[Chia sẻ] Mình thử build máy tính cho trẻ học tại nhà, khoảng 8 triệu đầy đủ hệ thống

bk9sw
16/2/2021 13:11Phản hồi: 200
[Chia sẻ] Mình thử build máy tính cho trẻ học tại nhà, khoảng 8 triệu đầy đủ hệ thống
Học sinh tại một số tỉnh thành sẽ phải ở nhà học trực tuyến sau Tết. Chắc chắn các em sẽ cần đến máy tính, phụ huynh cũng cần phải chuẩn bị máy cho con và hỗ trợ con học. Mình thử build với các linh kiện rẻ xem chi phí vào khoảng bao nhiêu, luôn cả màn hình và các thứ như bàn phím, chuột và webcam và sẽ tiếp tục nghĩ thêm về các phương án khác ...

Dàn máy không cần quá mạnh

Theo mình thì một dàn máy với CPU 2 nhân, GPU tích hợp là đủ để học sinh tiêu học, trung học học tập từ xa . Dàn máy không cần phải cấu hình cho mạnh làm gì bởi những tác vụ mà các em xài chủ yếu là hội thoại video, văn bản. Thứ mình nghĩ sẽ ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm học tập của trẻ là màn hình, webcam và âm thanh.

Anh em có thể chọn giải pháp mua máy ráp sẵn tại các cửa hàng, giá cũng rất tốt. Mình thì thích tự ráp, anh em có thể mua đồ về ráp cùng với con, cơ hội để dạy cho cu cậu về PC và DIY luôn 😁.

Ở phân khúc giá rẻ, máy văn phòng thì lựa chọn CPU cũng rất đa dạng, Intel có Pentium/Celeron, AMD có Athlon. Đây đều là những con CPU có giá tốt và định hướng đúng đến phân khúc này. Mình xác định chi phí bỏ ra cho CPU sẽ không quá 2 triệu đồng.

Intel

Nếu Intel, mình chọn Pentium hơn bởi nó sẽ đáp ứng rất tốt những ứng dụng khai thác siêu phân luồng như hội thoại online, webcast … - những ứng dụng này đều cần đến codec để mã hóa, giải mã tín hiệu hình ảnh và âm thanh giữa 2 đầu. Celeron và Pentium phổ biến có 2 nhân, khác biệt chính nằm ở siêu phân luồng, Celeron chỉ có 2 nhân 2 luồng trong khi Pentium 2 nhân 4 luồng, mức giá cũng không chênh nhau quá nhiều.

Pentium Gold G6400.jpg
Hiện tại trên thị trường mình thấy vẫn còn những con Pentium Gold đời 9 có mức giá dưới 2 triệu như Pentium Gold G5400, G5420 với mức giá tầm 1,7 triệu đồng. Tuy nhiên, nếu so với dòng Pentium thế hệ 10 thì mức giá này không rẻ hơn mà thậm chí còn cao hơn. Vì vậy, mình sẽ chọn đời 10 như Pentium Gold G6400 - đây cũng là con Pentium đời 10 mà mình thấy nhiều chỗ có hàng nhất. Pentium Gold G6400 có 2 nhân 4 luồng và xung giờ đây đã là 4 GHz, cao hơn hẳn so với thế hệ G5400 hay G5420. Giá bán mình cũng thấy ở 1,6 - 1,7 triệu đồng.

Pentium Gold G6400 stock cooler.jpg
Tản nhiệt cũng đã được tặng kèm CPU nên anh em không cần phải mua thêm tản. Những con Pentium chỉ có mức TDP ở 54 - 58 W thành ra chiếc tản nhiệt tặng kèm đủ để giúp nó hoạt động ở hiệu năng tối đa.

ASRock H410M-HVS.jpg
Cần lưu ý là dòng Pentium thế hệ 10 đã chuyển sang sử dụng socket LGA 1200 và bo mạch chủ giá rẻ tương thích sẽ là dòng H410. Nếu anh em mua Pentium đời 8, 9 thì dùng bo H310. Những chiếc bo mình thấy có giá rẻ là Asrock H410M-HVS, mức giá tầm 1,5 triệu đồng hay MSI H410M-A PRO trên shopee mình thấy bán chỉ 1,3 triệu đồng. Một con CPU 2 nhân như Pentium Gold G6400 sẽ không đòi hỏi một dàn VRM mạnh, nó cũng không hỗ trợ Turbo Boost hay OC gì nên một chiếc bo đơn giản như H410 là đủ.

