Zalo Careers

Review Vinfast Fadil bản Base
Rất hay và hữu ích!/33 người
ngtrongtri
3 thángBình luận: 223
Review Vinfast Fadil bản Base
Đây là review về Vinfast Fadil bản Base của mình. Mình mua nó với giá 430.000.000đ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Vinfast Fadil bản Base

Vinfast Fadil là mẫu xe đô thị cỡ nhỏ được Vinfast phát triển từ nguyên mẫu Karl Rocks của Opel (Đức) theo hợp đồng nhượng quyền công nghệ với General Motors.

Mở bán từ cuối năm 2018, Vinfast tung ra 3 phiên bản của Fadil gồm bản Base, bản Plus và bản nâng cao (hiện tại đã ngừng sản xuất). Theo đánh giá của mình, sự khác nhau giữa 2 bản Base và bản Plus rất ít, 2 phiên bản đều dùng chung động cơ, nội thất, các công nghệ an toàn cũng như nhau. Fadil chỉ có bản số tự động, không có số sàn các bạn nhé.

Bản Plus hơn Base ở việc tích hợp màn hình 7 inch có tích hợp Apple Car và Android Auto, cũng như mân xe đẹp hơn, gập gương tự động và 1 số chi tiết nhỏ khác. Giá bán 2 bản chênh nhau tên 30tr, cho nên tùy vào nhu cầu sử dụng của bạn, bạn có thể mua bản Base rồi về độ thêm màn hình xịn hơn nhưng giá lại rẻ hơn. Tất nhiên việc độ lại sẽ bị mất bảo hành điện, cho nên bạn cân nhắc nhé.

Quảng cáo

Thời gian đầu sau khi giao xe, Fadil nhận được 1 số đánh giá tích cực từ những người đã mua sớm cũng như 1 số ý kiến lo ngại của những người chưa mua về chất lượng xe khi được sản xuất bởi 1 tên tuổi còn quá mới trong lĩnh vực sản xuất ô tô. Tuy nhiên sau 2 năm thì đến hiện tại, Vinfast Fadil là mẫu xe bán chạy nhất cũng là mẫu xe được yêu thích nhất trong phân khúc hạng A 😁.

Về chiếc Fadil bản Base trong bài viết này, là chiếc xe đầu tiên của mình, mình mua cũng hơn 1 năm rồi. Trước giờ chưa bao giờ nghĩ mình sẽ mua xe ô tô đâu, nhưng khi sinh con xong thì mình nghĩ thôi ráng mua 1 chiếc chở vợ con đi đâu cũng khỏe hơn. Cũng phân vân rất nhiều, từ i10 đến Brio, sau tình cờ gặp trúng em Fadil lại thêm chương trình free lãi suất 2 năm đầu, vậy là mua liền :D. Bên cạnh chương trình vay ưu đãi thì Fadil cũng có rất nhiều điểm vượt trội hơn so với các xe cùng phân khúc, hãy cùng mình tìm hiểu thêm nhé

Thiết kế ngoại thất

Về ngoại thất, có khá nhiều ý kiến trái chiều về em Fadil. Người thì chê xấu, người thì khen đẹp, đặc biệt nhiều ý kiến đều dồn vào cặp mông cao to đen hôi của em nó :v. Lúc đi tham khảo xe, mình cũng chê thiết kế của Fadil, tuy nhiên sau 1 thời gian sử dụng, giờ lại rất thích thiết kế này, cảm giác nó rất khỏe khoắn và hiện đại :D.

Tổng quan về xe, phía đầu xe nhìn rất hài hòa và hiền với logo chữ V mạ crom nổi bật ở giữa, mình đánh giá đầu xe khá ổn, không có chỗ nào làm mình khó chịu. Về bên hông, Fadil được dập các đường vân nổi nhìn rất khỏe khoắn, sự hài hòa ở đầu xe kết hợp với sự khỏe khắn ở bên hông giúp cho xe nhìn rất đẹp và phù hợp với cả nam và nữ chứ không thiên về bên nào quá. Còn về cặp mông nhựa, các bạn xem hình nhé, mình đi lùi không may trúng trụ hàng rào, xe khựng lại luôn nhưng khi kiểm tra thì chỉ bị trầy như hình, nếu là mông nhôm như các xe khác thì chắc chắn đã thủng 1 lỗ rồi. Đây là 1 lợi ích đáng kể của mông nhựa, rất cứng các bạn nhé, có trầy thì chà lại là xong :D.

