Chia sẻ trải nghiệm với Dell Latitude E7270 - Khi mà bạn biết mình cần gì ở một chiếc laptop

Bandiosym
27/1/2021 8:27Phản hồi: 12
Chia sẻ trải nghiệm với Dell Latitude E7270 - Khi mà bạn biết mình cần gì ở một chiếc laptop
Là một thương hiệu Mỹ, tất nhiên uy tín của Dell là gần như tuyệt đối với đại đa số người dùng, đặc biệt là ở Việt Nam. Khác với ngày xưa, khi chúng ta không có nhiều lựa chọn thì nay những thương hiệu khác đã trở nên phổ biến hơn, dễ tiếp cận hơn nhưng dòng Latitude vẫn giữ một vị trí ưu tiên trong danh sách lựa chọn khi mua một chiếc laptop của mình.

Tại sao là Latitude?
Đây là một dòng máy với định kiến dành cho doanh nhân, mình không phải là doanh nhân nhưng mình biết mình cần gì ở một chiếc laptop và Latitude đã đáp ứng rất tốt nhu cầu làm việc đa ngành như mình. Xin tự giới thiệu mình là thợ đụng, tức là đụng gì làm nấy.

Sau nhiều năm may mắn được trải nghiệm qua nhiều laptops nói chung và hãng Dell nói riêng. Khi mà Precision - Một cỗ máy sở hữu sức mạnh dư thừa với nhu cầu cùng kích thước không thuận tiện cho di chuyển, Inspiron và Vostro không đem lại độ bền cho môi trường nhà máy, công trường, XPS thì giá cả không mấy dễ chịu cộng với đẹp quá dẫn đến việc sử dụng có phần cưng nựng, mình đã thu hẹp được lựa chọn của mình: Dell Latitude EX2XX và dòng X2XX của ThinkPad

Mình đã sử dụng X220 và X230 rồi các dòng E6XXX trước khi chuyển qua con Dell Latitude E7270 này nên mình sẽ chia sẻ ưu và nhược của cả 2 dòng này.

Dành cho bạn nào chưa biết, dòng Latitude E và ThinkPad X để nhận diện dòng máy bao nhiêu inches dùng chip thế hệ nào thì:

Dell EXXX0:

• E là dòng Latitude, có các mã khác như C, D.. nhưng cũ lắm rồi (Từ 2007 về trước). Riêng các dòng từ năm 2017 Dell đã bỏ chữ này, một số trường hợp như dòng 21XX (Chip Atom) và 34XX, 35XX (trước 2017) cũng không có
  • X đầu tiên có thể là 2, 3, 4, 5, 6, 7 số càng lớn thì đời càng mới
  • X thứ 2 có thể là 2, 3, 4, 5 tương đương cho kích thước màn hình 12, 13, 14, 15 inches
  • X thứ 3 hơi dài dòng ta có các số 0, 1, 2, 3, 4, 5, 7, 8, 9 theo dòng chip sử dụng từ Core 2 Duo, Core Arrandale/Clarksfield cho tới 9 là hệ 8th Kaby Lake R (8650U) ở đây Dell đánh rơi một nhịp không rõ lý do. Năm ấy là năm 2015, sau khi Bích Phương có ca khúc Mình Yêu Nhau Đi...Đùa chứ có thể do năm đó Intel họ ra cả Broadwell và Skylake Vậy nên từ dòng EXX7X trở lên là tính theo chip Intel đầu 6 hay còn gọi là Skylake.
  • Đó là những chuyện của năm 2018 trở lại, sau 2018 Dell đã chấm hết dòng 12.5" thay vào đó là 73XX màn 13 inches và 54XX 14 inches và 55XX 15 inches mình sẽ cập nhật nếu có ai quan tâm, tránh bài dài quá nên mọi người thông cảm
  • Số 0 cuối không ý nghĩa nhiều. Chúng ta đặc biệt có dòng 3379 là 2 in 1 và một chiếc tablet mang mã 5175
  • Riêng dòng E6430u ra mắt năm 2013 là từ đó Dell dùng chip U tiết kiệm điện, trước đó họ dùng dòng M hiệu năng cao hơn. Dòng E64XX và E65XX có thể có thêm tùy chọn VGA rời.
ThinkPad XXXX
  • Trước chúng ta có rất nhiều dòng X như X20 là đời đầu rồi tới X60 huyền thoại nhưng cũ quá rồi, mình xin không nhắc đến. X61 là lúc IBM đã về tay Lenovo
  • Giờ dùng được theo đánh giá cá nhân thì chỉ từ dòng X2XX, X3XX :
  • X là Dòng X, có X13 và X1 nữa nhưng nó ở phân khúc khác nên mình không đề cập
  • Ký tự thứ 2 cũng như trên 2 là 12 inches và 3 là 13 inches
  • Thứ 3 là chip Đầu tiên là dòng X200 thứ 2 là X201 và sau đó họ thay đổi thành X220... cách để biết chip nào như trên. Nhưng có một chút khác biệt từ năm 2015 định mệnh: Từ X250 ta có tùy chọn Intel Gen 4th hay 5th, X260 chỉ có Gen 6th, X270 thì có Gen 6th và 7th, X280 có Gen 7th và 8th. Thông tin này là đáng lưu ý khi ai có dự định mua dòng X250 trở đi.
  • Số 0 cuối cũng không ý nghĩa gì nhiều. Một số mẫu có đầu A đuôi 5 như A275, A285 dùng chip AMD
  • Sau đó không còn X2XX nữa, cũng như dell họ tập trung vào mảng 13" và ta có X390
  • Ngoài ra còn có các mẫu như X220i với chip thấp hơn và các mẫu có hậu tố T hay Tablet hỗ trợ cảm ứng
Vậy như trên thì các bạn đã biết con E7270 của mình là một chiếc máy 12.5" dùng chip Skylake cụ thể là:
CPU: Intel®️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️️ Core™️ i5 - 6300U (3M Cache), 2.4 Ghz up to 3.0 Ghz
RAM: 8GB DDR4 2133MHz
Ổ cứng: 256GB SSD M.2
Card đồ họa: Intel HD Graphics 520
Màn hình: 12.5 inch anti glare HD ( 1366 x 768 )

