Mình đã không còn chép nhạc vào máy từ 3 năm nay

Duy Luân
26/2/2021 23:34Phản hồi: 447
Mình đã không còn chép nhạc vào máy từ 3 năm nay
Kể từ khi mình bắt đầu mua Spotify, mình đã thấy rõ được lợi ích của việc nghe nhạc bằng streaming. Sự tiện lợi, khả năng truy cập vào một kho nhạc rất lớn, và có thể nghe nhanh các bài nhạc mới là những thứ làm mình tháng nào cũng móc ra 59.000 đồng trả cho Spotify (x2 lên thì còn trả cho bồ nữa). Việc chép nhạc vào máy giờ hoàn toàn là không cần thiết, và mình nghĩ nhiều anh em khác cũng thế.

Kho nhạc phong phú để bạn nghe bất kì lúc nào

Tình cờ biết được một bài nhạc hay, mình có thể lên Spotify tìm một phát ra là ngay. Hiếm khi nào bài nhạc của mình không có trên dịch vụ streaming này. Nếu bạn dùng một dịch vụ khác như Apple Music hay Nhaccuatui, ZingMP3 thì khả năng cao là bạn cũng sẽ trải nghiệm điều tương tự (tất nhiên mỗi nền tảng sẽ có một thế mạng về dòng nhạc của mình).

Và một khi đã tìm ra được bài nhạc đó, mình chỉ cần nhấn nút Like, vậy là xong. Lần sau cần nghe lại bài này mình có thể truy cập rất nhanh từ playlist My Favorite, dù đang cầm điện thoại để nghe, ngồi máy tính làm việc trên bàn hay trên xe hơi.

Trong khi đó ngày xưa nếu tìm được một bài nhạc hay, mình sẽ phải download bài nhạc đó về, cắm dây, chép file vào máy MP3 hoặc điện thoại, rồi sau đó mới có thể thưởng thức được bài nhạc. Quá nhiều khâu trung gian.

=> Sự tiện lợi, khả năng search nhanh chóng là cái mình thích nhất.

Thông tin bài nhạc đầy đủ

Không biết anh em có cảm thấy khó chịu khi một bài nhạc mà bị thiếu thông tin, hoặc thông tin không đầy đủ hay không. Ví dụ, bài nhạc mà tên không dấu, thiếu tên tác giả, hoặc “Various Artists”, hoặc thiếu tên Album hay hình cover chẳng hạn. Ngày xưa mỗi khi mình đi download file nhạc từ Zing, từ Nhaccuatui xong toàn phải đi nhập tay lại các thông tin này cho đầy đủ, không biết bây giờ có đỡ hơn chưa. Nếu mua nhạc từ iTunes Store thì đỡ hơn, Apple nhập đầy đủ thông tin cho bạn rồi.

Còn khi mình dùng các platform streaming thì mọi thứ đã được thiết lập đầy đủ, cảm giác nghe nhạc của mình nó được đầy đủ hơn. Nghe nhạc thì cũng phải đẹp, phải hoàn chỉnh đúng không nào.

Có thể nghe nhạc offline thoải mái

Ngày xưa khi nói về những dịch vụ nghe nhạc kiểu streaming, chúng ta thường nghĩ đến việc nghe qua Internet. Điều đó đúng, nhưng mà bây giờ app nghe nhạc streaming nào cũng hỗ trợ download bài nhạc để nghe offline hết. Khi bạn cần nghe nhạc trên máy bay, khi cần ra đường không dùng 3G cho tiết kiệm tiện, khi bạn về một vùng sâu vùng xa không có mạng… chơi được hết, đây không còn là vấn đề.

Mình cũng chưa thấy app streaming nào giới hạn số lượng bài được nghe offline nên về cơ bản là hành vi nghe khi đó chẳng khác gì việc bạn chép file vào điện thoại, trừ việc nó tiện hơn nhiều.

Quảng cáo

Có thể nghe nhạc bằng các thiết bị thông minh mới

Loa Google Home trong nhà mình rải mỗi phòng một cái, và nếu mình chép nhạc theo kiểu thủ công thì không dùng được tính năng connected speakers (gom các loa lại phát nhạc cùng lúc). Ngoài ra, khi mình cần nghe nhạc bằng loa ngoài, mình cũng chỉ đơn giản nhấn một nút Cast, thế là cả ngôi nhà sẽ phát bài hát mình thích rất gọn.

Và mình cũng cực kì thích khả năng nghe nhạc liên tiếp của Spotify. Khi mình đang nghe bài nhạc trên điện thoại mà quay lại bàn máy tính ngồi, mình nhấn play trên máy tính thì mình được nghe tiếp bài hát, không phải thiết lập lại từ đầu, không phải đi chọn lại bài hát từ đầu. Thậm chí bài hát mình đang nghe trong ô tô, tí nữa lên nhà mình cầm iPad nghe tiếp đúng từ nơi mình đang dừng lại. Nó sướng lắmmmm anh em ạ.