Đèn xe thì dùng bóng Halogen cho tất cả các đèn các bạn nhé. Một điểm mình ở đèn xe là đèn sương mù là đèn vàng, chứ không phải đèn trắng như các hãng khác. Đèn vàng ban ngày độ thẫm mỹ của nó sẽ kém hơn, nhiều người cứ tưởng mình chưa tắt đèn :D (vì đèn này luôn luôn bật khi khởi động xe), tuy nhiên nó lại có tác dụng rất lớn khi bạn đi trời mưa to hoặc sương mù. Trời mưa hoặc sương mù mà chơi đèn trắng thì chả có tác dụng gì, phải đèn vàng mới phá được màu trắng của sương và mưa nhé.

Ngoại thất thì mỗi người một ý, mình cũng không nói nhiều quá, mình đã up đầy đủ các góc của xe để các bạn tự đánh giá nhé :D

Quảng cáo

Thiết kế nội thất & trang bị bên trong xe

Còn về nội thất - tuyệt vời. Mình phải nói thật là nội thất xịn sò và đẹp, đặc biệt so về giá tiền. Giá 382tr (chưa lăn bánh) như bản Base của mình thậm chí trang bị cả ghế da chất lượng cao, trong khi tầm tiền đó mua Honda Brio nó chỉ cho ghế nỉ. Ghế da Fadil nó rất mềm và mát, nhìn khá xịn. Bạn nhìn kỹ vào hình ghế mình đính kèm sẽ thấy các lỗ thoáng khí li ti, chính điều này giúp cho lưng của bạn không bị bí nhé. Nói chung về chất lượng ghế da mình đánh giá ghế Fadil cực kỳ ổn.
Còn lại mọi thứ mình như vô lăng, cần chuyển số hay các chi tiết khác như mặt táp lô khá đẹp, mình không có điểm nào để chê.

Do xe mình là bản Base nên trang bị trong xe cũng khá cơ bản, thiết bị giải trí chỉ gồm đầu Radio, dàn âm thanh 6 loa, 2 túi khí ở hàng ghế trước, gập gương điện các bác nhé, còn vài tính năng lặt vặt khác mình cũng không nêu chi cho dài. Cơ bản là với 1 người dùng cơ bản thì mình thấy vậy là đáp ứng được đầy đủ nhu cầu của mình - tiền nào của nấy mà :D. Như đã nói ở trên, nếu bác nào cần giải trí nhiều hơn thì có thể lắp thêm màn hình Android, cũng chỉ tầm 10tr là có bộ xịn rồi, kết hợp với 6 loa chất lượng cao của Fadil thì tuyệt vời để nghe nhạc nhé :D.

Quảng cáo

Một cái mà nhiều bác cũng sẽ quan tâm là điều hòa. Mình ở Đà Nẵng với thời tiết chủ yếu trong năm là nắng nóng, tuy nhiên mình hoàn toàn hài lòng với hệ thống điều hòa của Fadil. Điều hòa bản Base chỉnh là điều hòa chỉnh tay thôi (bản Plus là tự động), nhưng có vẻ chỉnh tay nó hay hơn thì phải, vì nó có tới 6 cấp độ gió và nhiều các độ lạnh tùy bạn chọn. Thời tiết ở ngoài tầm 33 34 độ thì mình bật gió số 2 là thấy lạnh rồi, còn 4 cấp nữa nếu các bạn vẫn thấy nóng :D

Nhiều bác phân vân "mình cao 1m8 ngồi có chật không, có đụng trần" thì mình cao 1m75 ngồi còn dư 1 khúc nhé, ngồi thoải mái, cả hàng ghế trước và ghế sau. Mình đã từng chở 2 người lớn cao cũng tầm 1m7 ngồi phía sau đi tầm 70 cây thì nhận được đánh giá là ngồi thoải mái, độ ngả lưng ghế vừa đủ, độ duỗi chân hơi chật 1 chút nhưng cũng không tới nỗi khó chịu lắm nên các bạn an tâm nhé, nếu phân vân cứ ra showroom ngồi thử trước khi quyết định nhé.

Động cơ & truyền động, khả năng vận hành

Fadil sở hữu động cơ xăng 1,4L công suất tối đa 96-98hp, là mẫu xe mạnh nhất trong phân khúc hạng A. Sở hữu động cơ công suất lớn nên cảm giác lái khá bốc, bạn chỉ cần đạp nhẹ chân ga là xe đã vù đi rất đã. Leo đèo cũng rất phê các bác nhé, ở Đà Nẵng em có đèo Hải Vân cũng khá dốc nhưng xe leo rất nhẹ nhàng khi mình chở full tải. Nhiều bác nói i10 Morning cũng leo dốc ầm ầm đó thôi, nhưng việc leo nhẹ nhàng với việc gồng để leo nó khác nhé :D.

