Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay máy ảnh Fujifilm instax mini 11: chụp ảnh lấy liền, dễ dùng để lưu giữ kỷ niệm

Mikeknowsme
4/2/2021 9:32Phản hồi: 60
Trên tay máy ảnh Fujifilm instax mini 11: chụp ảnh lấy liền, dễ dùng để lưu giữ kỷ niệm
Nếu bạn đi chơi với nhóm bạn bè hoặc người mình yêu, muốn có những tấm ảnh cứng để lưu giữ kỷ niệm thì Fujifilm instax mini 11 là chiếc máy ảnh instant theo mình rất tiện dụng để phục vụ nhu cầu đó cũng như không phải chi ra quá nhiều tiền để mua.

Chỉ cần bấm chụp một cái "pặc" thì bạn sẽ có ngay một tấm ảnh phim để có thể lưu giữ lại khoảnh khắc. Cho nên instax mini 11 rất dễ dùng cho dù bạn không biết nhiều về máy ảnh hay kỹ thuật chụp. Nó phục vụ tốt cho nhu cầu như:
  • Đi du lịch
  • Đi ăn, cà phê với bạn bè
  • Dạo phố với người yêu, vợ / chồng
  • ....

Fujifilm không thay đổi nhiều về thiết kế của instax mini 11 so với các đời trước, cơ bản đây vẫn là chiếc máy ảnh nhỏ gọn, thiết kế đáng yêu, nhiều màu sắc trẻ trung rất thích hợp cho các bạn nữ, như trong bài bản màu mình trên tay là hồng phấn rất xinh xắn. Máy ảnh chỉ gọn trong lồng bàn tay của mình như thế này thôi, có phần dây đeo đi kèm để tiện móc trên tay.

Đây là phần mặt sau, bao gồm nắp mở lắp phim và ống kính nhắm vào để chụp.

Phim để dùng cho instax mini 11 là phim 62x46 rất cơ bản, bạn có thể tìm mua ở các tiệm máy ảnh dễ dàng, mình mua một hộp 20 tấm phim có giá từ 300 - 350k (tuỳ nơi bán).

Để lắp phim, bạn cần lắp như ảnh trên, tức là mở nắp - rồi đặt phim xoay cái mặt có 2 khe ra ngoài - thì đó là cách lắp phim đúng. Sau đó chỉ cần đậy nắp sau máy ảnh lại là xong.

Trentay_Fujifilm_Instax_mini11_Tinhte_3.jpg Cạnh bên sẽ có độ dầy như này, phía dưới là khe lắp pin cho máy, máy ảnh này sử dụng 2 cục pin 3A.

Phía trên là cái khe - vị trí phim sẽ chạy lên sau khi bạn bấm chụp.

Bạn thấy cái nút tròn cùng tông màu hồng với máy - đây chính là nụp chụp ảnh, chỉ cần bấm 1 cái là chụp rồi, không cần nhấn giữ. Phía trên là vị trí ống ngắm, bên cạnh là cụm đèn flash hai tông màu.

Quảng cáo

Trentay_Fujifilm_Instax_mini11_Tinhte_9.jpg Bạn để ý vị trí ngón trỏ tay trái của mình đặt vào một cái nút - đây là nút để bấm ống kính lồi ra, đồng nghĩa với việc máy đang sẵn sàng để chụp ảnh. Sẽ có một cái đèn màu đỏ ở trên báo cho bạn biết. Như vậy ngược lại, nếu không muốn dùng nữa thì chỉ cần dùng tay đẩy ống kính vào trong máy là xong, màn chập sẽ được đóng lại.

Ngắm chụp sẽ như này.

Đợi ra ảnh.

Vẩy vẩy cho ra hình, thật ra khỏi cần vẩy cũng được 😁 tầm 90 giây là hình sẽ lên đầy đủ cho bạn.

Quảng cáo

Bạn cũng có thể cầm instax mini 11 để selfie, bạn để ý hình trên bên cạnh ống kính có một cái gương, bạn chỉ cần canh vị trí khuôn mặt của mình nằm gọn trong cái gương đó là có thể ra được bức ảnh đẹp, đúng bố cục.

Về khoảng cách an toàn để chụp, cả chụp thường và chụp selfie thì cứ tầm từ 30cm - 50cm từ ống kính đến vật thể là đẹp nhất. Không nên chụp xa quá cũng như chụp gần quá.

Theo hãng thì instax mini 11 cho ảnh hài hoà về ánh sáng hơn nhờ đèn flash đánh rộng hơn, giúp người và background đều sáng đều và đẹp.

Lưu ý trong quá trình ảnh phim đang lên hình, bạn không nên chạm ngón tay vào vùng ảnh vì nó sẽ gặp hiện tượng bị in dấu vân tay lên, lúc đó ảnh sẽ bị hỏng.

Cảm nhận của mình sau khi được trải nghiệm nhanh máy ảnh Fujifilm instax mini 11:
  • Máy đẹp, nhỏ gọn, dễ chụp cho mọi người
  • Ảnh ra đẹp, chụp ban đêm hay ban ngày đều ổn
  • Tuy nhiên máy khó cầm nắm vì chủ yếu là nhựa nhám, dễ tuột tay, cũng như dễ bám bẩn
  • Chủ yếu làm bằng nhựa nên hoàn thiện cũng không tốt, một số chỗ khớp nối bị nhựa dư nhô lên khá nhiều.