Còn bạn thì sao? Vì sao bạn thích hoặc không thích nghe nhạc bằng cách dịch vụ streaming? Hãy comment chia sẻ nhé.
447 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiện quá đi
@vanlinh2905 Chuẩn quá
@Johnny Đạt Phú Thế ghê rồi
@Fbiprohj Nhiều thể loại phết
@autumnlove Tại đt tiện hơn
Uhm. Mình thì được hơn 1 năm nghe Apple music, Spot có nghe mà không khoái lắm 😂, trước đó hay nghe nhạc trên loa vi tính không à
@sandy15 Spotify nhảy bài hát ko hợp bằng youtube nó nhảy bài tiếp theo hợp ý hơn nghe thoải mái hơn.
@autumnlove 👍👍
@sandy15 Apple Music vẫn thua Spotify Connect khoản đồng bộ suggest playlist
@autumnlove Một thằng dùng AI lọc tương tự theo case Dòng nhạc.thằng còn lại lọc theo tần số các loại âm thanh trong bài và kiểu nhạc cụ nên nghe liên tục sẽ thấy đều tai hơn.Nhưng nếu nghe lâu mà các bài chơi tiết tấu,âm vực...đều đều nghe nhanh nhàm lắm bạn
@Hưng Địa Cầu Thằng youtube giờ nó còn chơi kiểu xu hướng nhạc nào đang đc nghe nhiều nó cũng chèn vào. Cơ bản là nó đúng tâm trạng hơn
VuTa..
TÍCH CỰC
3 năm
Spotify có mấy bài kiếm không co
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
3 năm
@VuTa.. hầu hết nhạc underground thì không có trên spotify, có lẽ vì vấn đề bản quyền pháp lý gì đó. Mình muốn nghe mấy bài thể loại đó thì phải sang soundcloud
VuTa..
TÍCH CỰC
3 năm
@hadryan Đúng rồi bác
VuTa..
TÍCH CỰC
3 năm
@xinloiemnham Không co em toàn lên YouTube coi 😃
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@pond1597 đầy bài ko có trên spotify mà bạn
OK, hơn 20 năm qua, mình luôn duy trì thói quen chép nhạc từ máy tính vô điện thoại 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@Lam6630 Được bạn nhưng bạn phải có app nghe nhạc dsd. Mình đàn xài onkyo hf play để nghe nhạc dsd
djbuj
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Đơn giản là chúng ta đã già và ko hào hứng vs thể loại nhạc bây h nên ko cần phải đk đúng ko bác 🤣🤣🤣
A là người bảo thủ mà, hơn nữa gu nghe nhạc của A ko giống với hầu hết những người khác nên cứ như vậy mới phù hợp 😁
@djbuj Phần là thế, phần khác cũng do đó là thói quen rồi, A ko thích nghe online, cứ chủ động lưu về máy rồi paste sang thì dù ko có mạng vẫn có thể nghe được như thường. Chưa kể gần như toàn bộ các bài A cần đều đã được chuyển vào máy từ rất lâu òi, sau giai đoạn những năm 2k thì A ko thể nuốt nổi thể loại nhạc mà bá tánh vẫn nghe 😁
Porcupinex
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì dùng Apple Music vì nghe nhạc USUK nhiều. Quất luôn gói Family add gia đình vô dùng luôn, rất ngon.
vhieudcom
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dạo này hay mở nhạc cho con nên cài Zing Mp3. Chứ trước giờ có nghe nhạc đâu
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xem nhạc nên dùng YouTube :v
@nmdhabl A thì nghe theo cách truyền thống, còn nếu coi clip mới dùng Youtube chứ ko bao giờ nghe nhạc chay qua nền tảng này 😁
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Hồi còn casset còn nghe nhạc, có pc rồi lại không nghe mà xem, e nghe Bolero riết cũng ngán 😁
@nmdhabl Vậy thử nghe các thể loại nhạc chú chưa từng nghe hoặc ko thích xem sao, biết đâu có trải nghiệm thú vị hơn là Bolero cũng nên 😁
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
Mình bỏ luôn thới cắm cáp vào PC, laptop đã 5 năm nay
@vn_soft Mình thì chưa bao giờ bỏ & ko có ý định bỏ, hàng ngày thường xuyên tiếp xúc với máy tính nên đây là hình thức quen thuộc 😎
Mình thì từ 5 năm rồi, nghe trực tuyến thôi. Chép làm gì cho mệt.
@hoangminh2018 Ko hề mệt, copy paste chỉ 1 thao tác là xong 😎
htux
CAO CẤP
3 năm
Dạo này spotify mình toàn nghe đi nghe lại chỉ 2-3 playlist. Thấy phí nên huỷ quay về lại cái thư viện nhạc offline mua ngày xưa để nghe (hàng mua itunes chính chủ)
