Đây là giao diện Sun Valley mới sắp xuất hiện trên Windows 10?

vn_ninja
24/1/2021 14:2Phản hồi: 123
Đây là giao diện Sun Valley mới sắp xuất hiện trên Windows 10?
Theo nhiều báo cáo và thông tin rò rỉ khác nhau cho biết Microsoft sẽ “đại tu” lại giao diện Windows 10 vào mùa thu năm 2021 này. Bản cập nhật với tên mã Sun Valley sẽ mang trở lại thiết kế các góc bo tròn từ thời Windows 7 và Vista và loại bỏ các góc nhọn hiện tại.

Mới đây trên Github đã xuất hiện một vài hình ảnh giao diện thiết kế mới được cho là đang được Microsoft xem xét. Đây là menu DatePicker, TimePicker trong các app Windows.

Đây là giao diện context menu bo tròn trong các app modern và Windows Settings. Microsoft dự định cập nhật phần lề của menu để bổ sung thêm khoảng cách giữa các mục.

Giao diện flyout menu bo tròn và vẫn hỗ trợ thiết kế Fluent Design.

Dựa trên những hình ảnh này cho thấy Microsoft đang đặt cược lớn vào “các góc bo tròn” để thay đổi giao diện hệ điều hành của mình. Ngoài menu app, Microsoft cũng đang có kế hoạch loại bỏ các góc nhọn trên cả các cửa sổ app Windows nữa. Ví dụ như app Settings, Music, Photos và app mail có thể sẽ sớm loại bỏ các góc nhọn truyền thống.

Bản cập nhật mang giao diện mới dự kiến có tên là Windows 10 21H2 và sẽ được phát hành vào nửa cuối năm nay. Anh em thấy sao?

Theo: Windowslatest
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khangtn
TÍCH CỰC
3 năm
Mình rất thích bo tròn (nhưng vừa phải) vì nó nhìn rất nhẹ nhàng và không cứng ngắc như bây giờ. Có lẽ mà vì thế MacOS nhìn cửa sổ các ứng dụng nó dịu mắt hơn rất nhiều.

Hy vọng một cuộc đổi mới về giao diện từ anh Mi
@khangtn Mình cũng thích bo tròn, trông nhẹ nhàng. Tuy nhiên mình thích một bản cập nhật thật lớn, lột xác mọi thứ, để mà khi cập nhật xong phải ngạc nhiên về nó, phải vọc vạch để tìm hiểu những điều mới.

