Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin tư vấn laptop 12-18 triệu có ổ đĩa lưu trữ kép

xoaixanh94
30/1/2021 5:54Phản hồi: 66
Chào các bác trên diễn đàn. Em là giảng viên đại học, đó giờ thừa hưởng laptop của bố làm trong quân đội, thi thoảng đánh rơi ko thấy sao, mỗi tội nặng quá, mà công việc thì ngày nào cũng phải vác laptop theo thành vật “bất ly thân”, thành thử đang tính phải mua thêm 1 laptop mới T_T

Nhu cầu của em có mấy khoản này ạ:

• Khối lượng nhẹ (để tiện xách đi xách lại)
  • Thời lượng pin lâu (vì ko phải lúc nào cũng cắm được ổ sạc T_T )
  • Có thể lưu trữ được 2 ổ SSD (khoảng 256GB, để cài đặt, chạy phần mềm kiểu như Lightroom hay Photoshop - nghề tay trái là đi chụp ảnh chơi chơi :p ) và HDD (khoảng 1-2TB, để lưu trữ phim, ảnh)
  • Tầm core i5 trở lên (vì đang dùng core i5 bấy lâu, down xuống i3 sợ cũ rồi, khó dùng)
  • Khoảng giá từ 12-18 triệu.
  • Nếu là máy Asus được thì càng tiện ạ (vì đó giờ em vẫn dùng qua 2 đời máy Asus rồi ạ) còn nếu ko phải máy Asus thì cũng ko sao ạ :-s
Rất mong các bác giúp đỡ để em đưa ra được lựa chọn thay máy trước Tết ạ T_T
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thiếu gì bạn.
@heobanhki 18tr đó bác
@heobanhki tầm 12 tr, có con nào 14inch ngon 2 ổ k bác
@tranlamtung_evt Mình đa số máy bây giờ trừ mấy dòng siêu mỏng, cao cấp. Các dòng bình thường đều hổ trợ thêm 1 khe hết. Phần còn lại là thương hiệu, chip, ram tùy bạn
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Cố đấm ăn xôi thì Mac Air M1 + SSD Sandisk Extreme Portable 500G.
Vừa sức thì asus Zenbook q407iq.
Tiết kiệm thì Asus Vivobook.

