Rạng Đông là chỗ này. Bên hông có 3 con ốc và cho phép mình điều chỉnh được:
  • Thời gian phát sáng tối đa từ lúc nhận diện được có chuyển động: 3 giây tới 15 phút
  • Phạm vi cảm biến: 3 - 6 mét
  • Độ sáng của đèn: 30 - 2000 lux
Bản chất là vặn để điều chỉnh rơ le bên trong nên các nấc sáng, các nấc thời gian và phạm vi và vô hạn, tùy theo nhu cầu mà chúng ta cứ chỉnh xíu là xong.

Quảng cáo

Đây là đèn khi mình dán bằng keo 2 mặt 3M trên tường nhà tắm. Khi mình mở cửa nhà tắm và lọt vào vùng nhận diện của đèn thì khoảng 1,5 giây sau đèn sẽ bật sáng.

Khu vực tắm của mình được ngăn cách bởi một tấm kính mờ, khi vào tắm sẽ kéo lại và cảm biến vẫn nhận diện được nhưng đôi khi vẫn bị miss (khá hiếm, mình dùng thử khoảng 10 ngày qua, 2/20 lần tắm thì cảm biến không nhận diện được mình, lúc đó kéo cửa đưa tay ra vẫy tay phát thì đèn sáng lên lại). Cơ bản nói chung là rất hài lòng với setup này.

Ban ngày, ánh sáng từ cửa sổ nhỏ rọi vào nhà vệ sinh đâu đó khoảng 30 lux, lúc này thì mình vào đèn sẽ không tự bật sáng. Với ánh sáng tự nhiên này thì vừa đủ để mình vệ sinh cá nhân này nọ, cơ bản cũng không quá căng thẳng.

Đuôi đèn mình mua trên Tiki giá là 132 ngàn. Khá là ổn. Mua thêm cái đèn Điện Quang gắn vào nữa là xong. Hehe.

https://tiki.vn/dui-den-cam-bien-chuyen-dong-anh-sang-rang-dong-p74008888.html?src=ss-organic

Mua Đui đèn cảm biến chuyển động - ánh sáng Rạng Đông tại Tuấn Yến HCM

Đui đèn cảm biến chuyển động - ánh sáng Rạng Đông tại Tuấn Yến HCM giá cực tốt, hoàn tiền 111% nếu hàng giả, nhiều mã giảm giá hôm nay, freeship, giao nhanh 2h. Mua hàng nhanh chóng, thanh toán an toàn tại Tiki. Mua ngay!
tiki.vn

Quảng cáo

Thêm thông số kỹ thuật của đuôi đèn cảm ứng
  • Điện áp: 220V/50Hz
  • Công suất tải: ≤300W
  • Thời gian giữ sáng khi không có chuyển động: (3-900)s
  • Khoảng cách phát hiện khi gắn tường (h=2-3.5m): 3m-6m
  • Bán kính phát hiện khi gắn trần (r=2-3.5m): 3m-6m
  • Mức cảm biến ánh sáng: (30-80)lux
  • Tuổi thọ: 30.000 giờ
  • Kích thước (DxRxC): (100x73x64)mm

Trên tay mấy món đồ rẻ rẻ, hay hay của bạn để chia sẻ cái hay đó với mọi người nhé. 500 anh em đang hóng bài của bạn đấy :D

