Trên tay Dell Latitude 7210: Lựa chọn hợp lý hơn iPad nhiều nếu bạn cần một máy tính bảng làm việc

Nam Air
4/2/2021 14:58Phản hồi: 199
Trên tay Dell Latitude 7210: Lựa chọn hợp lý hơn iPad nhiều nếu bạn cần một máy tính bảng làm việc
Dell Latitude 7210 được giới thiệu vào giữa năm 2020, và là bản nâng cấp của Latitude 7200 ra đời vào năm 2019. Được Dell đưa vào phân khúc “laptop for business” - tức là máy dành cho người làm việc nghiêm túc, đây thực sự là một chiếc máy đa năng sẵn sàng giúp chủ máy làm việc mọi lúc mọi nơi, muốn gọn thì biến thành máy tính bảng, cần làm laptop thì gắn bàn phím vào, cần màn hình to thì cứ cắm cáp ra màn hình to là có màn hình to.

Mời anh em xem video trên tay:

Nói về cái tiêu đề: thực sự không ít người mua iPad về với mong muốn làm việc nhưng rốt cuộc chỉ có thể dùng nó để giải trí, lướt web, xem phim, cùng lắm là đọc email trả lời sơ sơ thôi, vì để làm việc thực sự thì hệ điều hành iPadOS còn rất rất lâu mới có thể ngon được như một hệ điều hành máy tính đúng nghĩa.

Cho nên nếu anh em cân nhắc mua máy làm việc, một là mua macOS, hai là mua Windows, mua cái iPad về thì sớm muộn cũng phải bỏ thôi.

Dell Latitude 7210 có nhiều phiên bản phần cứng khác nhau, Core i5, i7, 8GB RAM, 16GB RAM, bản mình mượn trên tay là bản chạy i5 đời thứ 10, 8GB RAM, 512GB SSD.

Mình nghĩ cấu hình này thì thoải mái làm văn phòng rồi, Office, bảng biểu tính toán gì dư sức.

Máy rất gọn nhẹ, tổng cả máy và bàn phím là 1.2Kg, tháo bàn phím thì cái máy chỉ 800g mà thôi, rất tiện mang vác.

Màn hình 12.3 inch độ phân giải 1920 x 1280, tỉ lệ 3:2, màn hình này có cảm ứng đa điểm, hỗ trợ bút, mặt kính Gorilla Glass DX, card màn hình là Intel UHD 620 graphics.

Quảng cáo

Về tổng thể, Dell Latitude 7210 rất rất giống với Microsoft Surface Pro, cũng là kiểu máy tính bảng có “chân chống” kick stand.

Có lẽ họ có thỏa thuận sử dụng thiết kế chung với Microsoft chăng? Nói chung cũng không quan trọng lắm, mình thấy máy đẹp là được rồi.

Cái bản lề cho phép chân chống máy nghiêng với nhiều góc độ khác nhau rất vững.

Quảng cáo

Phần thân vỏ của laptop Dell Latitude 7210 dùng rất nhiều vật liệu ma nhê để nhẹ và bền.

Về cổng kết nối và thiết bị ngoại vi thì máy này bao la luôn, 1 cổng USB 3.2 gen 1, 2 cổng USB-C USB3.2 gen2 PD, Display port, khe thẻ nhớ, lỗ cắm tai nghe 3.5mm.

Phần bàn phím được kết nối bằng từ tính chắc chắn, dễ tháo lắp, bàn phím cho cảm giác gõ tốt, lai có luôn đèn nền.

Bàn rê trackpad hỗ trợ nhiều ngón, vuốt nhạy.

Ngoài ra nếu cần mua thêm phụ kiện thì Dell có tha hồ phụ kiện cho bạn chọn luôn:

Cắm cáp DisplayPort ra màn to nè ha.

Mua cục dock Thunderbolt với hàng chục cổng nè ha.

Mua bút tha hồ vẽ vời nè ha.

Hoặc là mua cục apdapter thunderbolt nhỏ.

Hoặc mua cục pin PD cắm sạc luôn để dùng lúc không có điện nguồn.

Nói tóm lại, nếu anh em cần một chiếc máy tính gọn nhẹ, đa năng, làm được mọi việc mà một chiếc máy tính làm được thì cứ chọn em này để làm việc, ngon hơn iPad rất nhiều lần:
  • Hỗ trợ cắm màn hình ngoài
  • Nhiều cổng kết nối
  • Chạy Windows 10 Pro
  • Hàng triệu ứng dụng phục vụ công việc
  • Nhiều phụ kiện Thunderbolt / USB-C

Còn nếu anh em cứ thích khổ sai, dùng iPad để làm việc thay PC thì cứ cố gắng làm, cuộc sống của anh em mà!