Chứ lẻ tẻ kiểu này cập nhật xong có khi mình cũng chả để ý đến nó nữa, chán thật sự.
DT Plus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@KeniVinh Cập nhật lớn thì cũng phải từ từ. Khó cái gì cập nhật 1 lần mà ngon luôn lắm 😃
Cứ cập nhật nhỏ nhỏ rồi vài năm sau nhìn lại mới thấy nó thay đổi nhiều 😁
@DT Plus Trước giờ Win 10 cập nhật cũng đâu ngon lành gì đâu.
@KeniVinh Thế thì là cập nhật win 7 lên win 8, rồi lên win 10
anh Windows thả thính vậy thôi, chứ lâu lắm, có update cũng chưa chắc đã đồng bộ đc hết.
Nhất là cái Setting, chỗ thừa chỗ thiếu. 😅
@manchirua chuẩn, đến cụm icon hệ thống còn chưa đồng bộ xong. Chẳng hiểu công ty tỷ đô mà làm ăn kém chỉn chu hơn cả hãng B :|
@bomduc Uh. Làm có đầu tư nghiêm túc
@manchirua Hehe. Đc cái office trên windown ngon vkl bác nhỉ
@bucom2486 cười ẻ luôn bác nhỉ
chả mấy khi động tới setting
mình lại thích vuông
nhưng thêm hiệu ứng chuyển cửa sổ mượt xíu là đc
đồng bộ settings bla bla
mà k biết bên windows có cái font như mac ko ta
nhìn font chữ của mac ghiền thực sự
Tải về rồi đổi đi bác, font Sanfrancisco Việt hoá trên mạng nhiều lắm, em cũng đổi rồi để scale 100% vẫn đọc rõ chữ trên con laptop 14 của em, font arial của Soft chứ nó cứ gai gai bé bé khó đọc mà lại ko thích để scale 125 giao diện nó phóng lớn lên nhìn xấu quá, icon nó cứ mờ mờ
@Archibald_Mclean e đổi r thì nó như này nè bác
in đậm lên xấu vl 😔
@Archibald_Mclean Mac giờ chuyển sang dùng Helvetica Neue rồi bạn, sanfrancisco từ hồi 10.9 trở xuống mới dùng
@Lê Trần Huy Hoàng chuẩn cái quan trọng là animation vẫn tệ
@vanlinh2905 ko hiểu s máy mình mạnh nhưng đôi lúc chuyển cửa sổ vẫn khựng í bác
chắc đợi tới lúc ngon lành hết r mới update 1 lần luôn 😆
Cái icon bao nhiêu năm chưa chịu cập nhật cho đồng nhất, toàn cho ăn bánh vẽ
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@bdangvnt Chuẩn rồi, đưa ra quy chuẩn là được mà, còn thằng khác có nghe theo chuẩn đó hay không là quyền của nó =))
@Phệu TMC trên Mac OS thì không cái vuông cái tròn à??
@CàChớn-Forever windows nó ko có chức năng set icon chung 1 loại như android nhỉ ( icon - pack ) , mỗi thằng mỗi kiểu , tròn có vuông có , hình thù khác cũng có luôn nhìn hỗn tạp vl
Phệu TMC
TÍCH CỰC
3 năm
@vanlinh2905 Mac m chưa được xài nên không biết 🤣🤣🤣
Tuankts2.0
TÍCH CỰC
3 năm
Cái giao diện làm bao năm vẫn chưa xong, mổi chổ 1 cái nữa mùa hết sức
MS nên dồn sức lực làm mới 1 lần 😁
Khiemauto
TÍCH CỰC
3 năm
@maithingoctram669 Và mãi mãi....
Vừa mới tìm cách để bo các góc của cửa sổ cho nó dễ chịu tí do điện thoại toàn tròn tròn rồi nhìn ko quen, mà phải cài nguyên bộ giao diện nên thôi.... mùa thù à lâu quá mà ko bt có thêm mớ lỗi nào ko đây... Cố lên Microsoft 😂😂😂
Cứ làm màu râu ria không ông Winđau này
@caffeinezzZ Nói tới nói lui rồi vẫn chưa đâu vào đâu!!!!
washi68
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quang trọng là Bớt cập nhật..
cập nhật sửa lỗi này đồng thời sinh ra lỗi mới... chán bỏ mịa
Cá nhân mình lại thấy nó đẹp dã man. cứ có bản mới nào là phải up hết lên trải nghiệm. Mong là khi có up lên k bị các lỗi vặt
iplock
ĐẠI BÀNG
3 năm
win bê đê
Cười vô mặt
hahaha =)) win sống thật với bản thân rồi , cứng cũng thành cong cong =))
Nhìn cũng đẹp nhưng hiệu năng trải nghiệm hdh ko khác biệt so với hệ hdh cũ cho lắm
@tyhn Thì bình mới rượu cũ mà, giao diện thì có đổi chứ bug thì vẫn còn
Icon của Win chưa có sự đồng nhất như máy Mac.
lalapro1391
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tới giờ mình vẫn còn xài Win 7 😆
Cảm giác quen thuộc quá rồi nên lười up lên Win 10 😅😅😅
LGBT theme!?
hóng update này 😁
ducito
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cuối cùng thì anh M$ đã biết cách bo tròn. Chỉ cần thay đổi cách render chữ nữa là đẹp.
romeo88vn
TÍCH CỰC
3 năm
Mất lòng tin vào MS quá rồi. Làm k đâu vào đâu. Cái win 10 mỗi lần update là k lỗi này cũng lỗi kia
@romeo88vn chơi bản cũ đi bác
e xuống lâu r thấy khá ổn
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@romeo88vn mỗi lần update thế nào cũng thấy có ông kêu lỗi
chắc mình hên update liên tục mà không lỗi lầm gì =))
hoặc mấy ông thích update insider lên xong kêu lỗi =))
tutv18885
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungking Chắc mình cũng hên, máy ở công ty và máy ở nhà đều auto update luôn mà chưa gặp lỗi gì bao giờ. Tất cả đều chạy win bản quyền.
@trungking bản mới lỗi wifi chưa fix đc nha bác, lâu r á nên xuống dưới luôn , chặn cập nhật
cũng có gì lớn đâu mà bảo đại tu nhỉ
@chipintel_li lớn đấy, vì quan niệm gốc của thiết kế win 10 là các ô vuông live tiles mà, bây giờ coi như vứt live tiles đi rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019