Thủ thuật thay đổi âm thanh khởi động mặc định của Windows 10

10/2/2021 7:21Phản hồi: 19
Thủ thuật thay đổi âm thanh khởi động mặc định của Windows 10
Nếu không thích âm thanh khởi động mặc định của Windows 10, anh em hoàn toàn có thể sử dụng thủ thuật sau để thay đổi thành bất cứ âm thanh nào mà anh em thích nghe. Cách làm cũng khá đơn giản thôi, mời anh em vọc thử theo các bước bên dưới nhé.
  • Tắt Fast Startup: Khởi động nhanh là một tính năng cho phép chúng ta mở máy nhanh hơn, tuy nhiên nó sẽ tắt luôn âm thanh khởi động máy. Việc tắt nó đi không ảnh hưởng gì đến hiệu suất tổng thể mà chỉ làm máy khởi động lâu hơn một chút ít. Tắt nó bằng cách Control Panel > Hardware and Sound > Power Option > Choose what the power button does > Change settings that are currently unavailable > Tắt Fast Startup.
  • Bật âm thanh khởi động: Sau khi tắt Fast Startup, anh em cần mở chức năng cho phép tuỳ chỉnh âm thanh thông báo. Mở regedit, theo đường dẫn HKEY_CURRENT_USER\AppEvents\EventLabels\WindowsLogon. Click chuột vào mục ExcludeFromCPL và nhập 0 vào chỗ Value data, đồng thời chọn Hexadecimal.
  • Tải âm thanh mà anh em thích. Anh em tải ở nguồn nào cũng được hoặc bất cứ cái nào anh em muốn đổi.
  • Đổi lại định dạng của file âm thanh trên thành WAV
  • Thay âm thanh bằng cách tìm chức năng Change System Sounds, tick vào mục Play Windows Startup sound. Sau đó anh em bấm nút Browse để tìm đến file mà anh em vừa chuẩn bị. Lưu lại là xong.
Nếu sau khi vọc muốn đổi lại âm thanh cũ thì anh em làm bước cuối bên trên, nhưng chọn vào cái Windows Logon.wav là được. Ngoài ra cũng có một vài ứng dụng hỗ trợ thay đổi nhanh âm thanh khởi động như WinAero Tweaker. Tuy nhiên mình không thích tải một đống ứng dụng về máy nên cái nào làm thủ công được thì mình làm thủ công.
Tham khảo MUO
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thôi âm thanh nó đi theo mình 6 năm nay rồi, quen tai rồi, ko nghe thấy âm mặc định mới khó chịu 😆)
Ôi mình ko nhớ lần cuối mình nghe tiếng khởi động Windows là lúc nào luôn. Cứ bật lên thấy nó quay 3 vòng xong vào luôn 😁
Từ hồi dùng Win10 mình quên luôn là nó có âm thanh khởi động.
Thôi thì cũng đã quen với nó r.
Ngày xưa quán net bị bọn nó đổi bằng những âm thanh rên rỉ
Cười vô mặt
egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
win 10 có logon sound à. k nghe bao giò
Mình quên luôn cái âm thanh khởi động rồi
Vui vẻ 😆
dtk89
CAO CẤP
3 năm
chỉ nhớ mỗi âm thanh khởi động của XP huyền thoại
chưa bao giờ làm cái này luôn
fan mặc định đâu rồi
Cười vô mặt
S@ng Nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon
Anh theo em
hồi đó cũng nghịch nát bét cái win nhưng cuối cùng nhận ra là mặc định vẫn tốt nhất .
hẳn là thủ thuật.
âm thanh xp bật lên nghe mới hay chứ từ 7 đổ lên là tắt r.
@supermanktqd 7 sp1 chưa tắt nè bạn. Nghe nó phê đến đỉnh!
OneNine4
ĐẠI BÀNG
3 năm
win 10 có hả ta, sao đó g mình chưa nghe thấy gì hết :v
@Tuấn Anh Pro w10 mặc định bị tắt đi
mình ko quan tâm tới mấy này luôn á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095