Combo Pentium G6400 + H410 sẽ rơi vào khoảng 3 - 3,2 triệu đồng.

AMD

Quảng cáo

AMD Athlon 3000G.jpeg
Nếu AMD, mình sẽ chọn Athlon 3000G - có thể nói là lựa chọn cực tốt trong thời điểm hiện tại và sẵn hàng. Đây là con CPU 2 nhân 4 luồng, kiến trúc Zen, xung 3,5 GHz và tích hợp sẵn GPU Radeon Vega 3. Giá bán của con Athlon 3000G chỉ ở 1,3 triệu đồng.

Athlon 3000G stock cooler.jpg
Dòng Athlon 3000G cũng tặng kèm tản nhiệt nên chúng ta không cần phải sắm thêm.

ASUS PRIME A320M-K.jpg
Athlon 3000G được xếp vào dòng Picasso (chung dòng với Ryzen 3000 series), nó có thể đi với bo A320 - thế hệ chipset 300 series ra mắt cùng với Zen đời đầu nhưng cần lưu ý là phải cập nhật BIOS mới để hỗ trợ. Anh em có thể yêu cầu người bán kiểm tra vấn đề này và hỗ trợ cập nhật BIOS. Chẳng hạn như chiếc bo Asrock A320M-DVS R4.0, giá chỉ tầm 1,2 triệu đồng và BIOS hỗ trợ Athlon 3000G từ bản P3.30 trở lên. MSI A320M-A PRO có giá tầm 1,3 triệu đồng, BIOS hỗ trợ Athlon 3000G từ bản 7C51v10. Tương tự với ASUS PRIME A320M-K, hỗ trợ từ BIOS 4801.

Anh em không cần thiết phải mua B450 để xài với Athlon 3000G nhưng mức giá của B450 thực tế lại chỉ chênh A320 từ 200 - 300 ngàn. Vì vậy B450 cũng là lựa chọn hợp lý nếu hầu bao của anh em dư ra chút.

Quảng cáo

Combo Athlon 3000G + A320 sẽ tầm 2,6 - 2,7 triệu đồng, nếu xài với B450 thì sẽ tầm 3 triệu đồng.

RAM

G.Skill Aegis.jpg
Về RAM, có 2 hướng để trang bị cho máy. Nếu anh em xài dòng bo H410 hay A320 thì cần lưu ý nó chỉ có 2 khe RAM, riêng với B450 thì có 4 khe thoải mái nâng cấp hơn. Mình thì sẽ lắp sao cho cấu hình vừa đủ, tối ưu được hiệu năng, đủ mạnh để học.

Lắp 2 thanh 4 GB: 4 GB DDR4-2400 hoặc DDR4-2666, anh em không cần phải phí tiền cho những thanh RAM có bus cao hơn 2666 MHz đối với Pentium hay Athlon 3000G. Tại sao mình lại gắn 2 thanh 4 GB thì để chạy kênh đôi, từ đó GPU tích hợp Intel HD Graphics trên con Pentium hay Radeon Vega sẽ có thể đạt hiệu năng tốt hơn. Nếu anh em cho bạn trẻ chơi game như Liên Minh thì vẫn có thể chơi tốt được

Giá RAM 4 GB cũng khá rẻ, chẳng hạn như cây G.Skill Aegis 4 GB DDR4-2400 có heatsink hay ADATA 4GB DDR4-2666 có giá chưa đến 500 ngàn. Những thương hiệu khác như Crucial, Kingston cũng tương tự. Anh em gắn 2 cây thì chỉ mất 1 triệu đồng.

Lắp 1 thanh 8 GB: Đây là lắp để nâng cấp về sau vì bo mạch chủ H410 hay A320 chỉ có 2 khe RAM. Vấn đề mình nghĩ là 16 GB RAM với 1 con Pentium Gold hay Athlon 3000G khá là thừa, trừ khi anh em muốn cho "cu cậu" chơi game về sau, gắn thêm card đồ họa rời cho nó. Mà đã như vậy thì cũng phải nâng luôn cả CPU, ít nhất phải lên Core i3 hay Ryzen 3 4 nhân.