Cám ơn iCamp.vn đã cho mình mượn máy để trên tay. Mời anh em qua đó mua hàng ủng hộ shop nhé! Giá máy tùy cấu hình, từ 19.9tr bảo hành 3 năm tại US nha anh em.
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ky Loki
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mới xem xong vìdeo trên youtube tv. Sẽ cân nhắc con này với gram
@hoan_tbd45 ý mình là nếu làm máy từ 1 cục nhôm nguyên khối, nặng hơn thì sẽ không bị
chứ mình dùng con 2020 thấy bản lề rất tốt, rung mà mình bảo là màn hình rung tại chỗ chứ không bị kiểu gập ra gập vô
@Ky Loki Bản lề thô quá
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
@DanteXXX2898 Vậy có lẽ là ở đời 2018 cái bản lề nó yếu hơn (có độ rơ) nên dễ bị rung hơn bạn à.
@hoan_tbd45 à bác dùng bản 2018 thì bị thế là đúng rồi, bản 2020 dùng bản lề truyền thống nên ngon
nhìn nó rườm rà quá
@M-ART Đọc còm của @cuhiep thì nhớ suy nghĩ 8 lần trước khi rep 😃
@cuhiep Rườm rà ah? Nhìn hắn còn gọn gàng hơn 2 cu nhà tớ nhé.
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@phamtuananh2085 Loa thì khủng nhưng tivi thì nhỏ :v
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@phamtuananh2085 Nhìn đáng sợ thiệt 🤣🤣 quá trời đồ luôn
Cũng khá hợp lý.
Giá 20 củ thì cũng vừa túi tiền
gì bảo hành 3 năm luôn hả
mình mua máy 18 tr mà bảo hành 1 năm
chắc tùy dòng quá
hòi mua dell ins
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Trần Huy Hoàng latitude dòng business nên bảo hành lâu hơn á bác
teobe
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtu3496 Mỹ mấy dòng latitiude toàn BH 3 năm bác à, bét thì 2 năm. Mình mua mấy em máy cũ trước mấy năm nhiều con vẫn còn bảo hành.
ngon choét mà
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng ngang ngang Surface, chẳng biết con nào hơn con nào
@Trungsao1987 Có TB3 nha bạn
@eragonhnn Mình cũng đang chờ. Đang phân vân Pro 7 thì thấy bài này. Trước giờ k biết con này luôn
@tunglinhk1 Thich surface hơn
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhgiap86 Có mua không cậu? Dùng ổn chứ?
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
Cạnh tranh sur pro...
19.9tr bảo hành 3 năm. Ngon đấy
@Hienle0512 Một số trường hợp chuyển bảo hành được. Nhưng hiện tại thì thua 😆)
@Nam Air đây bác ơi
@Nam Air Pin dc bao lâu , ? Ko thấy nói
@mimi_emyeu Chỉ xach tay thôi ban ah
Và vẫn chẳng ai mua. Người dùng ipad dể làm việc nghiêm túc nghĩa là họ đã có sẵn một con mac ở đâu đó rồi, chứ k thiển cận như mod đâu
Cười vô mặt
@chân mây tím Đã "dùng ipad làm việc nghiêm túc" lại còn lôi thêm máy mác vào. Lmao....các bác rắc giùm e thêm tí logic vào đây với =.=
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@chân mây tím Nếu đã “làm việc nghiêm túc” được bằng ipad thì bản thân họ đã khai thác được tiện ích từ ipad để phù hợp công việc của họ cần, phải thêm laptop thì khác khỉ gì cái ipad đó vô dụng mà “nghiêm túc”?
@chân mây tím Hahao
Hienle0512
TÍCH CỰC
3 năm
Vấn đề pin, nhiệt độ và khả năng kết nối của em như thế nào nhỉ.
@Hienle0512 cùng vấn đề quan tâm, chưa thấy ai trả lời nhỉ?
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
@Hienle0512 Máy mới nên chưa thấy có nhiều reivew chi tiết.
Xem review của model 7200 thì đánh giá cũng ổn nên có thể đoán là model này sẽ có thời lượng tốt hơn 1 chút.
Mình xem review của 7200 ở trang này
https://www.notebookcheck.net/Dell-Latitude-7200-2-in-1-Laptop-Review-The-hybrid-device-leaves-a-good-impression-despite-its-yielding-keyboard.435546.0.html
@Hienle0512 Dell thi o
Thích cái DA300 thôi mà đợt trước nó đắt lắm, nên chọn brand khác.
Giờ nó rẻ r thì lại thấy nhu cầu sử dụng không nhiều.
Dell có ra mắt bản mới vs design sang và nhỏ gọn hơn không nhỉ? 😁
Quyenlt2908
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quyetbuu991 Rẻ bao nhiêu vậy bác? Đợt e mua 700k, cu e muốn mua mà thấy đắt quá
@quyetbuu991 700k là fake à bro? Đợt e check giá nó hơn trăm đô mà nhu cầu e k tới, thích lắm mà nhắm sang e khác, ~60$ ạ
Chu Liêu
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn thấy quen mắt, hình như gặp ở đâu rồi 😁
@Chu Liêu Gặp ở nhà bác Bill chứ đâu 😁
Chu Liêu
TÍCH CỰC
3 năm
@CàChớn-Forever
Cười vô mặt
Đ có ipad os, đ có màn 120hz, đ có face id = rác. Không hiểu sao mà vào tinhte dám khen máy khác ngon hơn apple?
Irisiioo
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanminh9889 Số đông ko thích iPad, MacOs, PadOS thì nó là sự lựa chọn. Group tập hợp nhiều thành phần mà anti lúc nào chả nhiều nên bơ đi mà sống. Sân si cho cực, cà khịa dzui là đc
ASin1268
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có hàng chính hãng không ad
teobe
TÍCH CỰC
3 năm
@ASin1268 Đối tượng khách hàng ít nên chủ yếu xách tay thôi, ko nhập chính hãng đâu bác.
secmask
ĐẠI BÀNG
3 năm
đang dùng con đời trước của con này, có cái cáu nhất là Dell làm nó bị lỗi nguồn, khiến máy không rơi hẳn vào chế độ sleep được, rất tốn pin khi sleep máy.
HungDB
TÍCH CỰC
3 năm
Viền dày quá nhỉ
@HungDB vậy cầm làm việc mới thoải mái đó bác ơi, nhất là cầm viết vẽ
ASin1268
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có ae nào đang sd review phát đang quan tâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp