Microsoft Power Fx: ngôn ngữ đơn giản người dùng bình thường tạo ra các app của họ

Duy Luân
2/3/2021 22:1Phản hồi: 96
Microsoft Power Fx: ngôn ngữ đơn giản người dùng bình thường tạo ra các app của họ
Microsoft vừa giới thiệu Power Fx, một ngôn ngữ low code với nhiều điểm tương đồng như công thức Excel. Power Fx sinh ra dành cho người dùng bình thường để họ lập trình một số tình huống sử dụng tự động hóa bằng công cụ Power Automate Desktop, hoặc để tùy biến các app dành cho doanh nghiệp khi dùng với Power Apps Studio. Microsoft cũng mở mã nguồn của Power Fx để những công ty, nhà phát triển khác có thể áp dụng.

Power Fx hoạt động giống như Excel, tức là khi bạn chỉnh sửa code xong thì công thức sẽ áp dụng và tính toán ngay ra kết quả. Trong tương lai, Microsoft hi vọng người dùng có thể dần dần xây dựng những ứng dụng phức tạp bằng Power Fx.

Nguồn: TechCrunch
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangtuna
TÍCH CỰC
3 năm
Có giống kiểu autoit không mod Luân?
@hoangtuna Mình chưa xài nên không rõ
@hoangtuna Đọc qua thấy có vẻ chung mục đích 🎯 rồi.
hay nhỉ. như mình sẽ cần
protk2
TÍCH CỰC
3 năm
hay giống Qt ta?
@protk2 Thấy không giống rồi!
cuderth
TÍCH CỰC
3 năm
Nghe ngôn ngữ cấp thấp dành cho người dùng bt thấy nó ngang ngang trái trái kiểu gì, đành search google thì ra là low-code programming😔 low-code là cấp thấp hả các bác :(
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
3 năm
@suon_ram Dịch như hạch. Thà để nguyên đừng dịch còn hiểu.
hataolao89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuderth Low code chắc là kiểu như assembly nhỉ?
Tuanconst
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhtuank7c Bạn và các bạn ở trên có 1 vấn đề rất lớn chính là bản thân hơi hiểu nhầm tiếng việt rồi dẫn đến không thông cảm việc dịch thuật từ tiếng anh ra tiếng việt:
1. Các bạn phải phân biệt giữa ngôn ngữ cấp thấp (Low-code programming) và ngôn ngữ bậc thấp (Low-level programming), sự khác biệt ở tiếng việt là chữ bậc và cấp, chừng nào bản dịch dùng bậc thấp cho Low-code mới là sai hoàn toàn. Ở đây rõ ràng ngôn ngữ này ít cần code đến không cần code (No-code) nên dùng chữ thấp không hẳn là sai (chúng ta ko có high-code tức là lập trình bình thường), nó chỉ không đủ hay nhưng để phê phán như trên là quá đáng
2. Low-code hoặc No-code là những từ định nghĩa mới do quá trình phát triển kỹ thuật, và khi phát triển mới như vậy, tiếng việt nhiều khả năng sẽ không theo kịp ngữ nghĩa và sát nghĩa khi cố diễn giải và dịch, chỉ đến khi những từ đã được dùng phổ biến hơn và có xác nhận từ tương đương ở tiếng việt (ngôn ngữ bậc thấp - low-level programming) hoặc từ tiếng anh phổ biến không cần dịch hoặc không dịch được (NoSQL ...)
3. những cụm từ "dịch như hạch" hoặc chê dịch không chính xác vậy dịch như thế nào để "không như hạch" hoặc dịch chính xác là gì (dịch nhá chứ không để nguyên từ tiếng anh) mà không nhầm lẫn giữa Low-code programming và Low-level programming? Ngoài ra phải nói ngược lại, nếu như không dịch để nguyên Low-code vậy có dẫn đến người đọc phổ thông hiểu nhầm thành ngôn ngữ bậc thấp như assembly hay không?
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuanconst Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình thấy mình quá đáng và xấu xí. Mình xin rút kinh nghiệm. Chúc bạn ngày mới nhiều năng lượng.
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
hay nhỉ mình mún học dev cơ bản cho hỏi nên bắt đầu từ đâu
GhostRiley
TÍCH CỰC
3 năm
@MantiCore1 Nên bắt đầu học HTML CSS JavaScript nhé bác
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@MantiCore1 Python là hợp lý nhất.
@MantiCore1 Pascal hoặc assembly
hataolao89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MantiCore1 C đi bạn, dần lên C++, rồi C#, .net, sau nhảy qua java, rồi qua mobile dễ hơn.
Cái này sẽ thay thế Macro trong bộ Office
w0a hay nha,giống sublime Text
@becauseofpassion Chắc Ý bạn muốn nói là VS Code của cty mà bác Bill già hay mặc áo sơ-mi xanh sáng lập nên tạo ra 😃
@becauseofpassion Wth? Sublime text là code editor mà?
@anh523110 Sublime là text editor bạn ơi 😆
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@vanlinh2905 😃
Đang học python thấy cũng hay. Anh em thử python nhé
@nonut Bạn cài mimo app học vui phết
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HpDellIBM Mình cũng đang tìm hiểu về python nhưng ng chưa biết gì học ngôn ngữ này luôn có bị hổng gì ko? Hay vẫn nên bắt đầu học những thứ cơ bản trc? Và những thứ cơ bản tim hiểu là gì? Cho mình xin key word để tìm hiểu
jing
CAO CẤP
3 năm
@nonut Dạy nó đếm tiền, tiêu tiền là dc
@jing Ko được bạn ơi, dạy con làm người chứ ko dạy con làm cái máy đếm tiền, kiếm tiền.