Chân thành là nên dùng ổ SSD Sandisk Extreme Portable 500G rời thay vì HDD trong máy, HDD làm máy vừa nặng hơn, cồng kềnh hơn, hao pin hơn mà tốc độ trải thì như hạch.
dontask123
TÍCH CỰC
3 năm
@HuynhDacY MB Air M1 mà cài được Win thì ngon quá, mình có 1 số phần mềm phải chạy trên Win nên cũng ngại.
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@HuynhDacY ổ HDD 2.5" dùng cho laptop thì làm gì mà nặng và cồng kềnh lắm đâu bạn. Giỏi lắm nặng hơn con SSD Portable của bạn mấy gram, trong khi với tầm tiền của con SSD là dư mua 2TB của HDD 2.5" rồi. 500GB mà chụp ảnh file raw nhiều thì hết nhanh lắm.
@HuynhDacY vailol. Cố bị đấm thêm 8 củ 😆
Thà mua lap win cho rồi
@HuynhDacY Cũng đồng ý
Macbook air M1 đi bác
thử con này xem bác Asus X409FA EK201T
Vũ!
CAO CẤP
3 năm
Bác làm ảnh thì quan tâm chút tới màn hình nhé, theo hiểu biết của mình thì dưới 20tr hàng mới thì màn hình đa số là bị thọt về màu sắc lắm
xoaixanh94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cô Hàng Xóm Thường kể cả lap cũ em đang dùng (Asus K55V) thì xong em cũng phải mang máy đi cân màu màn hình lại bác ạ :-s
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@xoaixanh94 Cân cũng chả có ý nghĩa gì, không gian màu của panel nó kém thì cân nó cũng vậy thôi. Kéo màu không được. Nói chung màn hình phải tầm cỡ 90% sRGB trở lên mới OK được. Tầm giá 25 củ thì mới OK.
Mình tư vấn MacBook air em mờ một thì có quá đáng không
@cuhiep Em ý đang hỏi con vừa tầm thôi 😁
@Kiên.cp Macbook air em mờ một giá tầm đó đó bạn
xoaixanh94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep em lại ko dùng hàng Apple bao giờ nên ko quen lắm với Macbook bác ạ 😆)
@xoaixanh94 K quen thì tập, như tập đi xe, tập cô đơn, tập ăn chuối, tập ăn rau zị á 😃)
farmer8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tầm đấy thì mấy con tầm trung thôi, theo mình bạn có thể cân nhắc con HP probook. Giờ có G8 rồi thì phải, loại có cổng m2 + lắp thêm hdd hoặc ssd + card màn hình rời. Pin thì vào khoảng 5h.
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
@Blackcataz 4GB ram sợ hơi thọt không bác
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
@dangnhatanh1412 thọt thì đúng rồi bác thôi cố sài hết bảo hành thì nâng lên 16 bác ạ e thấy ghi là max 32 gb mà
baotk95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Blackcataz mua về nâng cấp ram ko mất bảo hành bác nhé
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
@baotk95 e cứ tưởng bung máy là mất bảo hành, chứ nếu như bác nói thì ok quá
hỏi thừa thãi. mang 15tr ra thegioididong mua máy nào cũng đáp ứng được
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thằng FPT hay TGDĐ nào đủ trỉnh sửa ở đấy luôn?????? Nó cũng nhận về rồi gửi lên TTBH. Mua máy chính hãng thì kể cả tỉnh lẻ các cửa hàng lẻ cũng chẳng việc mẹ gì. Cmt thừa thãi còn đi nói ngta hỏi thừa. Ko biết nhiều tuổi hơn ai mà anh vs em nhà m?
em bị vấn đề về nhận thức hay đọc hiểu nhỉ? "Ví dụ như ở tỉnh lẻ hay đi làm xa tiện cửa hàng tgdd hay fpt nào là vất vào đó sửa luôn" mua ở TGDD hay FPT thì đi cả nước đều có cửa hàng hay trung tâm, ví dụ mua ở Hà Nội mà về quê làm ở miền trung thì mang ra cửa hàng gần nhà để họ sửa cho mình rồi nhận lại ở gần nhà luôn, không phải lên tận Hà Nội sửa nữa. Còn việc sửa chữa bảo hành của họ họ làm ở cửa hàng hay họ chuyển về trung tâm là việc của họ, ví dụ như nhiều lỗi phần mềm ra cửa hàng gần nhà họ cài lại cho là xong. Nói thế chú em còn chưa hiểu thì anh chịu???
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranhieu.ksxd Thằng có vấn đề đọc hiểu là chú mày đấy. Mù ko biết đọc chắc? Thớt làm giảng viên đại học đi làm xa cm gì vậy? Nói ngta khác dc bị trọc lại quay ra cắn cùn à?
@blakcat9x Anh từ chối tiếp chuyện chú em. Anh không thể giải thích cho những người không có khả năng nhận thức được.
duongtuti
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có con vostro 5402 á bác, bác xem thử
thanhhong7d
ĐẠI BÀNG
3 năm
mới check giá cho cty
xoaixanh94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhhong7d Cảm ơn bác, con này theo như em tìm hiểu hình như là 1TB HDD và hỗ trợ khe cắm SSD phải ko ạ? Pin 33Wh em ko rõ là có thể dùng được lâu ko nữa ạ :-s
@thanhhong7d thím mua số lượng lớn mới có giá này à
thanhhong7d
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangnhatanh1412 mình mua lẻ thôi
thanhhong7d
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xoaixanh94 mấy dòng này mỏng.có card rời pin ko trụ đc lâu đâu
thanhhong7d
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xoaixanh94 cấu hình cty mình yêu cầu gắn thêm
lat4ever83
TÍCH CỰC
3 năm
MacBook AIR 2020 i3/256gb/8g
iKaris
CAO CẤP
3 năm
@lat4ever83 E này lướt web xem youtube th.
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
Bạn tham khảo thử Dell Vostro 5402. Khả năng nâng cấp tốt với 2 khe Ram, 2 khe M.2 PCI
Ra dienmayxanh, fpt, phongvu, gearvn...tha hồ mà có hàng cho bạn lựa nhé
vunh94
CAO CẤP
3 năm
xài kép làm gì ông mua mẹ cái ssd 1TB cho xong 😁 ko thì ổ cứng di động
iKaris
CAO CẤP
3 năm
@vunh94 Chuẩn, thời này mình tìm máy bỏ luôn khe chờ HDD để đạt được độ mỏng tốt hơn vs có nhiều chổ trống cho pin hơn.
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tầm 18tr bạn có thể mua dòng MSI moder 14 hoạc rẻ hơn chút có dòng Dell Inpe... hoặc Vostro 5502. Mấy dòng rẻ của Asus mình ko có chút cảm tình. Build quá lởm
Mua bất cứ máy mới nào . Lưu trữ chơi thì mua ổ hdd gắn ngoài qua usb .
Hoặc lưu usb nhớ hoặc lưu thẻ nhớ micro sd .
Nghề giảng viên là đủ kiến thức mua laiptop . Không cần tư vấn gì thêm . Chuẩn bị đủ tiền là xúc thôi
xoaixanh94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Giảng viên chứ có phải thánh đâu mà đủ kiến thức đủ tiền là xúc bác ơi, mỗi dòng máy hay thương hiệu lại 1 đống info để so sánh ra 😆)

USB nhớ hoặc MicroSD quá ít rồi, ổ HDD gắn ngoài em từng thử nhưng nó ko tiện lắm nên giờ muốn update máy thì thay luôn vào trong máy cho dễ :-s

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019