Review Mercedes CLS 2015 350 CDI BlueEFFICIENCY 4Matic
Rất hay và hữu ích!/12 người
namtamcz
3 thángBình luận: 65
Review Mercedes CLS 2015 350 CDI BlueEFFICIENCY 4Matic

Giới thiệu

Xin chào các bạn sau Audi S7 SportbackBMW 650i Coupe mình xin được review nốt Mercedes CLS 350D cho đủ bộ cùng phân khúc. (Còn thiếu Porsche Panamera nữa mà mình chưa chạy bao giờ)
Đây là chiếc xe mình được bạn cho mượn đi một thời gian nên mình sẽ đánh giá theo cảm nhận cá nhân, cũng sẽ so sánh với 2 chiếc còn lại. Mỗi xe đều có những nét đặc trưng riêng từ thiết kế cho đến công nghệ nhưng nhìn chung thì 3 chiếc xe đều là những mẫu xe thể thao coupe rất đẹp.

Trang bị của xe và tính năng

Ở đây chúng ta sẽ có sự thay đổi khác nhất so với 2 chiếc kia đó là động cơ dầu V6 3.0l 195 kW (261 hp) và momen xoắn 620 N-m, khả năng tăng tốc từ 0-100 là 6,2s. Vì đây là động cơ dầu nên nếu nói về độ bền bỉ và tiết kiệm nhiên liệu thì Audi S7 và BMW 650i thực sự thua xe khi trung bình chỉ mất khoảng 8l cho 100km.

Quảng cáo

Tất nhiên trên một chiếc xe hạng sang không thể thiếu những option như sau:
  • Đèn LED multibeam
  • Giảm xóc hơi Airmatic
  • Dẫn động 4 bánh 4Matic
  • Các gói hỗ trợ lái xe an toàn (Phanh tự động, tự động giữ làn đường, giữ khoảng cách trên xa lộ, cảnh báo điểm mù)
  • Ngoại/nội thất AMG paket
  • …vv
Nếu đi chi tiết vào các tùy chọn(option) trên xe để so sánh với Audi S7 và BMW 650i thì về công nghệ Audi S7 là vượt trội nhất, BMW 650i là tệ nhất và ở giữa là Mercedes CLS (Mình không nhận xét tất cả mọi xe trên thị trường mà chỉ đánh giá theo kinh nghiệm cá nhân).
Trên Audi S7 mọi thứ hoạt động rất chỉnh chu và hoàn hảo, còn Mercedes thì lại làm hơi quá về mấy cái hỗ trợ điều khiển xe ví dụ như tính năng giữ làn đường rất nhiều khi làm người lái giật mình vì nó tự đánh lái rất mạnh… để giúp bạn trở về đúng làn đường của mình.
Về độ êm ái thì Audi S7 vẫn êm và cách âm tốt nhất sau đó là BMW 650i (không có giảm xóc hơi) và rất ngạc nhiên là Mercedes CLS lại cứng và xóc nhất. Có lẽ vì phiên bản này chỉ có xảm xóc hơi ở bánh sau.
Tổng thể một vài thông tin để các bạn tham khảo:

Đánh giá, cảm nhận

Những điểm mình thích trên Mercedes CLS 350D
  • Nội thất cực kỳ đẹp, đẹp nhất trong 3 xe
  • Tiết kiệm nhiên liệu trong khi hiệu năng cũng không tệ
  • Vì nó là Mercedes
  • Chất lượng hoàn thiện không thể chê vào đâu được
  • Ghế ngồi thoải mái nhất
Những điểm mình không thích
  • Xe chỉ có 4 ghế mặc dù là 4 cửa
  • Hệ thống âm thanh rất chán
  • Không có keyless cũng như nút bấm start/stop
  • Cần số trên vô lăng
  • Ghế chưa chỉnh điện hoàn toàn

Để chạy với phong cách thể thao mình sẽ chọn BMW 650i, để đi hàng ngày mình sẽ chọn Audi S7 còn để… ngắm thì mình sẽ chọn Mercedes CLS vì thực sự nó rất đẹp, đẹp từ những đường mạ chrom bên ngoài cho đến cách bố trí nội thất và màu nội thất. Phải nói là ngắm mãi không chán.
Cảm giác lái cũng rất nhẹ nhàng, nhưng không êm ái có thể do hệ thống treo. Mặc dù là động cơ dầu nhưng xe tăng tốc khá tốt, chạy cực đầm trên xa lộ. Tính năng tự giữ khoảng cách trên xa lộ hoạt động hơi thiếu linh hoạt trong việc giữ khoảng cách với xe đi đằng trước, nhưng bù lại xe tự đánh lái để giữ làn đường rất chính xác và thời gian bạn có thể thả tay dài hơn so với Audi S7(chỉ được vài giây) có khi 1 phút cũng được 😁
Tóm lại đây là một chiếc xe coupe với động cơ bền bỉ và tiết kiệm nhiên liệu mang trong mình thương hiệu Mercedes, mình nghĩ sau này nếu đổi xe cá nhân mình sẽ chọn Mercedes CLS đời 2018 C257 vì nội thất tuyệt đẹp cũng như kiểu dáng của nó và sở thích của mình vẫn là Mercedes.