Mình chọn cấu hình này thứ nhất là nhẹ tiền, thứ 2 là trước đó mình dùng một chiếc máy i7 M (x220) QM (E6530) MQ (E6540), nên mình muốn biết liệu rằng một con chip U có đủ dùng hay gây khó chịu gì cho công việc của mình không?
Và... Tất nhiên là có! Nhưng không đáng kể vì nhu cầu của mình bấy giờ chỉ là nhận, mở file CAD, show hình ảnh cho khách hàng, Office đơn giản, chat chit, lướt web tìm tài liệu... việc mà máy nào cũng làm được. Việc mở và sử dụng CAD, PTS cơ bản thật sự không có phàn nàn gì, bù lại cho tí ti tốc độ thì máy khá mát trong hầu hết các tác vụ thường ngày của mình. Tóm lại con chip và số RAM trên đủ dùng. Bên cạnh đó máy sử dụng SSD M2 2280, SATA III nên trải nghiệm khá mượt mà. Mình cũng không quan trọng lắm về tiếng ồn khi đa số sử dụng ở ngoài trời, nhưng phải nói con máy này vận hành khá êm ái so với mặt bằng chung.

Quảng cáo

Riêng đối với RAM thì Dell E7270 vẫn có 2 slots so với đối thủ trực diện ThinkPad X260 chỉ 1. Lợi ích là nâng cấp dễ dàng và hiệu quả hơn vì có khả năng chạy kênh đôi (Dual-Channel). Nhưng lợi thế này đã không còn khi E7280 chỉ còn 1. DDR4 2133 cho hiệu năng ổn.
Ngoại hình gọn gàng đơn giản, tông đen xám mạnh mẽ, so với dòng E6XXX thì ngoại hình hiện đại hơn. Vỏ máy được làm từ Ma-Giê phủ một lớp giống Soft Touch Finish của ThinkPad cầm rất thích nhưng cũng bám bụi và sau thời gian dài sử dụng thì nhẹ là sẽ bị bóng, nặng là tróc. Những dòng Latitude đều được Dell công bố đạt chuẩn MIL-STD-810 (Chuẩn độ bền của quân đội Mỹ - Gồm có 29 bước kiểm thử) nên rất bền.

Nặng gần 1.4kg có thể nói là không có gì đặc biệt ở thời điểm này khi mà các UltraBook với trọng lượng ~1kg lên ngôi, nhưng từ một mẫu máy lớn chuyển xuống sử dụng thì độ thoải mái trong di chuyển cải thiện một cách tuyệt đối. Không khuyến khích nhưng với kích thước 310.5x215.15x18.85 mm bạn có thể bọ lọt hầu hết cốp xe ga. xe số thì Honda Future đời 2012 trở đi thầu mái thoải.