Bên cạnh đó, mình cảm giác (cảm giác thôi chứ cũng không có thiết bị gì để mà test) xe nó rất đầm và chắc chắn. Mình chạy đường vắng 90km/h mà xe rất ổn định, cảm giác khá an toàn. À vỏ xe cũng khá dày và cứng các bác nhé, có hôm mình về quê buổi tối, bị đèn xe máy chiếu ngược lóa mắt nên mình tông cái rầm vào xe bò, tưởng toang rồi, ai dè xuống kiểm tra không thấy thấy 1 vết lõm luôn, chỉ có 1 vết xướt rất nhẹ không đáng kể (soi đèn pin cả buổi mới thấy :v).

Cách âm cũng là 1 điểm đáng nói của Fadil, mình có trải nghiệm vài xe hạng B (khi đi Grab :v) thì thấy Fadil cách âm cũng không thua kém gì cả, khá ok. Tất nhiên vào đường xấu thì xe nào cũng ồn thôi, nhưng khi đi đường tốt thì xe rất êm ái, tắt hết nhạc trong xe thì hầu như chỉ nghe tiếng gió nhẹ.

Các tiện ích, trải nghiệm, tính năng khác

Chính vì sản xuất hoàn toàn theo nguyên mẫu xe Đức nên Fadil được thừa hưởng những tính năng an toàn cao cấp theo tiêu chuẩn Châu Âu - điều mà các xe phân khúc A ở Việt Nam chưa có được. Fadil sở hữu hầu hết những tính năng an toàn cần thiết bao gồm hệ thống chống bó cứng phanh ABS, phân phối lực phanh điện tử EBD, hệ thống cân bằng điện tử (ESC), trợ lực điện (EPS), kiểm soát lực kéo TCS, khởi hành ngang dốc HSA, chống lật ROM, chìa khóa mã khóa.

Với nhiều người, có thể họ cho rằng những tính năng này không cần thiết, tuy nhiên sau 1 năm sử dụng mình thấy khá là hữu dụng, ví dụ như hệ thống cân bằng điện tử giúp cho xe mình nó cân bằng hơn, hầu như không bị say, mấy anh chị đi xe mình đều nói không thấy say xe gì cả :D. Còn các tính năng như chống lật thì may mắn chưa có dịp test =)))

Xe cũng đạt tiêu chuẩn 4 sao NCAP nhé - cao nhất trong phân khúc hạng A ở Việt Nam.

Tiếp đó là 2 cặp gương chiếc hậu, đây là 1 cặp gương khá xịn xò, có thể nói là xịn nhất trong tất cả các xe hạng A, vì nó được trang bị hệ thống sấy gương các bác nhé. Đây là một tính năng mà chỉ các xe thuộc phân khúc tầm cao mới có, xe hạng B cũng chưa chắc có tính năng này đâu. Tính năng này cực hữu ích nếu bạn đi xe lúc trời mưa nhỏ hoặc kính bị bám sương nhé, nó sẽ giúp gương loại bỏ đi nước đọng hoặc sương giúp bạn nhìn rõ hơn.

Lốp xe cũng thuộc loại cao cấp nhé, lốp của hãng Continental (theo như hãng thì lốp nhập khẩu từ Đức). Lốp này có giá tiền khá cao, tới gần 2tr6, ngang với lốp xe hạng B như Vios. Trải nghiệm với lốp này thì thực sự êm, tuy nhiên nhiều bác đánh giá là lốp xe dễ bị hư trong điều kiện đường xa Việt Nam không tốt.

Các điểm chưa hài lòng

Cốp nhỏ - đây là điểm bạn cần cân nhắc trước khi mua xe. Cốp đựng được 1 valy loại to (đủ đi du lịch 1 tuần) và 1 balo cỡ lớn nhé, hết, không nhét thêm được gì. Mình có con nhỏ, mỗi lần đi du lịch hay về quê là khá khó khăn vì mang theo cả ghế ăn, chăn mềm cho con đồ nữa :D. Tất nhiên xe Fadil mục đích chính là đi trong đô thị hoặc chuyến đi ngắn, nên muốn xe đáp ứng đầy đủ mà giá rẻ thì hơi khó :D. Tuy nhiên bạn có thể lắp thêm cái nắp cho xe để gia tăng thêm khả năng chứa đồ nhé. Như trong hình thì mình đựng 1 valy 24 inch kích thước 60cm x 40cm x 24cm và 1 balo cỡ to là hết, à nhưng có cái khay ở trên cũng khá tiện, các bạn có thể để thêm đồ nhẹ ở trên nhé.

Nhựa nội thất có vẻ dễ trầy - mình mua được hơn 1 năm, thì chỗ cửa đã có vài vết trầy, còn cái bậc thềm cửa thì thôi, trầy tè le do con nít nó đạp vô đó để leo lên xe. Tuy nhiên cái này mình cũng không lăn tăn lắm vì trầy thì ít bữa dán decal lại đẹp hơn :D, hoặc dán da luôn cho sang chảnh.

Về độ thoải mái khi ngồi - Xe có kích cỡ khá nhỏ, cho nên bạn đừng trông mong là sẽ ngồi thoải mái như Xpander :D. Mình đùa thôi chứ xe ngắn nên hàng ghế sau cũng hơi chật, tuy nhiên ngồi vẫn ổn chứ không phải là chật lắm như. Dù sao đây là xe gia đình mà, 2 vợ chồng cao to ngồi hàng ghế trên, còn hàng ghế dưới dành cho con nhỏ là quá ổn. Các bạn nên tới showroom nhờ họ chở đi 1 vòng để đánh giá nhé.

Chỉ không thích 3 cái trên thôi, còn mọi thứ đều rất ok trong tầm giá đó, không có gì để phàn nàn thêm

Giá bán

Với giá bán bản Base 382tr (chưa lăn bánh) thì Fadil thực sự mà mẫu xe rất đáng cân nhắc. Rất rất nhiều bác cho rằng "Xe Việt mà giá bán đắt hơn xe nhập khẩu" nhưng các bạn hay đánh giá 1 cách khách quan nhé. Giá Fadil thuộc loại rẻ (sau khi trừ đi các khuyến mãi) trong phân khúc hạng A nhưng chất lượng thì đứng đầu nhé. Nên mình nói thật giá xe vậy là rất hợp lý.

Đánh giá tổng quan lại, thì Fadil là một mẫu xe thực sự hấp dẫn so với giá, chưa kể Vin có rất nhiều chương trình như ưu đãi vay 0% lãi trong 2 năm đầu, các năm sau không quá 10.5%. Chiếc xe thực sự thích hợp cho gia đình trẻ, tài chính ở mức trung bình nhưng mong muốn có 1 chiếc xe ô tô nhỏ gọn, an toàn để phục vụ gia đình nhé. Còn nếu nhiều tiền hơn thì chắc các bác mua Lux rồi chứ Fadil làm gì :D

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

Rất hay và hữu ích!/33 người
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
3 tháng
cảm ơn bác, khá chi tiết, em cũng đang có ý định mua, y như hoàn cảnh của bác, ban đầu không có ý định nhưng vì có con nhỏ nên đang cân nhắc
nonut
CAO CẤP
1 tháng
@Sliner Parker Thực ra xe nào cũng có lỗi nhưng vấn đề là Vinfast ko chịu nhận là có lỗi và ko chịu sửa lỗi.

Nghe lời tâm sự của 1 chủ xe tại đây:

Còn đây là tuyên bố của Vinfast và cách hành xử của họ với 1 người dám công khai chê xe Vinfast:
https://www.facebook.com/VinFastAuto.Official/posts/1489553081395466

VINFAST KHÔNG NHƯỢNG BỘ TRƯỚC HÀNH VI GÂY HOANG MANG CHO NGƯỜI DÙNG Từ ngày 20/4/2021 đến ngày 28/4/2021, ông Trần Văn...

Posted by VinFast Vietnam on Sunday, May 2, 2021
meoden007
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Sliner Parker Lỡ mà có lỗi thì im lặng cam chịu nhé, la lên là lại có vụ giống THP hồi trước đó
@duc_binh_forever Chỗ gửi xe xa nhà như bác thì thà không mua còn hơn, mưa + nắng là cũng mệt rồi.
@Sliner Parker Ngừoi ta nói " vàng không sợ lửa"
VF không phải là vàng nên sợ lửa ...
Chơi kiểu này chắc khó nhập thị trường Mỹ ...
gking123
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Brio cũng 4 sao ncap mà cụ lại bảo fadil an toàn nhất phân khúc a, với lại cụ ngồi thử brio mà xem nó rộng lắm 😂
L.S.K
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@junying1607 nhưng em nghĩ giá ra biển chạy 300tr-350tr là ngon bác, chứ xe VN làm mà , rồi khi nào nó phổ biến đại chúng cho 1 gia đình có thu nhập chỉ 20tr/tháng ? Giờ thu nhập 40,50tr mớ dám mua xe để nuôi nó.
@L.S.K Vậy thì vn chả mấy người mua được ôtô. Nếu vợ chồng có nhà cửa rồi hoặc đã hoặc sắp trả hết góp nhà , lương tổng 30tr vẫn dư sức mua được 1 ôtô hạng A như này. Nếu công việc đi làm đi về tầm hơn 30km 1 ngày thì nên mua ôtô đi cho nó an toàn, có nhiều anh em ở Sài Gòn nhưng đi làm đồng nai Bình Dương thì nếu đủ điều kiện như trên nên làm con xe vừa che mưa che nắng sướng cái thân vừa an toàn cho bản thân và gia đình. Tình hình giao thông hiện tại cứ ngồi xế hộp dù lớn hay nhỏ nó vẫn an toàn hơn là đi con 2 bánh,xui rủi gặp tai nạn thì cuộc sống gia đình và tương lai con cái sau này ai lo.
@ChiploveT.T 30tr nuôi thêm xe mà ok thì chỉ có ở các tỉnh thôi chứ HN và TPHCM thì 30tr chỉ đủ mức sống tương đối vừa. Mà xe này bên mẽo giá chỉ tầm hơn 10 ngàn lấy đâu ra 20.
Mấy con hạng A bên mẽo cũng gần 20k chứ làm gì 10k nhưng full option an toàn phải hàng đầu chứ không có sao Ncap nào như ở vn đâu. Nhưng bên đó nếu dưới 20k họ mua xe cũ hết rồi tầm dưới 10k là có 1 con xe cũ lướt ngon lành còn 3k vẫn có con sedan hạng C hơn 10 năm tuổi chứ không phải đồ đồng nát như Việt Nam đâu. Cơ bản xe bên đó rẻ vì nó quá nhiều, mỗi năm thị trường mỹ tiêu thụ cả chục triệu xe thì xe ô tô cứ gọi là bao la bát ngát như xe máy bên mình vậy
Haroll
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bài viết rá thực, đúng người trải nghiệm ko như các a review trên tube
@tranquan1988 Bác phân tích làm gì, có xe đâu, chỉ chém thôi. Ông đó nếu có a4 thì chắc cũng xe đời 98-2000. Những người có xèng mua thì chả chê, chỉ cát tút mới chê.
@see022 có thông tin ông ấy đi cắt sửa đường điện gì tè le rồi hãng ko bảo hành đấy.... đợi kết luận đã. Ko tự dưng xóa clip đâu....
@hai_duong Dù đúng hay sai. Nhưng bảo hành xe mà để trầy xước xe như clip thì không thể chấp nhận. Gặp xe tôi là ko yên đâu.
@see022 Vì bạn đi A4 nên có lời chê xe Fadil là vì bạn so sánh Fadil với con A4, chứ bạn mà đi i10 thì chắc đang thèm Fadil nhỏ rãi. Và mình chửi bạn ng.u là cái suy nghĩ đằng sau lời chê của bạn ng.u 😃
dragonhn
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Thực sự nếu bạn nào mua xe ở phân khúc A thì Fadil là lựa chọn tốt nhất giữa giá bán và khả năng vận hành, cảm giác lái. Em chạy Fadil từ lúc nó mới ra đến tháng 7 năm ngoái, được gần 1 năm thì ko có gì phải chê về em nó cả, nhưng do nhu cầu gia đình cần 1c to hơn mà Vin chưa có phân khúc C nên em chuyển sang Cerato, lên Lux A thì ko có tiền, sẽ cố gắng cày để lên Lux A :d
dragonhn
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dragonhn Phần nhựa nhám ko tránh được đâu bác ơi, xe nào nó cũng thế thôi, dễ chày lắm
@dragonhn Em cũng hy vọng sau này sẽ lên được Lux A, phải nói Lux A quá đẹp - quá tuyệt
rookie
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@dragonhn Ít nhất mình thấy Fadil thêm được 200 phân khối động cơ có lẽ là mạnh nhất phân khúc hạng A rồi, lên gần bằng phân khúc B.
@dragonhn Seeder bốc phét mà lộ liễu quá
Mình ở SG đi grab thường xuyên, ngày 3-4 chuyến. Mình đi fadil vài lần rồi, êm lắm, tăng giảm tốc cũng mượt, nhất là khoảng cách âm và cân bằng (mình hơi say xe khi đói bụng nên rất thích).
Không biết giờ còn các ưu đãi như hồi đầu không nhỉ
@tinhtao.2020 không bác, giờ fadil làm không kịp bán nên các khuyến mãi bị tạm dừng hết rồi
@tinhtao.2020 Chắc hơi khó.
biển đẹp
Nó chỉ hấp dẫn ở giá do được tài trợ giá từ vin, còn lại so với morning thì k bằng, cảm giác lái cũng kém. Đi đường trường không thoải mái như morning.
@ratong Cao tốc láng hoà lạc và pháp vân nb mình chạy rồi, có thể khác ở cái morning là hàng nhập nên nó khác thôi bác
iamcuong
TÍCH CỰC
1 tháng
@Chuyên dùng đồ cũ Vẫn biết cái cảm giác lái nó...khá vô cùng, tùy cảm nhận của mỗi người.
Nhưng bác cứ bảo "hàng nhập nên nó khác" có vẻ không được công bằng khi so sánh các xe.
@Chuyên dùng đồ cũ Mỗi ng 1 quan điểm.
canlaccg99
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@junying1607 Họ đang nói về cảm giác lái.Không nói về công nghệ hay sự an toàn.Có những xe đắt hơn nhiều lần nhưng ngồi không thoải mái thì mình vẫn ko thích.
nhathoa303
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đọc xong sao thấy có cảm giác nâng bi
Cười ra nước mắt
@vincenthuynh7789 Haha, thoải mái mà bác. Đến Bác Hồ đó mà còn có đứa ghét nữa thì đến con xe hạng bét của mình đâu thể mong mọi người đều thích nó được ^^
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nhathoa303 Nâng gì? Đã đi cả 3 con Morning, i10 , Brio. Và đã chốt tuổi tôm với Fadil về vận hành. Brio đc cái mã chứ bên trong option nghèo kinh khủng. Giá lại cao hơn.
techmen
TÍCH CỰC
1 tháng
@nhathoa303 Doanh số nó top hạng A lâu nay mặc dầu non trẻ, tất cả những ng mua Fadil đều nâng bi hết.
laiviet
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@ongdang Đồng quan điểm, so sánh xe mà chưa đi xe khác đủ lâu thì so sánh làm gì.
Đọc bài so sánh xe phải của bác nào đã từng sở hữu độ 3+ xe trở lên thì mới chuẩn. Chứ còn ông nào mua xe lần đầu thì chả tự nâng xe mình lên.
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bài viết nhiều nhé lắm nhé.
@tochungdo kkk, viết theo kiểu tự nhiên chứ ko phải hơi cứng kiểu báo chí
Giờ thấy chạy đầy đường
nam_luna
TÍCH CỰC
3 tháng
thật sự vẫn ko thể mê nổi cái đít bằng nhựa màu đen, sao nó ko sơn cùng màu xe đi cho đẹp, xe đã đi thử, khung vỏ tốt, nhưng nó nhỏ như hơn con morning ý, giới giá hơn 400k thì soluto hoặc accent bản thiếu sẽ tốt hơn, nếu mua xe gia đình thì mình sẽ chọn Accent, vay thêm 1 chút nhưng xứng đáng với trải nghiệm
niknAmu
TÍCH CỰC
3 tháng
@nam_luna Số sàn với số tự động đã khác nhau rồi, thêm cả accent rộng hơn nhưng đi k cho cảm giác chắc xe như fadil
@nam_luna @nam_luna Cái đít nhựa màu đen đúng là thời gian đầu mình ko ưng lắm, nhưng giờ lại thấy thích vì nó làm cho xe cảm giác mạnh mẽ hơn. Còn về việc mua Soluto or accent bản thiếu mà lại còn vay thêm tiền thì không nên. Thà bác dư tiền mua bản cao, còn đã ít tiền thì Fadil là hợp lý. Vì 1 chiếc xe không phải đơn giản là chỉ cần rộng, mà nó còn cần an toàn bác à, rộng để làm gì khi đánh lái mạnh cái là lật xe (vì không có cân bằng điện tử - hệ thống chống lật), rộng làm gì khi bị xe khác tông cái thì xe mình nát bét (Fadil cứng bác à, nhiều bác đi Soluto nói xe vỏ rất mỏng, khung gầm sợ cũng không bằng fadil đâu). Nhưng tùy mỗi người thoi, em chỉ góp ý vậy
@nam_luna đít đen nhìn thể thao vậy mà chê, nhìn đít bóng của xe Hàn riết bị nhiễm à. Với lại phần nhựa đen đó có va quẹt thì chẳng sao.
@nam_luna Tuỳ ng thích nhé. Bác thích sơn luôn thì báo vin họ sơn luôn cho.
Mình thì ko thích sơn.
Mà bác so tự động với mia bản số sàn thì ko do dc
akai_1st
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bác nào ngại cốp nhỏ thì tham khảo cái này xem
caheosg
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Xác nhận xe ngon . Vợ mình bị say xe nhưng hôm trước mình chở đi bằng con này về vẫn cười như Liên Xô . Xe đầm chắc chạy rất ngon
@caheosg đúng rồi, đi xe này mình chưa thấy ai nói bị say xe. Hôm rồi chở bà chị trùm say xe, nhưng đi 1 vòng 20 cây thì bả nói "đi khỏe nhất từ trước giờ" 😁. Có thể đây là 1 điểm cộng cho các bác nào mua xe mà vợ bị say xe nhé
mình cũng đang chạy Fadil Base giống chủ thớt, nhưng bổ sung thêm mấy ý sau ạ:

- Ưu điểm:
+ Máy 3 xylanh, khá lành và bốc. Bảo dưỡng mỗi 7500km nên đâm ra cũng nhàn.
+ Do xe gốc là xe châu Âu, nên trên xe có nhiều tính năng ẩn, như Cruise Controll, Áp suất lốp theo xe, Autolock, ... cái này các bác phải tốn xèng mới unlock đc. Tốn kha khá xèng đó, vì bác Vượng ko khuyến khích điều này. kaka
+ Xe gốc có 6 loa, điểm cộng hơn rất nhiều xe khác rồi. Tinh chỉnh chút nghe bass cũng khá phê, đập rung cửa đc nhé.
+ Xe có thể setup kiểu khi mở khóa chỉ mở 1 cửa xe của tài xế, hoặc mở full 4 cửa. cái này giúp chống trộm, khá hay đó ạ.
+ Vành xe khá thể thao. bản Base đã 15inch, bản nâng cao tận 16inch. xịn hơn khối ông dòng A.

- Nhược điểm:
+ Cách âm gầm không quá tốt, đặc biệt 2 hốc bánh sau. các Bác thử đi qua đường có tí đất cát mà xem. nó cuốn rồi bắn lên hốc bánh sau, nghe như nó bắn lên mông mình 😆).
+ Cửa xe mỏng, đóng với lực bình thường thì thường ko vào hết. nên hay phải đóng lại. Thời gian đầu đi xe suốt ngày phải hô người nhà đóng mạnh vào.
+ Hàng ghế sau xe Fadil thực sự chật. cái này ko khen được 😔(
+ Thời đại 4.0 rồi nhưng vẫn để cái anten trên nóc dài ngoằng, hơi chán cái này ạ
+ lốp xe này thực sự ko bền lắm, vì hồi em đi khoảng 7500km phát hiện bị thủng lốp, lốp sau bị phồng 1 nốt. nhưng nghe phải thay lốp tận gần 3 củ (2 củ mấy í em ko nhớ) thì thốn quá, nên kệ cứ đi, trộm vía tới giờ ko sao. nhưng lốp có vẻ ko ok lắm thật. có điều kiện sẽ thay bộ khác ngon hơn.
Không biết bạn đọc thông tin ở đâu, xin đính chính lại một chút thông tin cho bạn về Fadil:
-Máy 4 xylanh, GM 1.4l tất cả các phiên bản.
-Vành xe tất cả các bản đều 15inch, chỉ khác bản base vành nhôm đúc màu trắng, bản cao cấp và nâng cao là vành phay 2 màu.
-Cửa xe không mỏng so với xe cùng phân khúc, đóng nặng tay và cần nhiều lực do gioăng cửa lúc xe mới khá cứng chưa mềm, đi sau một thời gian gioăng xẹp đi, đóng cửa nhẹ tay hơn.
-Xe nguyên bản được nhà máy GM Hàn Quốc sản xuất cho thị trường châu Âu, Vin nhập về 100% linh kiện, hàn ghép body, sơn và lắp ráp tại Hải Phòng nên linh kiện xe có giá cao hơn xe cùng phân khúc nhiều.
@**Tien Dung** oh, sorry các bác, em nhận sai về 2 ý: về vụ 3xy lanh và vụ vành 15 inch. Bác trên nói đúng nhé. cơ mà vụ cửa xe thì e vẫn ý kiến vì đi hơn năm tới giờ, người nhà vẫn phải đôi khi đóng đi đóng lại 2 lần mới khít đc cái cửa.
@Manhtoan112 Mỏng nên ko đủ quán tính đóng cửa khi không hạ kính. Chứ hạ kính thì cửa nào mà ko đóng được với lực nhẹ Kín với chả hở. Ko tin đắp cách âm vào cửa nó nặng hơn đóng xem có ăn ngay ko
@mankichi0688 Tôi kéo gần 2cm đóng cái vào nhé.
Tôi thì chả thấy mỏng gì so với i10 vẫn thấy ngon hơn.
bác chủ chia sẻ trả góp cụ thể như nào đc ko a ?
@nguyen_no1 chia sẻ thay bác chủ thớt, em cũng tham gia gói trả góp 0% của chương trình này,

- thủ tục đăng ký thì đơn giản, bác ra showroom gặp sales, sales sẽ tư vấn chương trình này liên kết với ngân hàng nào (hình như ko phải ngân hàng nào cũng tham gia chương trình 0% của Vin đâu ợ), như em là làm với MB.