SSD

Crucial BX500.jpg
SSD thì mình nghĩ một chiếc SSD SATA III bất kể form 2,5" hay M.2 là phù hợp với dàn máy này. Dung lượng có thể là 120 GB hay 240 GB. Mức giá của dòng ổ SSD SATA ở mức dung lượng này sẽ dưới 1 triệu đồng. Một chiếc ổ mà mình từng xài, rất ổ trong tầm giá này là Crucial BX500 240 GB, giá khoảng 800 ngàn. Ngoài ra cũng tầm giá và dung lượng có thể chọn con Adata SU650, dòng Kingston A400 hay WD Green cùng dung lượng thì sẽ đắt hơn vài chục ngàn.

Cá nhân mình thì sẽ chọn 240 GB trở lên thay vì 120 GB bởi mức dung lượng này sẽ đảm bảo dư thừa cho Windows 10, ứng dụng, tài liệu và vài cái game. 120 GB thì sẽ khá là thiếu, Windows 10 cập nhật một hồi sẽ nuốt phần lớn dung lượng trống còn lại.

PSU & Case:

Cooler Master Elite V3 P400.jpg
Giờ đến cái nguồn và case. Với một dàn máy giá rẻ, linh kiện không đòi hỏi quá nhiều điện năng thì một cái nguồn 400 W đổ lại là quá đủ. Ở phân khúc nguồn rẻ dưới 400 W thì mình thấy rất nhiều lựa chọn với tầm giá từ 400 ngàn đến 1 triệu đồng. Ở tầm giá này thì khó mà tìm một chiếc nguồn đạt chuẩn 80 Plus Bronze nên mình cũng không đặt nặng về yếu tố này, chỉ cần có PFC (Active hoặc Passive) là được rồi. 2 con nguồn 400 W mà mình thấy giá tốt, có thương hiệu và có Active PFC là FSP AX400ATX, tầm 580 ngàn và rẻ hơn có Cooler Master Elite V3 PC400, giá tầm 530 ngàn. Mình có thấy một số con nguồn còn rẻ hơn nhưng không có PFC. Vì vậy mình không ham rẻ về cái nguồn, nguồn có Active PFC lại còn đáng xài hơn vì bộ nắn dòng chủ động cho dòng điện ổn định, tiết kiệm điện năng hơn.

Một cái case "cỏ" phù hợp cho dàn máy này. Không cần thiết phải sắm một cái case cho hoành tráng với kính cường lực làm gì cho phí tiền, chỉ cần nó đủ thoáng và chắc chắn là được. Một chiếc case theo mình chỉ cần giá 300 ngàn đổ lại thôi và ở phân khúc này thì những chiếc case văn phòng rất nhiều với đủ các thương hiệu như E-Dra, Xigmatek, KENOO, Jetek, SAMA … Nếu cái case không có kèm quạt, hoặc hơi bí thì anh em nên mua thêm 1 cái quạt case hút phía sau, giá tầm vài chục ngàn.

Màn hình phải rộng, có hạn chế ánh sáng xanh

Như mình đã nói ở đầu bài, màn hình là thứ trực tiếp ảnh hưởng đến trải nghiệm học tập cũng như sức khỏe của trẻ. Vì vậy mình sẽ dành tiền sắm cái màn hình chất lượng cho trẻ. Một chiếc màn hình tầm 21.5 - 24" mình nghĩ là đủ đối với nhu cầu học tập, đủ không gian để trẻ có thể vừa gọi video với một cửa sổ màn hình, mở bài tập, tra cứu trên web. Tiêu chí mình đặt ra là một chiếc màn hình dùng tấm nền IPS hoặc VA - 2 công nghệ tấm nền cho chất lượng hình ảnh tốt, độ phân giải FHD và phải có tính năng giảm ánh sáng xanh để bảo vệ mắt khi trẻ sử dụng lâu.

Lenovo L22e-20.jpg
Ở tầm giá 2 triệu thì mình thấy con Lenovo L22e-20 có thông số tốt với tấm nền VA, độ phân giải FHD, thiết kế viền khá mỏng và độ sáng tối đa 250 nit. Mình có kiểm tra OSD của con màn hình này và nó có tính năng giảm ánh sáng xanh Low blue light cũng như một số tính năng tối ưu cho văn bản như Text Mode, Video Mode.

Dell E2219HN.jpg
Nhỉnh lên một chút tầm 2,5 triệu thì anh em có thể chọn con Dell E2219HN, tấm nền IPS, FHD, độ sáng 250 nit. Những chiếc màn hình của Dell thì có tính năng ComfortView để giảm ánh sáng xanh, chống chăng thẳng cho đôi mắt.

