Apple bắt đầu bán MacBook M1 Refurbished, rẻ hơn từ 150 tới 250USD

24/2/2021 3:15Phản hồi: 100
Apple bắt đầu bán MacBook M1 Refurbished, rẻ hơn từ 150 tới 250USD
Hiện tại cả MacBook Air và Pro sử dụng chip M1 đã bắt đầu được Apple bán ra dưới dạng máy refurbished, hay còn gọi là máy đã được tân trang. Giá của những chiếc máy này sẽ rẻ hơn từ 150 đô cho tới 250 đô và mình nghĩ đây là một sự lựa chọn rất đáng cân nhắc cho anh em nào muốn mua trong thời gian tới, khi chúng bắt đầu xuất hiện tại thị trường Việt Nam.

Cấu hình thấp nhất của MacBook Pro M1 (8GB RAM, 256GB SSD) tân trang sẽ có giá 1099 đô, rẻ hơn khoảng 200 đô so với máy brandnew. Trong khi đó cấu hình cao nhất mà mình kiếm thấy trên web là 16GB RAM 512GB SSD sẽ có giá chỉ 1269USD, rẻ ngang với chiếc máy cấu hình cơ bản brandnew và anh em sẽ tiết kiệm được 230 USD. Các máy này sẽ có hai sự lựa chọn màu và kèm với đó là 1 năm bảo hành tương tự như khi mua máy mới.

Về MacBook Air thì sẽ có 5 cấu hình để anh em lựa chọn, chủ yếu do sự khác biệt của số nhân GPU. Giá thấp nhất cho cấu hình 8 nhân CPU + 7 nhân GPU + 8GB RAM + 256GB SSD sẽ là 849 USD, tiết kiệm được 150 USD. Trong khi đó cấu hình cao nhất sẽ có bộ nhớ lên tới 1TB, CPU và GPU đều có 8 nhân và 16GB RAM được bán với mức giá 1399USD, rẻ hơn 250USD.

Về phần Mac mini M1 thì vẫn chưa có máy tân trang. Mình thì rất hóng Mac mini M1. Nếu có máy tân trang với giá tốt thì có thể mình sẽ mua một cái để dùng.

Tuy nhiên nguồn cung của các máy này sẽ không ổn định và có thể sẽ outstock bất cứ lúc nào. Anh em nào muốn mua máy refurbished để tiết kiệm chi phí thì nên theo dõi. Dĩ nhiên mặc dù là máy tân trang nhưng Apple vẫn kiểm tra cực kì nghiêm ngặt và cho người dùng đầy đủ đặc quyền hậu mãi nên anh em không có gì phải ngại mua máy tân trang cả.