Quảng cáo

Hình ảnh

Bộ mâm AMG 19" rất đẹp
Một góc quen thuộc..
Chỉ ăn và… rửa xe 😃

Quảng cáo

Lại rửa xe..
Vành 18"..
Rất sexy
Đọ dáng với Audi S5 V8 hút khí tự nhiên
Đọ dáng cùng đàn anh Mercedes S
Rất hay và hữu ích!/12 người
Nội thất đẹp thật.
thích nhất kiểu vuốt đuôi và đèn của CLS
Em này ở VN hiếm kinh khủng, chưa nhìn thấy em nào ngoài đường luôn. A7 và Series 6 còn thấy. Nhưng mình không thích em này, thích A7 hay 640 thôi hihihi em này tròn tròn nữ tính quá
cuonguot9x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cuhiep Theo dõi ông đã lâu tôi thấy ông hay để ý mấy con pócher nó lại càng tròn hơn😂😂
@cuonguot9x tròng Porsche nó không bê đê như tròn Mercedes nhé 😁
Thanh niên Cz ri viu xe 😁
@mrchienadam Ko biết thanh niên này có nickname là public agent ko :p
@Hieu Nguyen. 😁 đại gia cz
Quá đẹp
Mình thấy form này đẹp nhất trong các đời CLS
Thay mâm liên tục nhỉ, thấy hình như 3 mâm khác nhau?
namtamcz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@vagabond151 Đúng r bạn ah, Một mâm AMG 19", một mâm thường của Mercedes và mâm 18" của hãng thứ 3 thay vào thử mà đi chỉ êm hơn chút chứ vẫn xóc lắm.
CLS con này base nhất nên so với S7 hay 650 cũng hơi thiệt thòi cho e nó bác nhỉ kk 😆). Có đk bác lên panamera xem có hơn hẳn k
Số trên vô lăng tiện mà, sao lại không thích nhỉ.
namtamcz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Tình Lê Manucian Không phải là không tiện bạn ơi, nhưng cần số đặt dưới cho cảm giác truyền thống hơn và cũng tùy từng sở thích mỗi người, điểm hay là một số phiên bản AMG lại đặt cần số bên dưới 😁
antonior
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tình Lê Manucian mềnh cũng thích có gì đó cầm bóp bóp hơn =))
anhlau87
TÍCH CỰC
2 tháng
@antonior Bác bình luận xe mà vừa tượng thanh vừa tượng hình luôn. 😅
theladu
TÍCH CỰC
2 tháng
Xe đẹp
đã quá 😁
2015 mà nhìn nó đã
Giờ ms đc đọc rì viu con xe Merc chạy dầu, đẹp từ ngoài vô trong.
Mình thấy hệ thống âm thanh trên Merc nghe rất đỉnh mà xe này bạn chê dở nhỉ.
Với cần số dưới vô lăng là truyền thống của Merc rồi.
namtamcz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@manchirua Mình cũng là fan của Mercedes nhưng việc cần số nằm dưới như một số dòng AMG vẫn cho người lái cảm giác đã hơn. Riêng về loa thì đúng như bạn nói là hệ thống loa của Mercedes rất đỉnh, nhưng với điều kiện đó phải là Burmester chứ trên con CLS này không trang bị hệ thống loa này.
Luôn thích CLS
Mơ ước nhỏ nhoi!
Khôn như mày :D
Mình vẫn chọn S7 hơn.
Conyzoides
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Loa nghe chán là do chủ xe ko mua option loa nên nếu nghe loa base 6 loa thì chỉ đủ chống điếc thui. Bác so bản base với bản full op hai xe kia thì khập khiễng quá 😁
namtamcz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Conyzoides Loa xe này là Harman/Kardon bạn nhé.
@namtamcz harman còn chán nhỉ, chắc ko phải harman logtic 7 như bmw nhỉ bác
Conyzoides
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@namtamcz Ô nếu harman logic 7 thì cũng ok mà nhỉ, bác xem phần equalizer có đang chỉnh ko? Nhiều khi nghe dở còn do ko chỉnh hoặc chỉnh k đúng loại nhạc nữa 😁 cls bản này đầu đẹp mà cái đuôi chiếc lá trông hơi chán :D

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019