MSI PRO MP241.jpg
Và nếu anh em muốn một con màn hình cỡ lớn hơn nhưng vẫn ở tầm giá 2,5 triệu đồng thì MSI PRO MP241 đang giảm giá từ 3 triệu xuống mức này. Đây là dòng màn hình mới của MSI hướng đến học tập và làm việc từ xa. 23,8", tấm nền IPS, FHD, độ sáng 220 nit, màu sắc cũng khá ổn.

Nếu hầu bao của anh em dư dả hơn thì có thể tiến đến phân khúc 3 triệu và lúc này thì rất nhiều màn hình ngon. Mình chỉ nhắm chừng màn hình ở 2,5 triệu đổ lại thôi vì còn phải mua thêm bàn phím chuột, tai nghe và webcam.

Lưu ý về thiết bị ngoại vi như webcam, tai nghe

Logitech MK200.jpg
Về bàn phím và chuột thì anh em nên mua combo. Chẳng hạn như combo có dây MK200 của Logitech giá chỉ 300 ngàn, rẻ hơn có MK120 giá 260 ngàn. Nếu anh em mua không dây thì chỉ cần thêm 100k lấy combo MK220 của Logitech là ngon nhất rồi. Ngoài Logitech ra thì mình thấy còn nhiều hãng làm combo phím chuột như Genius, Fuhlen, Newmen nhưng mình vẫn ưu tiên Logitech vì độ bền.

Logitech C270.jpg
Tiếp đến là webcam, một cái webcam đủ xài chớ không cần thiết phải siêu rõ. Các em sẽ cần webcam để điểm danh và tương tác với thầy cô. Tuy nhiên, webcam không phải là thứ rẻ tiền trong dàn máy tính. Mình sẽ chọn Logitech một lần nữa với dòng webcam có thể nói quốc dân là C270. Giá của nó hiện tại tầm 500 - 600 ngàn. Chiếc webcam này có thể quay video 720p@30fps, trường quan sát 60 độ vừa đủ với không gian trước mặt học sinh từ đó tránh để lọt những cảnh xung quanh vào khung hình. Mic tích hợp trên webcam có tính năng giảm nhiễu âm từ môi trường ở khoảng cách 1,5 m và công nghệ RightLight 2 tự động điều chỉnh ánh sáng.

Về âm thanh thì mình nghĩ chỉ cần một chiếc tai nghe 3,5 mm dạng tai nghe di động là đủ để học. Mình cũng đã từng có thời gian học online nên kinh nghiệm của mình là xài tai nghe di động. Đeo tai nghe di động trong một buổi học kéo dài vài tiếng sẽ ít gây mệt mỏi như khi đeo tai nghe chụp đầu, vừa nóng vừa nặng. Thêm vào đó là tai nghe di động cũng kín và giúp trẻ có thể tập trung vào bài học, nghe được lời giảng của thầy cô hơn. Không nên mua loa ngoài vì âm thanh loa ngoài có thể ảnh hưởng đến các bạn học khác.

Chi phí mình ước lượng nếu tự đi mua sắm tự ráp như vậy rơi vào khoảng 8 - 8,5 triệu đồng. Nếu anh em chịu khó đi tìm từng món tại nhiều nơi hay chơi hàng cũ thì chi phí sẽ còn rẻ thêm. Mình chỉ tham khảo giá tại một số trang bán hàng chính hãng và hàng mới. Ngoài ra mình cũng có tìm hiểu về các giải pháp như NUC, máy bộ và sẽ chia sẻ với anh em trong một bài khác.
200 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu linh kiện cũ core i5 gen 4th màn 22" đủ bộ tầm 5,5 triệu. Còn mua laptop cũ core i5 gen 2th hoặc 3th, màn hình 15,6" tầm dưới 4 triệu (ổ ssd 240gb).
@Phức Hợp Vâng,nên bác chủ thớt fai cân nhắc 2 vấn đề này thôi
@Phức Hợp @Phức Hợp vấn đề điện năng thực sự là không cần thiết. 1 tháng đóng thêm tầm 100k là cùng. VÀ vấn đề học online cũng chỉ vài tháng đến 1 năm . Mua 1 con laptop cũ mèm sử dụng thế hệ 6 7 năm trước, tiết kiệm dc chút ít tiền điện , nhưng lại lỗi về lâu dài, Lứa tuổi thật sự cần laptop là lứa vừa tốt nghiệp cấp 3. Như thế việc mua 1 laptop cùi , hàng cũ , rủi ro hư hỏng cao, nhu cầu giải trí không đáp ứng tốt,dành cho đối tượng là cấp 1 và cấp 2, đó là 1 khoảng đầu tư không khôn ngoan.
@Louislucifer1997 Đã mua cũ thì mua dòng doanh nhân, chứ mua dòng thường về thờ à =)). Dòng doanh nhân thì nó bền và ổn định thấy bà cố luôn, còn điện thì về "gần 0".