Quan điểm của mình là nếu có thể thì mình sẽ chọn những đứa con như Joshua Wong (Hongkong) còn hơn là có những đứa con có hiểu biết nhưng đi theo tiếng gọi đồng tiền mà bán rẻ cả danh dự.
Duong70
TÍCH CỰC
3 năm
Kiểu cũng hay ho
Này là lowcode, và có cả nocode. Làm được app mà không cần nhiều/không cần hoàn toàn kiến thức lập trình
@nightwish47 làm app nhẹ thì tốt. app hầm hố thì nên học bài bản để tối ưu
hataolao89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ph.Thanh.Tung Cũng nên tham khảo thêm cái thiết kế hệ thống, cấu trúc dữ liệu và giải thuật để biết cách làm app cho nó khoa học và ngắn gọn hơn. Có nâng cấp hay sữa chữa nó cũng dễ.
ides
CAO CẤP
3 năm
E muốn tạo app đơn giản cho windows chỉ để thêm, sửa, xoá, lưu trữ data nhỏ dùng cái này có được không? Với lại xử lý database có được không 😔
luyen
TÍCH CỰC
3 năm
@ides Dùng MS Access đi bạn.
@ides Tham khảo PowerApp nhé, cũng là thuộc dạng low code, thiên về giao diện, cũng dễ làm, code dạng kéo thả thôi, gõ code khá ít.
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@luyen Làm mấy cái tool để auto game đơn giản thì tìm hiểu về ngôn ngữ gì cho đơn giản bro?
Ngày xưa học turbo pascal đã khó ...
Cười vô mặt
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Chắc sau này sẽ dùng
này là power apps mà anh luân
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
Đọc tiêu đề. ngôn ngữ bậc thấp tưởng nó tiệm cận Asembly.
đọc xong bài hiểu cho người trình code thấp.
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@cabk Dùng Google Dịch quá nhiều 😃
@anh523110 google dịch bình thiên hạ
Cấp cao mới đúng, càng thấp càng rối nhé.
@phamdungitc cái này nguyên văn là "low-code" là một khái niệm khác nhưng chắc mod dịch nhầm thành ngôn ngữ lập trình cấp thấp. Chứ thực ra đây là ngôn ngữ bậc cao vl rồi =))
Đây phải gọi là ngôn ngữ tối giản cấp cao!
Đầu vào đơn giản nhưng đầu ra cao cấp thấy luôn kết quả trực quan em mợ nó các ngôn ngữ “cao cấp” khác còn khướt ra UI UX GUi đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019