Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Người thực sự yêu thích nhà sạch sẽ tự lau nhà

cuhiep
17/2/2021 4:58Phản hồi: 187
Người thực sự yêu thích nhà sạch sẽ tự lau nhà
Mình tự nhận là người thích sạch sẽ nên mình thường tự lau nhà mình là chính, robot hay người khác chỉ là phụ. Lau nhà nhìn đơn giản nhưng nếu muốn nó sạch thì thực sự cần phải làm đúng trình tự, thao tác và kỹ lưỡng. Chứ anh em cứ nghĩ lau nhà là việc đơn giản, không cần bỏ nhiều suy nghĩ vào thì nhà anh em không sạch được đâu.

Nhân tiện hình mình lau nhà được lén tải lên trên GroupTt trên Facebook anh em vào bàn tán nhiều quá nên mình xin chia sẻ những suy nghĩ của mình về việc lau nha.

Đi lùi khi lau nhà:

Nguyên tắc rất cơ bản đó là chúng ta không dẵm lên trên phần đã lau, phần chúng ta dẵm lên sẽ được lau. Do đó khi lau nhà thì chúng ta sẽ lau chỗ cách xa chỗ rửa cây lau nhà xa nhấn rồi dần dần đến gần nhất và kết thúc ở chỗ để vòi nước rửa cây lau nhà hay chỗ để thùng giặt cây lau nhà.

Nguyên tắc này ngược với cách mà anh em quét nhà đẩy tới, dồn rác vào một khu vực nào đó rồi hốt đi.

Quét và hút bụi trước khi lau:

Mình sẽ dùng chổi quét hay nhặt các miếng rác lớn đi trước, sau đó mình hút bụi hoặc dùng robot hút bụi toàn bộ nền cần vệ sinh, sau đó mới tới công đoạn là lau. Trong quá trình quét và hút mình quan sát được các vết bẩn cần xử lý kỹ hơn thì lúc lau nhà mình lau kỹ hơn phần đó, vết đó.

Nếu anh em để nền nhà bụi mà đi lau nhà thì có khi anh em lại giúp cho bụi nó bám vào nền nhà chắc hơn. Tương tự như vậy mấy con robot có tính năng hút bụi và lau nhà thì mình thường cho nó chạy tính năng hút bụi thôi, hoặc chạy hút bụi trước rồi sau đó mới lau nhà sau, chạy cùng lúc có khi lại không hay.

Mà robot thường thì nó chỉ làm sạch khi mà cái nền anh em đã vốn sạch sẽ rồi, chỉ theo định kỳ chút vì nhà mở cửa có ít bụi bay vào thôi. Chứ nhà bẩn nhiều mà dùng robot thì không giải quyết được vấn đề.

Không giặt dẻ lau trong thùng nước lau nhà:

1. Sau mỗi lượt lau (khoảng 2 đến 3 mét vuông) thì mình lại giặt giẻ lau nhà. Mình sẽ dùng vòi xịt có áp lực để đẩy bụi, bẩn mới lau được từ nền nhà cho nó đi sạch.
  2. Sau đó mình mới vắt cho nó khá khô rồi mới bỏ vào ngăn chứa nước lau nhà (mình dùng hoá chất lau nhà pha vào nước).
  3. Rồi lại vắt cho nó không quá ướt, quá nhiều nước lau nhà trên khăn lau tiếp. Cứ như vậy cho hết nền nhà. Mỗi lần lau nhà mình giặt dẻ lau chừng 10 đến 15 lần.
Nếu anh em giặt cái dẻ mới lau vào cái thùng nước xà bông thì cả cái thùng đó sẽ bẩn rồi anh em cứ lau đi lau lại cái bẩn đó lên nền nhà anh em, lỗi này mình quan sát thấy rất nhiều người mắc phải. Cách giải quyết triệt để nhất đó là anh em có 10 hay 15 cái dẻ lau giặt sạch hết rồi mới lau lại từng cái… nhưng cách giải quyết như mình là gần như đạt 90% của sự tuyệt đối, như vậy là ổn, chấp nhận được.