PC + monitor: cỡ 200W (5h hết 1 kWh), p mua phụ kiện, không đổi vị trí học được.
Lap: cỡ 50W (20h hết 1kWh), full web cam, loa, di chuyển được.
@Phức Hợp Bạn vẫn không hiểu vấn đề à, Mua cũ không phải ai cũng biết mua , hàng không phải lúc nào cũng có. Bạn cứ nói cái miệng, người ta đi mua hàng cũ, xài 1 2 tuần hư hỏng bạn có chịu trách nhiệm không????/ Còn PC tôi nói đều là hàng mới đều bảo hành 2 -3 năm. Nhìn mà tự hiểu đi nha.
Góp ý laptop cũ: Dell Latitude E5470 i5 gen 5 cấu hình 8GB RAM 256 GB SSD màn Full HD đang ở tầm 6-7 triệu trên thị trường, mua ổn hơn dàn này vì dùng tiết kiệm điện hơn, lại nhỏ gọn dễ di chuyển phù hợp cho học sinh, sinh viên.
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@Hieuvatm Mình cũng dùng như vậy vì con lap asus mình có 14" còn con mac air m1 có 13.3 nhìn nhỏ xíu. Về nhà xuất màn ngoài nhìn cho đã mắt
@bleachsreapers cũng đang quan tâm con lap này, bác mua ở đâu vậy????
@namnguyen13088 Em mua ở đây
@bleachsreapers @bleachsreapers Đầu tiên hàng cũ không phải ai cũng biết mua, không phải chỗ nào cũng sẵn hàng mà bán , uy tín hay không. Bỏ ra 1 số tiền không nhỏ đi mua 1 con hàng của 5 6 năm trước, giá trị sử dụng không dài. Đối tượng ở đây là trẻ nhỏ cấp 1 cấp 2, nhu cầu laptop là không cần thiết. Việc sử dụng PC sẽ giúp phụ huynh quản lý dc giờ giấc ngồi máy tính của con trẻ tránh lạm dụng. Cấu hình máy hàng mới bảo hành đầy đủ giảm thiểu tất cả rủi ro. Đầu tư số tiền cho 1 con hàng không có giá trị lâu dài, là 1 việc không thông minh.
Mua lap thì có sẵn webcam với mic, touch pad + bàn phím, không cần sắm thêm thiết bị ngoài tất cả trong một sẽ tiết kiệm hơn
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@bleachsreapers Nhưng với bộ này thì màn hình chỉ khoảng 14-15.4" ko thể to và rõ như cái màn 22-24" đc. Chưa kể khi bạn kê lên và xài bàn phím rời thì vô tình lại đẩy cái màn đi xa thêm 1 tẹo, khiến cái màn nó lại càng nhỏ hơn. Thêm nữa gặp đứa nào nó vừa học vừa uống nước, lỡ tay nc tràn vào thì coi như xong.
Lap thì sẽ tiện cho SV hơn, còn trẻ nhỏ thì mình nghĩ bộ máy gợi ý của mod cũng ko tồi.
@revention Okok
@revention
Duy Luân Dễ Thương
@bleachsreapers @bleachsreapers Tiết kiệm hơn được bao nhiêu. Cấu hình PC chủ thớt , thêm bộ phím chuột văn phòng 150k shopee, màn hình 19 inch 1tr7, loa tgdd 300k, webcam mic tgdd 500k. Tổng cũng chỉ trong 7tr. Trong khi co hàng laptop cũ mèm từ 5 6 năm trước, giá trị lâu dài đã không còn, đồ điện tử đều có tuổi thọ. độ bền laptop không bằng PC. Chả có lý do gì đi mua hàng cũ không có giá trị lâu dài, trong khi mua được hàng mới. VÀ các bậc phụ huynh và con nít gần như 90% không biết xem hàng cũ. Đi cho chúng nó lừa gà à.
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thì ráp cho đứa con học online bộ máy cũ màn 22" full + camera + bộ tai nghe có luôn míc, tổng hơn 5 triệu (core i5 gen 4th)
the beo93
TÍCH CỰC
3 năm
@HMG2020 Giờ còn mua mấy combo đời tống này làm gì nữa. Hiệu năng kém lại tốn điện