Fujifilm instax mini 11 có giá 1.990.000đ, đây là chiếc máy ảnh chụp lấy liền có giá rất dễ tiếp cận cho mọi người.

Những bức ảnh lấy liền, được cầm ảnh trên tay, nó mang ý nghĩa và dễ lưu giữ kỷ niệm hơn là những bức ảnh chúng ta chụp từ máy ảnh kỹ thuật số hay chụp bằng điện thoại. Giá trị nhất là khi bạn cầm bức ảnh lên, bạn nhớ đến khoảnh khắc hôm đó được gần với những người bạn thương yêu, khoảnh khắc đẹp mà có khi cả đời bạn không bao giờ có lại được.

60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Qua lâu lắm òi cái thời chụp ảnh lấy liền để lưu làm kỷ niệm, tính năng này giờ chắc chỉ đôi uyên ương đang trong giai đoạn tìm hiểu mới có nhu cầu. Giờ thời KTS, bá tánh chỉ thích lưu trên các thiết bị di động để tiện coi 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@POL_279 Thứ này ko có trong sở thích của A nha 😁
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Mấy ng thích cổ điển retro như e thì sẽ thích những thứ này 😁, e cũng kh phải một ng chụp quá nhiều ảnh trên đt nên có một con instax để thi thoảng chụp lưu vài tấm cũng vui 😆
@POL_279 OK, vậy chúc chú vui vẻ với thứ này nha 😁
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Lâu lâu mới dùng cho những dịp cực đặt biệt thôi chứ sao dùng hằng ngày được 🤣 cũng kh vui vẻ nhưng cũng kh phải kh xài 😁
S@ng Nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon
Đừng nói nữa, quất đi em
Mình vẫn thích nhất là Polaroid, bao kỷ niệm với cái máy ảnh đó và những tấm hình chụp lấy liền... mình cũng thích Instax nhưng vẫn chưa có duyên dùng lâu dài.
notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tiền máy ko bao nhiêu, nhưng tiền giấy in ảnh mới là vấn đề. 200k cho 10 tấm tính ra ko thơm lắm.
thấy bán 700K 5 gói 10 tấm. 1 năm làm 15-20 gói là bao chụp rồi. mua đt hay máy ảnh 6-7 tr cũng phải chịu giảm giá 2-3 tr
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@notnhacvuidl Tiền film đắt với hao lắm, mình cũng mua tặng cái này nè mà dùng cứ tiếc kiệm film 😂😂
Nhìn cưng ghê 😁
Đang có 1 cái, mua cái này đúng là phí tiền. Tiền mua film là 1 cái thốn nhất, ở tiệm in chỉ 3 đến 4k 1 tấm thôi. Vỏ ngoài thì bằng nhựa nên rất dễ bị ố vàng
SoyHungry
TÍCH CỰC
3 năm
@longtrung94 Vậy nó không dành cho bạn rồi 😂😂😂. Tui xài tạo ra những tấm rất art và retro đấy. Chỉ có polaroid và instax mới ra được màu như vậy và chỉ duy nhất 1 tấm thôi. Không có tấm thứ 2. Đó là lí do người ta vẫn xài nó
@Zombie.Lover Chính xác, bạn mình chụp instax hay polaroid rất nghệ
SoyHungry
TÍCH CỰC
3 năm
@DanteXXX2898 Nhiều người ko biết gì về polaroid hay instax xong mua về rồi chê ảnh không đẹp mờ căm. Nói thiệt mấy ông đó đưa cho con 1Dx với L lense chụp chắc còn không ra được củ lợn gì hết 🤣🤣🤣🤣 nhưng được cái giỏi chê thôi
bạn phải tính giá nó là 8-9 tr vì xài tiền film 1 năm là 2-3tr =)). xài 4 năm bỏ đc rồi. Thực ra là mua cái máy ảnh 10 tr thì giá mỗi năm nó cũng giảm 2-3tr. mua cũ thì đỡ hơn
MrChildAlone
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này mua thì không đáng bao nhiêu nhưng tiền film tốn kém quá
Cu te
Dành cho người thích ảnh film hoặc đổi khẩu vị kts.
Đã lâu lắm rồi mình ko dùng máy ảnh, toàn dùng đt với lại lưu trữ hình ảnh ko bị phai màu, tiện muốn coi lúc nào cũng được
Cười vui vẻ
Máy này của teenage dùng mod ơi... mình nói con gái mình mua làm gì chụp đã không đẹp lại còn tốn tiên mua film ... cuối cùng thì máy lại bỏ xó, giờ lại thích cái canon cũ của mình , đi đâu cũng mang theo ...
Ngày xưa cũng có em intax 7
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Tháng 7 năm ngoái tặng sinh nhật người thương con instax mini 9 thấy dùng cũng ngon lắm mà kh biết con mini11 này cải tiến hơn nhiều kh, có dịp đi trải nghiệm thử được đổi qua con này
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon lành phết nhỉ. Đã nghe dòng này lâu rồi mà chưa sử dụng.
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Lưu vào fb được rồi
nên có một cái, mình thấy đi du lịch cần cái này để chia sẻ lại kỷ niệm cho những người ở vùng đất mình đi đến
Đem vào vùng sâu vùng xa chụp xong tặng liền sẽ thành đại gia ngay 😃 giờ mình có vài chiếc trong bộ sưu tập máy ảnh cho vui thôi, hình ngày xưa để lâu đổi thành màu cà phê ....
Tốn tiền giấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019