Tiếp là đến màn hình, có webcam 720p và viền rất dày. Thiết kế này tuy bền nhưng hơi khó yêu ở thời điểm hiện tại. Có tùy chọn lên FHD và Touch nhưng để kiếm loại này ở Việt Nam hơi khó nên mình chốt cấu hình cơ bản luôn cho nhanh thấy. 12.5 inches 1366x768 IPS nghe thì cũng được, hợp lý... Nhưng có lẽ mình hơi khó tính nên mình không hài lòng về chất lượng hiển thị cho lắm, vì vậy mình đã đặt một chiếc máy khác mà mình sẽ chia sẻ sau khi hàng về. Màn hình anti glare độ sáng tối đa 300 Nits nên sử dụng ngoài trời ổn. Nếu có ý định mua bạn nên lưu ý tìm máy dùng màn IPS thay vì TN (200 Nits).
Bản lề chiếc máy này rất chắc chắn và có khả năng mở 180 độ, rất tiện trong việc chia sẻ công việc với người đối diện, đây là một điểm mình đánh giá rất cao.

Cổng kết nối thì vô tư rồi, điều mà mình thích ở chiếc máy này là các cổng nằm đa số ở sau nên khi sử dụng ở nhà, cắm dây ngó gọn gàng hơn và đó vô tình cũng là nhược điểm khi nhiều người thích cổng nằm ở 2 bên để tiện cắm rút. Nói nhanh về kết nối không dây thì Wifi bắt xa, ổn định, bluetooth 4.2 có thể nói là cũ nhưng không thành vấn đề khi đa số dùng nó để kết nối chuột. Máy cũng có hỗ trợ card WWAN, tức là bạn có thể dùng sim 3G, 4G để sử dụng internet. Có một nhược điểm ở thời điểm bây giờ là không có cổng USB type C.

Quảng cáo

Pin 55W nhưng màn hình nhỏ, phân giải thấp, chip tiết kiệm điện năng nên rất khá, có thể hoàn thành công việc trong ngày trước khi phải cắm sạc. Nói nghe có vẻ trâu nhưng thật ra mình dùng không nhiều nên nó ổn, nếu tần suất sử dụng máy cao, muốn có thời lượng pin tốt, mọi người nên tham khảo những dòng máy đạt chuẩn EVO của Intel.

Về phần loa mình cũng xin nhanh gọn, loa cho chất khá, lượng đủ dùng so với kích thước của máy. Nếu phải chấm điểm thì 5.5/10.

Bàn phím là một vấn đề cần cân nhắc nếu như ai đang dùng ThinkPad. Bàn phím chiếc máy này là rộng rãi so với kích thước màn hình 12.5", đàn hồi tốt, hành trình sâu, gõ êm nhưng quan điểm cá nhân của mình nó không bằng được ThinkPad. Ngày mà mình băn khoăn giữa X220 và X230 và cuối cùng chọn X220 vì bàn phím của X230 bắt đầu dùng kiểu chiclet trong khi mình thích kiểu cũ do thấy gõ ngon hơn dù cho chiclet và chiếc X230 đẹp hơn khá nhiều. Sau đó lại may mắn được sử dụng chiclet của các mẫu X đời sau và mình khẳng định: Cũng chiclet như nhau, nhưng ThinkPad tốt hơn Dell.

Thêm một điều nữa các phiên bản 12 inches đời E72XX trở về sau thì Dell không tích hợp TrackPoint như ThinkPad và việc này là một điều đáng tiếc vì cái trackpad của cả 2 dòng máy tuy cho độ chính xác cao, đã cải thiện kích thước nhưng vẫn khá nhỏ. Nói chung có TrackPoint sẽ tốt hơn, đặc biệt trong tình huống không có chuột và các bạn tay ra mồ hôi sẽ biết quẹt mấy cái TrackPad là một điều cực hình. Điều may mắn còn lại là chiếc máy này vẫn có chống tràn nước ở bàn phím. Về 2 cái nút chuột tuy hơi xấu nhưng cho cảm giác nhấn tốt. À, đèn nền, tất nhiên là có rồi, dòng doanh nhân mà lị.

Cuối cùng là bảo mật: Như trên, là máy doanh nhân nên chuyện bảo mật là phải có, ngoài các tính năng như mật khẩu BIOS... Máy tất nhiên có nhận diện vân tay nhưng phải chi thêm tiền. Khu vực nhận diện vân tay khá rộng và thoải mái, đây là một ưu điểm cho ai cần hình thức này.