- MB sẽ thẩm duyệt hồ sơ, theo em thấy thì họ làm chặt hơn so với bình thường, do yêu cầu từ Vin thì phải. nên hồ sơ và lịch sử tín dụng của bác phải tốt tí. Ngoài ra lúc này, bên bank sẽ thường ép bác phải mua các sản phẩm bổ sung như bảo hiểm xe (cái này bắt buộc), bảo hiểm thân thể/ nhân thọ cho người (cái này ko bắt buộc, phải cứng thì mới ko mua nhé). em chọn phương án ko mua 😆))
=> khoản cho vay tối đa là 70% xe thì phải, bác trả trước 30% + tiền đăng ký xe là xong.
=> Như em, trung bình mỗi tháng khoảng 4,7 củ. Hàng tháng bác nộp tiền vào tài khoản, Vin cũng sẽ nộp thay bác phần lãi suất trả cho ngân hàng vào tài khoản. Sau đó bank sẽ trừ cả 2 là xong.
@beready_toshine92 trung bình 4,7 củ 1 tháng trong 5 năm ah bác ?
@nguyen_no1 trong 2 năm đầu hỗ trợ lãi bác nhé, các năm sau nhích nhẹ lên hơn 5 củ rồi dần dần giảm xuống mốc loanh quanh 5 củ thôi.
@beready_toshine92 Tính ra tiền nuôi xe nữa chắc tầm 8 củ /tháng, chua với mình thật vì chưa có nhà 😁
@sontinh1911 Mình có nhà rồi .đi ít tháng 2-4 lần sthi cafe nhưng vẫn mua em vios cũ .vì cũng trên 30 rồi ngồi xe nó vẫn hơn 2 bánh nhiều .đi ít nên lâu lắm làm 3 cái linh tinh chả tốn mấy .số tiền này coi như tiêu sài bác ạ. Tháng vẫn dư 7 củ .xe 3 củ
fadil đi tầm 100km/h trở lên ở đường cao tốc HN-HP cũng ù hết cả tai. Cách âm ko đc ngon như thím bảo đâu
kanishi
TÍCH CỰC
1 tháng
@Dương Khôi Khoa thì đi 80km/h thôi bác, thử đi morning xem có ồn hơn fadil ko 😆
@Dương Khôi Khoa So với cùng phân khúc thôi bác.
Đi i10 chắc đau đầu.
@Dương Khôi Khoa Cũng tùy đường, đường cao tốc TPHCM, Long Thành 120kmh nhẹ nhàng.
@Dương Khôi Khoa Mình vài lần đi trên cao tốc HN-HP, ít khi thấy xe cỡ a nào chạy quá 100km/h vì mình toàn vượt khá nhanh do luôn giữ tốc độ tối đa 120, đường này không giới hạn tốc độ theo làn nên chạy xe dễ chịu.
DieuTuAn
TÍCH CỰC
1 tháng
@BaoNguyen2012r Cao tốc HN - HP 2 làn ngoài cùng 120, làn trong cùng 100 bác ợ. Cao tốc 5B này nhám nên đi xe nào cũng ồn hơn bình thường. Xe hạng A đi đường này nên đóng 100km/h là hợp lý, cao hơn đau đầu lắm. E đi hạng B xe Mỹ còn ồn nữa là, nhà cũng có Fadil mà chưa đóng Fadil đi 5B bao giờ
Em cũng chuẩn bị lấy xe tháng này, đặt từ tháng 12 hẹn T6 mới có mà tháng 4 đã báo có xe 😆 mỗi tội lúc đó chưa xoay dc tiền nên sang tháng này mới lấy. Theo cảm nhận lúc lái thử thì xe có nhỏ thật nhưng đi lại gia đình có con nhỏ vs loanh quanh thành phố thì như thế là phù hợp vs giá tiền mục đích xử dụng rồi.
@cường leeeeeeeeeeeeeeeee giá ngon lành, quất là đúng rồi, chứ giờ tầm gần 400 vẫn có nhiều dòng lựa hơn
Luong Do
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@cường leeeeeeeeeeeeeeeee Chương trình quê bác Vượng là như thế nào vậy bác, cho em cùng quê bác Vượng với 😁 Mua nhà Vin phải không ạ
@Luong Do Đợt tháng 12 là chương trình chi ân quê hương Hà Tĩnh bác ơi giảm tất cả các bản riêng FADIL được 70tr. Điều kiện là có hộ khẩu Hà Tĩnh và vợ em quê ở đó ạ :V
Luong Do
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@cường leeeeeeeeeeeeeeeee bác thật may mắn 😁
kanishi
TÍCH CỰC
1 tháng
Tuyệt vời người Việt dùng xe Việt

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019