Link Certified Refurbished Store
Tham khảo (1), (2)
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vn_soft
CAO CẤP
3 năm
Bớt được 1 khúc. Mà vẫn được bảo hành. Hay quá
@vn_soft có khi SSD mòn kha khá rồi :v
TrungVietIDM
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bác cho em hỏi chỗ cung cấp bản Refurbished này với ạ
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@garung2018 ko rảnh thì cứ đem ra tgđ gần nhà cho lẹ
@garung2018 Chi cho cực dz ???
bahuy77
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TrungVietIDM Ở VN bên ngoài nói là Refurbished chưa chắc là đúng chuẩn Refurbished của hãng. Đôi khi hàng lướt....khó nói.
Mua Refurbished là mua trên apple cho an toàn.
TrungVietIDM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bahuy77 Em cũng tính sắm một em nhưng nghe chừng thế này em ra fpt cho lành hihi
Vừa thấy thông tin này trên Newfeeds của FB sáng nay 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
khi nào mình có nhu cầu lên đời iphone thì cũng tìm hàng CFO hay refurbished, khong dại gì mua hàng 99%, mà cũng không muốn bỏ nhiều $ để tậu máy mới 100%
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@PhanDat123BL Ở vn thì ko có chuyện rẻ hơn bản mới quá nhiều đâu 😆
@hadryan Mới 10 triệu thì nó cũng 8 triệu, vẫn rẻ hơn chứ =)) chỉ là không quá nhiều thôi.
@hadryan có rẻ hơn, quan trọng là có hàng bán hay k thôi, mình thấy loại này của apple từ ip, ipad hay mac rất hiếm hàng re
Ngon 👍🏽
daocanh911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm sao để mua đc ở vn ạ
@daocanh911 Đợi ngta đem về bạn
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
Mới ra mà đã có có hàng ref rồi sao
Chứng tỏ tỉ lệ trả hàng và bảo hành nhiều
@hadryan Tôi có bán Macbook đâu ông bảo thương gia =)) tôi bán ắc quy xe ô tô nhé.
@khunghoang kinhte 2008 Thật ai thích thì mua, không thích thì thôi, ai mà thích dùng Mac, hay nhu cầu phải dùng Mac mà không thích bỏ nhiều tiền thì mua,
Tôi cũng mua 1 con M1 mà mua đắt hơn 1 triệu đây
Vì thương gia bảo màu Space Gray nó đắt hơn 1 triệu thì cũng chấp nhận thôi có gì đâu, màu nào khan nó đẩy giá lên âu cũng bình thường mà =))))))
Ông bỏ tiền ra buôn thì cũng phải có tý lãi chớ vl, trong khi không bán được hết thì cũng móm.
@bomduc Mình thì đang xài HP, iPad, iPhone nhưng chưa xài MacBook, tính đợt này xài thử nhưng thấy M1 chưa cài được Win nên thôi vì mình xài Autocad và Revit là chính !!!!
@khunghoang kinhte 2008 Nếu mà ông dùng các app của Win kiếm tiền thì tốt nhất dùng máy Win đi 😆, có mua thêm con Mini, hay IMac để nhà cho gia đình giải trí thì OK
longprof
TÍCH CỰC
3 năm
Hàng này hình như số serial nó có ký hiệu nhìn là biết refurbished đúng ko các bác. Sau có bán cũng mất giá vì mang tiếng hàng tân trang
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@longprof Mua rẻ thì bán rẻ thôi chứ đòi mua rẻ bán lại ko mất giá ở đâu ra
@hadryan Khôn cỡ này quê tui chưa thấy =)).
@hadryan Đúng rồi, thế là tốt mà, lúc mua tiết kiệm, lúc bán lại tiết kiệm cho người mua lại, ông mua rẻ ông bán đắt ah :v
phantkien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon, nhưng VN có lẽ phải thông qua order hoặc dưới dạng hàng xách tay. Cấu hình hàng xách tay Ref + applecare có lẽ là tiết kiệm nhất
hoangmk
TÍCH CỰC
3 năm
Giảm nhiêu đó thi mình vẫn không đủ tiền mua nên chỉ quan tâm người đẹp cầm Macbook trong hình là ai thôi !
@hoangmk Con gái mình
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangmk có khi nhìn mặt xong lại thất vọng....
TankLouis
ĐẠI BÀNG
3 năm
HCM mình có anh chị nào bán những đồ refurbished này không ạ?
Cho em xin thông tin với nheng
Dandeli
TÍCH CỰC
3 năm
bán hàng Refurbished này mà cứ cảm giác như bán hàng new ấy nhỉ 😆
RockyChen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dandeli thì nó là "new" mà bạn 😃)
Giảm như thế thì mình vẫn chưa đủ tiền mua 😆
vẫn hóng mac mini m1 Refurbished mặc dù ở VN thì khó mua quá
Làm sao để mua nếu mình ở VN hả mấy bác ? 😔
Có đơn vị nào đứng ra mua ko nhỉ?
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
bài viết cứ như dụ mua M1 mà ko nhắc người dùng đáp ứng nhu cầu hãy mua. Người ko hiểu biết mua về chạy phần mềm ko dc ngon như chip intel thì lại than.
@pikupi Nếu mà không dùng mấy app của Win thì cũng ngon như rồi bác ạ. Mình chưa gặp vấn đề nào của app Mac Os
làm sao để mua được giá của Apple tại Việt nam. mong rằng Apple ship tới VN
llyllr
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vẫn băn khoăn hàng ref thì chất lượng vỏ tn? Vì mình có 1 cái ipad mà vỏ bị nổ oxy hoá giống như miếng vá of hãng vậy
đang có lỗi SSD kìa các bro
mất nhiều chứ k phải 1 2% đâu, mà lap khác thay ssd là xong, con này hàn chết coi như vứt luôn
khả năng do arm ăn ram, mà ram có 8G nên lấy ssd làm ram ảo, thế là ssd sẽ ra đi rất nhanh kkk
@Coca Escanor phần mềm lỗi + SSD hàng lởm
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuan9945 chưa thấy có nhiều trường hợp report lớn hơn 1-2%. mình hóng trên mấy group của mac cũng thấy 0% là nhiều. nhưng mấy % thì nó cũng nói lên được gì. nhiều người dùng các model khác cũng gặp hiện tượng vậy. nhiều người dùng m1 lại không gặp vấn đề gì. thông thường swap thì W phải cao hơn rất nhiều so với R. mặt khác nếu m1 swap nhiều như vậy mà nó vẫn giữ được tốc độ thì lại rất là ấn tượng. bình thường mà dùng ram đến mức đó thì gần như đơ luôn vì tốc độ swap từ storage vào memory cực kỳ chậm. mấy cái SMART data từ trước tới nay vẫn nổi tiếng vì không chính xác. có trường hợp báo power on hours được 300h trong thời gian 1 ngày. và cũng phải lưu ý là ssd controller của apple không phải là một chuẩn mở.
nguồn report lỗi (linustechtips - nổi tiếng anti apple) cũng nói:
"FOR NEWS SITES AND OUTLETS: DON'T MAKE THIS SEEM EXTREME, THE CAUSE IS UNCONFIRMED AND THIS IS NOT A PROBLEM FOR MOST USERS WHO DONT HAMMER THEIR MACHINES"
có lẽ phải đợi thông tin từ apple hoặc nguồn khác phân tích đẩy đủ hơn mới kết luận được. https://news.ycombinator.com/item?id=26244093

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019