139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LeAnh0107
ĐẠI BÀNG
3 năm
giá hợp lý đó. cơ mà chắc đợi cải tiến tiếp
hd79
CAO CẤP
3 năm
@theveronicar Người tiêu dùng có nhiều lựa chọn bạn nhé ! Nếu thấy kém thì tự cố mà cải tiến công nghệ, giảm giá sp sao cho phù hợp người tiêu dùng. Hoặc phải chứng minh được là sp của mình giá cao nhưng chất lượng cao hơn hẳn cái hàng Tàu ở cái gì. Không làm được như vậy thì báo cáo lên Chính phủ cấm bán sp đó vì nó phá giá là xong, he he
hd79
CAO CẤP
3 năm
@vn72259 Bạn mua loại cảm biến rời, tính năng tương tự như trong bài trên, linh hoạt trong việc lắp cho nhiều loại thiết bị khác nhau. Mình dùng loại này được 3 năm rồi. Giá đợt trước mua có 58k free ship, đợt này giá giảm còn 50k. Đấu dây đơn giản lắm chỉ cần chú ý 1 tí là được. Không rõ bạn chat hỏi shop họ hướng dẫn chi tiết cho cho https://shopee.vn/product/4849351/1694798431
demen72
TÍCH CỰC
3 năm
@vJsA017 Ai cũng biết Tăng +, giảm - nhưng 1 hãng lớn mà in hướng dẫn như này đây.
Cảm biến ko nhạy, độ trễ cao
Ngon lành
đúng cái cần. khi hết thời gian thiết lập thì đèn có sáng tiếp khi có chuyển động không hay là tối 1,2s rồi sáng tiếp bác
spy179
TÍCH CỰC
3 năm
@tran_huy_1451992 Em ước lượng 1,2s độ trễ tùy hãng, nhanh hay chậm nữa mà bác
Mày vui tính vãi
hd79
CAO CẤP
3 năm
@chienfz Của tàu cũng có 3 nút chỉnh. Nhưng trình tự khác của VN. Bạn phải hỏi shop họ chỉ chính xác cho. Dùng bền phết, 2 - 3 năm vẫn ổn. Giá lại rẻ
@HKBH em mua shope bác ạ, có 60k 1 cái
HKBH
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tran_huy_1451992 xin tên và hiệu với? chứ hỏi giáp thị trường rồi nó toàn bảo phải tắt 1s sau đó có chuyển động thì mới mở lại, chứ kg có kiểu quét liên tục
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon
Quá ổn cho 132k !
Chăc mình sẽ mua lắp cho mẹ thôi !
Mấy lần tính mang hàng nhật về nhưng toàn điện 110v !
@Thangmasaru Mấy cái cảm biến này toàn full tàu ko ah . Đám nhật hay vn mình toàn mua linh kiện tàu nó ráp sẵn về thôi thậm chí nhiều brand còn chơi hàng OEM đóng thương hiệu của mình lên cho lẹ
hd79
CAO CẤP
3 năm
@Thangmasaru Mua loại này giá hợp lý, dùng bền phết. Mình dùng 3 năm rồi vẫn khá ổn. Do là cảm biến rời nên có thể lắp cho nhiều loại đèn, nhiều loại thiết bị khác nhau. Chỉ cần xem 2 phút là biết cách đấu dây ngay, không rõ chat hỏi shop là họ chỉ cẩn thận ngay: https://shopee.vn/product/4849351/1694798431
Ổn phết
gdspro
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hợp lý, mai mốt mua gắn luôn!
Phù hợp gắp nhà vệ sinh, nhà tắm, sân vườn, hành lang!
Giá huỷ diệt quá 😁
@vn_ninja chưa đâu
đèn của anh hàng xóm có nửa giá : )))
Ngon nè, hôm nào mua về gắn thử. 😄😄
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
3 năm
xấu quá
@Rossonero224 công nhận nhìn con này thô thật, không có chụp đèn nhìn vào trông không sang.
Rốt cuộc thà mua con đèn cảm biến của Xiaomi nhìn còn đỡ hơn.
duytungspkt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích Tinh Tế có mấy chủ đề ngon, rẻ như vậy. Chứ suốt ngày sang chảnh: Ipad, Macbook, Iphone, Iwatch,... SamSung S, SS Note,... Riết nản. Chẳng muốn vào. Vì nó xa vời & ko thiết thực với mình (và có lẽ đa số các thành viên của trang).
linh05
TÍCH CỰC
3 năm
@duytungspkt Đúng rồi, hiện những sp giá cả hợp lý, tiện ích rất phù hợp với số đông ae và gia đình.
finnfinns
TÍCH CỰC
3 năm
@duytungspkt Thêm nữa là tin tức về mấy cái thiết bị đó xem mãi phát chán. Nhan nhản, lâu nay chả đọc mấy, toàn lướt tiêu đề.
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@duytungspkt đúng nè, tinhte nên phát động phong trào cho ae yêu khoa học nhiều hơn, vừa đọc bài hay vừa vọc vạch thoả mãn đam mê 😁
Cái trò không có chuyển động mà tắt mình bị vướng khi đi vệ sinh. Đợt đi khách sạn lắp cái kiểu này, đang ngồi thì đèn tắt, cứ phải huo tay mới sáng lại. Tắt nhanh lắm ấy. 😔(
@Lưu Tiến Hưng Mấy cái đó là loại giá rẻ auto off sau 15-20 giây còn loại xịn hơn xíu như cái này cho chỉnh tới 15 phút này kia
@Lưu Tiến Hưng đèn này giữ sáng max 15p kìa
sau đó mà còn cần sáng thì lắc cái mông ,2-3s sau nó sáng tiếp 15p nữa 😁
demen72
TÍCH CỰC
3 năm
@palmtj27 Mình đọc bài này mua về 1 con, chỉnh max 15p mà có lúc 1p tắt, lúc 3p tắt, lúc thì 15p tắt, hoạt động kém
tuantyt6987
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hợp lý của nó
ko cần chỉnh thời gian thì mua cái bóng đèn tích hợp sẵn, rẻ nửa mà gọn gàng hơn hẳn
nouvo
TÍCH CỰC
3 năm
@vanhoang232 Loại nào vậy bạn
@vanhoang232 Cho link mới bác
@lamtien338 https://shopee.vn/Đèn-LED-Cảm-Biến-Chuyển-Động-5W---7W-9W-i.138456569.2759074319?gclid=Cj0KCQiA0rSABhDlARIsAJtjfCdyYcc7OtCpa84wcwKDiQ-bWgw75SvmsGXrFvV0KEcZ2aDBtj5ccncaAvXcEALw_wcB