Kết Luận:

Cấu hình trên, ở thời điểm hiện tại (1/2021) mình tham khảo thì thấy hàng cũ giá loanh quanh ở mức 7 triệu đồng tương đương mức lương trung bình một tháng tại Việt Nam. Giá hàng mới năm 2016 trải từ 1079 USD bản base i3 4GB 128GB HD đến premium 2097 USD i7 8GB 256GB FHD Touch nên đây có thể là lựa chọn không tồi khi mà độ bền và hiệu năng máy đạt ở mức từ tốt cho đến rất tốt trong tầm giá. Với những ai không yêu cầu quá nhiều về cấu hình, ưu tiên trải nghiệm năng động và không muốn chi nhiều thì đây là một chiếc máy có nhiều ưu điểm:
  • Nhỏ gọn
  • Dễ nâng cấp
  • Vận hành trơn tru và êm ái
  • Nhiều cổng kết nối
  • Phím gõ tốt, êm
  • Bền, rất bền
  • Giá hiện tại tốt
Nhược là cần phải biết coi máy, hoặc tìm thương gia uy tín. Thiếu cổng USB type C, trackpad nhỏ. màn hình FHD khó kiếm.

Tuy vậy nếu bạn muốn nâng tầm trải nghiệm thì Dell Latitude E7280 sẽ đem lại cho bạn cổng USB type C và máy còn nhỏ gọn hơn nữa. Mắc hơn một tí nhưng X270 cũng xứng đáng khi có type C, màn hình FHD IPS theo mình thấy là đẹp hơn Dell, phím ngon hơn nữa. Còn mới hơn thì sao? Bạn phải chi nhiều hơn cho 7390 hay XPS. Riêng ThinkPad, cho dù X280 tốt, nhưng thay đổi một chút về thiết kế nên trông khá giống X390 trong khi viền màn hình dày và kích thước không nhỏ hơn X390 là bao, RAM lại hàn chết nên lời khuyên của mình dành cho ai có phân vân là hãy chọn X390.

Chia sẻ một mẫu chuyện nhỏ: Mình từng làm việc với một anh giám sát và cũng là giám đốc dự án. Anh đang xài một con E6430/i5/8GB và anh đã dùng nó hoàn thành không biết bao nhiêu là việc, tất nhiên bây giờ vẫn dùng cho thấy cấu hình máy hay bạn dùng máy gì không quyết định tất cả. Vậy nên người có thu nhập không cao, đặc biệt là các em học sinh, sinh viên hãy cân nhắc nhu cầu của mình trước khi xuống tiền bất cứ một cái gì.

*Bài viết được thực hiện khi máy đã bán đổi máy khác nên phải mượn hình trên mạng, mọi người thông cảm. Con máy kế tiếp mà mình chia sẻ hứa sẽ khác.
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con đầu tiên của em là Latitude 5400, máy khá nóng với AMD còn lại ko có gì để chê.
Con thứ hai là Thinkpad T430, cho trải nghiệm tuyệt vời chỉ có cái xác và sạc là nặng quá.
Ủng hộ bác tiếp tục nói về Latitude.
@BillyTheKid96 Cám ơn bạn! Mình sẽ cố gắng trong khả năng.
@Bandiosym Bài này của bác tâm huyết quá, làm em bùi ngùi nhớ lại ngay 2 chiếc máy của em.
Cám ơn bác.
@BillyTheKid96 Bác có lẽ cùng gu với em, bác gọi tên 2 con máy kia ra là hiểu hàng rồi. Riêng ThinkPad sẽ là thiếu xót nếu không nói về dòng T. Bài trên nó nằm ngoài phân khúc nên em không nhắc tới 😁
Dell xách tay Mỹ thì ngon, còn Dell Việt Nam thì phần cứng kém hẳn nếu so cùng series!
@geoterre Nếu tìm đc các bác có phi vụ xách máy corporate về là bao xài không phải nghĩ. Máy corporate Mỹ ngon từng con ốc.
Cũng mới mua con 7240 giá mà nó làm viền mỏng thì quá ok , có lẽ chuyển qua XPS chăng
@hoangduong-lgc chuyển XPS thì tốn nhiều đó bạn, tạm thời bỏ qua cái viền mà trải nghiệm hết các thành phần trước xem có phù hợp hay không rồi thay đổi cũng không muộn
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Thích nhất mỗi dòng xps
đang xài thinkpad t490s, phải nói là cực kì hài lòng.
siunhangao11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết hay quá anh. Em tính mua con latitude 7390 mà đọc bài của anh xong quyết định mua E7270. Sau anh có đổi sang 7390 thì viết một bài reveiw nhé anh lúc đó có khi em cũng sẽ đổi 😆
Dạ mọi người chỉ giúp em cách bật đèn bàn phím và cách cài đặt vân tay được không ạ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019