Sống sạch sẽ, ăn uống đúng chỗ, không bôi bẩn

Cuối cùng thì chúng ta cần phải sống sạch sẽ thì nhà chúng ta mới sạch được, bạ chỗ nào cũng mang đồ ăn đến bày, dép, giày đi ngoài đường bẩn thỉu, vi trùng tha tận vào phòng ngủ… nói chung nếu anh em suy nghĩ về sự sạch sẽ thì tự nhiên anh em sẽ sạch sẽ.
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhà em toàn dùng cái thùng nước 2 ngăn để nước lau nhà với nước giặt cây lau nhà riêng, có nút xả nước riêng luôn 😁
nouvo
TÍCH CỰC
3 năm
@anhmk95 Ok bạn, ra chợ thử tại chỗ, chứ mua online về dùng ko đc mất thời gian lắm 😊
@nouvo hi, đấy là ví dụ minh họa thôi, còn mấy món này ngoài siêu thị có nhiều lắm, bác ra tận nơi cầm thử, ưng ý thì mua vì có nhiều cây trông vậy nhưng rất dễ gãy
nouvo
TÍCH CỰC
3 năm
@alancabata Cám ơn bạn😊
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@liam.hoanglam diễn như vậy tốt rồi, cắt
Mình cũng tự tay lau nhà
@hoangvnb robot loại nào ok bác ?
duongtran
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SkyShadow131 robot hút bụi thì nên dùng hãng Mỹ, Nhật, Hàn nếu có điều kiện, hoặc Trung Quốc nhưng chỉ dùng hút thôi nhé. iRobot, Neato, Toshiba hoặc LG.
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@hoangsytai diễn như vậy tốt rồi, cắt
@vunh94 Già thêm chục tuổi nữa đi
minhson.uit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà có nóc có khác ☺️
hoangvnb
TÍCH CỰC
3 năm
@minhson.uit đăng lên vậy thôi chứ ai biết đâu 😃
Mình thường xuyên nhé thấy cũng bt
Chắc ad lau nhà khi lên bài thôi, chứ không thì...
bighug
TÍCH CỰC
3 năm
@Jackie Lee 1981 lâu lau hết bài thì phải đi lau nhà để lên á 😃
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@Jackie Lee 1981 diễn như vậy tốt rồi, cắt
Ah, khi vợ cầm dao thì chủ tịch tự cầm chổi lau nhà. Nhà thì phải có nóc, tao muốn làm gì kệ tao.
@ttt358 Nhà tôi cũng có nóc, tôi làm sai chuyện gì, nóc chỉnh tôi ngay.
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
3 năm
E cũng người lau nhà chính, sai lầm không giặt sạch trước khi cho vào nước lau nhà 😇
Nhà sạch thì mát 😁
@blacksun2511 Gái sạch thì ngon 😄
@mig29f kaka, với bác dầu hổ thì chỉ gái thôi 😁
Gia môn bất hạnh: @cuhiep said
Mé, Cười phọt c*'c với cậu 🤣🤣🤣🤣
@mig29f
Cười ra nước mắt
chuẩn luôn anh Hiệp ơi, mình sạch sẽ thì nhìn thấy nhà bẩn sẽ chán và tự đi lau. em hơi sạch (hơn vợ tí) cũng hay phải tự dọn dẹp lau nhà, cảm giác nó sạch hơn.
Cười vô mặt
Vợ cầm dao, chồng lau nhà giỏi 😁
Lau nhà thì cây lau chỉ đc lau theo 1 chiều. Không đc du đi xong lôi lại nó ko sạch. Trc đc đào tạo 1 hôm về việc dọn phòng vs thay vỏ chăn gối cho khách sạn. Khá hay
@[HD]YêU cÔnG NgHệ nghiệp vụ buồng phòng, đúng không bạn
Bà nội tổ cha, ô này lau nhà cũng giống nhà mình.
Nhà ko rộng nhưng có đến chục cái giẻ lau cho 1 lần lau khắp nhà.
Mình nghĩ chưa hẳn, xét cho cùng thì khi con sư tử đang ngồi gác chân lên bàn thì có nghĩa con mèo nên biết điều mà làm việc
Cười vô mặt
Bởi thấy mấy người thích xây biệt thự là mình hãi, chăc phải thuê ít nhất 2 người lau dọn hàng ngày
@tichchu2203 Nhiều ông nhà biệt thự đẹp đẽ nhưng chỉ phòng khách là sạch thơm, vào bếp thì hôi hôi nhờn nhờn, phòng ngủ vừa bừa vừa sạn.
@batmanletruc Rộng quá lau chùi mắc mệt 🤣
phamlong
TÍCH CỰC
3 năm
đáng nhẽ ra ad phải làm cái ảnh minh hoạ là chị Sen đang rũa móng chân, còn anh Hiệp đang đẩy cái rẻ lau nhà dưới chân chị í thì mới đúng kịch bản...
Chà bất ngờ ko dùng robot
Mình vẫn hút bụi và lau nhà hàng tuần
@dac đi xúc tuyết đi anh ơi 😁
@cuhiep Ha ha, thôi khỏi, xúc qua đêm nó lại rơi đầy như cũ á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019