@htux thật sự lúc đầu thì hứng thú chứ nhạc ngày nào cũng nghe đi nghe lại riết chán chả muốn nghe nữa, tui hủy luôn spotify 😆
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
Mình nghĩ là một phần tiện lợi quá nên đam ra thành lười ấy.
Chứ bây ngồi phân loại các thứ rồi chia playlist giống kiểu hồi xưa làm với nhạc offline thì spotify cũng làm được thôi. Hồi xưa nhạc offline còn chả mệt quá thế luôn. Nhưng mà thật là bây giờ quá lười 😂. Chứ spotify vẫn đủ nhạc để nghe lâu dài mà.
Trước tụi hacker nó hacker mấy cái TK người nổi tiếng có tung lên mấy chục ngàn Prenium của Apple. Mình qua cũng được mấy chục Album. Bây giờ chép vô Iphone nó tự nhiên mất chữ mất hình album và xóa hết sau vài lần dùng. Còn trên Android thì vô tư . Nếu tính ra mình giàu quá rồi.1 bài 99.99 cent mà có tới gần hơn 100 mấy bài hahahahahah
phamlong
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng rứa, huỷ mấy lần rồi, xong nó cứ mail mồi chài đk lại suốt ,khuyến mãi nghe 3 tháng trả 1 tháng, xong lại huỷ, chắc mai mốt nó lại mail chài quay lại
mình vừa chép vào máy sau gần chục năm toàn nghe online tại vì cái bài chạy bộ yêu thích của mình nó hơn 110MB lận =]]
Midnine
ĐẠI BÀNG
3 năm
@palmtj27 Nghe xong bài đó là vừa chạy xong, tiện nhỉ
@Midnine ko nổi đâu bác , mình chạy 5-7000km thì tầm 30-40 phút là xong còn bài đó cho dân chạy half marathon hơn 2 tiếng lận =]]
mrgior
ĐẠI BÀNG
3 năm
@palmtj27 :eek: chạy 7000km luôn
@mrgior nhầm nhầm mét mét nhé
@palmtj27 110MB thì ko nghe được online hay như nào? 🤓
hnthanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chất lượng nhạc streaming ra sao mọi người? Mình chép nhạc vì chỉ nghe lossless
Nico8101
TÍCH CỰC
3 năm
@hnthanh Mình cũng vẫn phải chơi lossless, chắc bệnh tâm lý.
Midnine
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nico18093 Nhiều khi thấy dung lượng cao là thích chứ chưa chắc nghe thấy hay hơn
@hnthanh Lossless thì có tidal đó
@hnthanh Thế này cho nhanh này: Nếu ko sd tai tĩnh điện, hoặc một tai chạm ngưỡng chi tiết như HD800, khỏi lăn tăn quá lossless hay lossy.
tethien
CAO CẤP
3 năm
Mình chỉ còn copy nhạc để nghe trên xe.
Vì đầu DVD trên xe cũ nên chưa hỗ trợ nối mạng.
KẾT HỢP VẪN HAY NHẤT, DÙNG VOX MUSIC VÀ QUĂNG HẾT VÀO ĐÓ: SPOTIFY, SOUNDCLOUD, CHÉP MÁY V.V.: CHÁN NHẤT NÓ KO TỰ ĐIỀU CHỈNH ÂM LƯỢNG, ĐANG MP3,FLAC MÀ BAY QUA DSD THÌ NÓ TO VÃI RA LẠI PHẢI VẶN NHỎ XÚN 😔((
18K
CAO CẤP
3 năm
Đấy là mod không mua mấy bản nhạc xập xình phải mua của dj thôi.
@18K DJ thì youtube, vẫn là streaming đó thôi
Có những bài nhạc mà bây giờ kiếm rất khó mà có được thì phải lưu cất giữ nó lại 1 cách cẩn thận. Chép vào pơhone thì mình vẫn chép trên 6G nhạc thôi. Còn playlist yêu thích thì cho vào đồng hồ tầm 20 bài đủ cả thể loại toàn những bài yêu thích để nghe mọi lúc mọi nơi bằng cái đồng hồ và 2 quả thận của sam khi mua chung với Note 20 Ui da. Nó tiện và quá ngon lành. Tai mình thì phải dùng tới 2 miếng đệm gắn vào thì quá ok. Nếu không sẽ có cảm giác không an toàn vì sợ rớt nhưng nó không rơi mặc dù nhảy cà tưng cà tửng. Thiết kê 2 hạt đâu này rất hay và tuyệt vời đeo lâu không có cảm giác đau hay khó chịu mặc dù nếu mua riêng thì đau lòng lắm. Đợi con Bud pro nó giảm giá tầm cỡ 2T như con Bud lite của mình sẽ mua thêm 1 con và bán con này lại cho Bà xã .........3 triệu . Lời to quá. Nhưng có mà mơ. Hahahahahah
thông tin bài hát không cần lắm, cần tên bài hát rồi nghe thôi là được rồi 😆
@nhoxs2zin Thế thì nàm thao quăng liệu đợn với chúng bợn
Tôi tin em!
@nhoxs2zin Tên bài hát & cả người hát nữa, chỉ cần 2 yếu tố này là đủ vì tên bài có thể trùng do nhiều ca sỹ hoặc ban nhạc cũng đặt tên như vậy 🤓

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019