đây bác ơi, mình mua 1 cái giống ntn mà mua trên aliexpress, dùng cũng được hơn năm rồi, cũng ok lắm bác ạ
@ducph01 cám ơn bạn
Thiết lập k biết sao cho đủ, giả sử thiết lập 15s, vô đi nhẹ k nói, đi nặng hoặc tắm, k lẽ cứ 15s là đèn tự tắt rồi lại sáng tiếp 15s, chớp tắt liên tục vậy thì bóng đèn dễ ra đi hơn
cadic255
ĐẠI BÀNG
3 năm
@your_rules1708 bạn an tâm, đèn led thì 1s nó nháy 1000 lần cũng ko hỏng đâu 😁
@your_rules1708 có người :sáng max 15p lận .interval chỉnh đc ,15s-15p
ko người :tự động tắt
3 con biến trở điều chỉnh mạch điện tử bên trong kích hoạt rơ le chứ ko phải chỉnh rơ le!
Giá ngon
tetekh
TÍCH CỰC
3 năm
V cũng ngon ^x^
Tâm K
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Huyền Vân Vân cũng ngon
Hun cái nè
Thấy vẫn không ổn, chơi loại cảm biến hồng ngoại + chuyển động đi chứ chuyển động kiểu này vẫn không ăn thua khi mình ngồi im đi vệ sinh.
Pnmr560
TÍCH CỰC
3 năm
@Pentanol Chắc là có thể độ chế để thay cảm biến hồng ngoại vô
@Pentanol Kiểu đó thì k rẻ
@Pentanol Gán timming hẳn 5ph. Ị hay ngâm thơ gì mà 5ph ko nhúc nhích tý nào mỏi chết.
Độ nhạy, nếu loại xịn thì động tác gật đầu nó cũng nhận ra

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019