@HMG2020 nhìn thì rẻ nhưng chưa chắc đã rẻ 😁
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
@the beo93 Tiền nào của đó, hiệu năng cho học sinh thì vẫn thừa thoải mái mà. Nếu buil gen 10th thì cpu core i3 cũng 2,8 triệu, main 1,5 triệu rồi
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
@manchirua Mình buil cho con cái học online, cài win10, office2019, room chạy thoải mái. Bạn có phương án nào ổn hơn thì tư vấn cho mọi người coi.
combo này quá ngon để học rồi, thanks mod!
mình xài màn hình Dell full-HD 22-inch & con Intel NUC cài Hackintosh chạy khá ổn.
Tầm giá chỉ khoảng 5tr.
@Bảo-Duy NUC đời 5 cũ mà bạn. nhưng vừa với nhu cầu của mình rồi 😁
@Hieuvatm NUC đời 5 cũ mà bạn. nhưng vừa với nhu cầu của mình rồi 😁
aiantam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang có 2 con Nuc5 i3, mới 100% ko xài, nếu thích mình để lại nè
SDT : 0909 chín 5 chín 3 chín 2
SóiKon95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@aiantam Giá cả sao bác.
Quá hay
ổn phét
mua máy tính là để xem film và soạn thảo văn bản luôn chứ. giờ máy mạnh rồi nhu cầu cá nhân 10 năm ko cần nâng cấp đâu. làm cái vỏ case kính đẹp luôn. chip nên chọn i3 9100f hoặc 10100f cực mạnh. nên làm con gt1030 có quạt tản nhiệt cho thoải mái sau này còn kéo phim 4k hoặc mở file excel nặng chứ? ram 8gb ok. màn giờ nên chơi loại ko viền khoảng 3tr dùng sướng hẳn so với viền dầy ấy. ý kiến cá nhân
tanngle
TÍCH CỰC
3 năm
@minhminh87 Màn đó có 4k à thím
Theo mình thì i3 9100f + h310 + gt1030 + ram 8gb + ssd 240gb là đủ 6tr!
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phanhuy5491 Riêng i3 9100f h310 vs gt 1030 đã quá 5tr r.zzz
@phanhuy5491 Còn nguồn, vỏ, chuột phím , wC, mic, tai nghe, màn hình nữa
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
@phanhuy5491 Commen cho vui hả? Đáu ra cái rẻ vậy? Bạn tích giá từng cái xem tổng cả bộ có cả chục triệu không?
Con webcam logi giống của mình. Mình mua 554k
ultratrung
TÍCH CỰC
3 năm
case i5 đời 4 màn 22ich tầm 5 củ cũng ổn, mua thêm cái webcam nửa là oke
toi_loi_acon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Năm ngoái cũng định build 1 case. mà các anh em mỗi người cho 1 thứ ghép lại thì thành case luôn 😆)
se7enx18
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá hợp lý, đợt em lắp Ryzen 2200G, ram 8GB và màn 23" Dell cũng tầm 8-9tr đủ cho nhu cầu làm việc và giải trí cơ bản
Nếu có thể chọn i3 thì sẽ lâu dài và thoải mái hơn xíu. Nếu là tớ, tớ sẽ chọn main, chip, ram 2nd.
Mình cũng ưu tiên máy bàn cho trẻ hơn, nhưng nếu chọn, mình chọn AIO. Cũ thôi cũng được, gọn cái bàn, gọn dây nhợ, màn hình to, ngồi thoải mái. Lap cũng có lợi thế riêng, nhưng 2 cái nhược chí mạng là màn hình và độ bền. Bền ở đây là các cháu lỡ đổ cái gì lên bàn phím hay những việc tương tự, tệ lắm thì bộ desk sẽ đi combo phím + chuột, lap thì tùy duyên.
Mình thấy hợp lý đó :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019