Review tai nghe ko dây Technics AZ70W

T.NC
11/3/2021 10:40Phản hồi: 45
Review tai nghe ko dây Technics AZ70W
Đây là review về Technics AZ70W của mình. Mình mua nó với giá 7.600.000vnđ. Đây là giá Nhật. Nếu bạn chơi Fado nó sẽ đâu chừng 6tr.
Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào quan tâm, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Technics AZ70W

Em nó tên đầy đủ là EAH-AZ70W với phiên bản Bạch Tuyết, và tên EAH-AZ70W-K cho bản Mai Hắc Đế. Trong bài mình sẽ gọi bằng nick name AZ.
AZ quốc tịch Nhật, sinh ra thuộc dòng họ Panasonic nhưng lại khai sinh ở Malaysia: Born in Malaysia nhé các anh (sản xuất tại Malay).
Phiên bản mình mua là Bạch Tuyết, vào năm Covid thứ 1.
Thông tin cơ bản và đặc điểm chính:

+ Kích cỡ driver 10mm
+ Lớp phủ màng rung: graphen
+ Chống ồn ANC với mic kép (mic trong và mic ngoài).
+ Chế độ nghe môi trường (hear thru hay ambient)
+ B.T5, SBC, AAC
- Ko có sạc ko dây

Về mặt thiết kế thì đây là một tai nghe cao cấp của Technics.
À, nếu ai chưa biết thì Technics là nhãn hiệu của Panasonic, thành lập khoảng 60 năm rồi. Trong ngôn ngữ thiết kế nhãn hàng này ko có chữ "xấu"
Đẹp xấu là tùy theo con mắt từng người, với mình thì AZ nó đẹp như B&O E8v3.
Tai làm bằng nhựa, ko phủ gì đó như con E8 của B&O nên rất sạch, dễ lau chùi.
(Lan man tý, con E8 là thảm họa vết bẩn, mình có hai con màu bạch và sau 1 năm nó thành màu lọ lem hoặc thành lọ lem ngay 1 ngày - vd lỡ tay có nhọ nồi + băng dính bám tay mà chạm vào, đảm bảo ko bao giờ sạch kể cả lau cồn!)

Hộp sạc làm từ nhựa và bọc hoàn toàn trong vỏ nhôm anode hóa (pp điện hóa nhôm thành oxit). Nhãn "Technics" được khắc chìm bằng laser trên mặt nhôm mài xước.
Kích thước và dung lượng pin rất hợp lý

Quảng cáo

Túm lại thiết kế chỉ là 1 chữ : Premium!

Chất âm ra sao?
Theo khái niệm: Tai nghe hay là tai nghe mà nó trên tai bạn lâu nhất, vậy con AZ này là tai nghe hay nhất của mình.
Những con ít hay hơn gồm: 1 con tĩnh điện 3k5, một con tĩnh điện 2k và một con tĩnh nữa 0.5k, một con dynamic 1k7....
Mình sẽ ko nhét 1 thứ ko hay vào tai chỉ vì nó là tai tw.
Chẳng hạn là E8 bản v2 và v3 nằm tích bụi trên kệ, vì nó chưa đủ hay.
Theo khái niệm: Tai nghe hay là tai mà bạn MUỐN nghe nhiều nhất, vậy sẽ ko phải con AZ này đâu.
Và để gán cho nó một thứ tự thì sẽ như này: AZ> ibasso it00 > Sony
wf1000xm3> E8v2>E8v3>shure 215>ibasso it01s>anker liberty air2...
Mình thích tông âm cân bằng - tự nhiên. Trong chuỗi tai này chỉ có AZ và WF mình có thể nghe mà ko eq, hoặc tạm thêm E8v2.
Để rõ ràng hơn, mình sẽ gọi hd650 là cân băng-ấm, hd800s là cân bằng-hơi sáng, hd598 là cân bằng-sang, hd518 là sáng, hd800 là sáng, sony wh1000xm3 là tối.

Quảng cáo

graph (4).png
Bass:
Có low bass mạnh và sâu. Mid bass và upper bass hơi thiếu so với low bass. Do đó bass sâu, trầm nhưng kick ko mạnh. So với Sony xm3 thì xm3 nó kick tốt hơn. Khi so với B&O thì xm3 vẫn kick tốt hơn. Mình thích dải bass như xm3 nhưng mà AZ ko làm được.
Nói vậy nhưng ko phải là az thiếu bass. Nó chỉ là thiếu kick 1 chút và thừa rumble 2 chút.
Cái này thì để kick có lực hơn, bạn sẽ có thể eq bằng chính app Technic nếu muốn vì nó có 5band, trong đó có band 315HZ!

Mid:
Quãng trung âm chuẩn! Ko bị bass tác động từ upper bass lấn tới nên ko bị làm ấm, cũng ko mỏng mid. Giọng nam chỉ hơi đầy thêm chút là ngon, còn giọng nữ khỏi phải chỉnh.
Nếu bị bass đè, giọng ca sẽ pha âm “ô”, mất tự nhiên, nặng nề, ấm, bí thậm chí như úp b.ô vào miệng ca sĩ (nếu upper bass mạnh và mid thiếu chi tiết).
Mid ko forward, hơi lùi và rộng dãi. Trừ những đứa cứ thỏ thà thỏ thẻ khi ghi bản thu thì nó sẽ thều thào vào tai thôi. Còn thì hát nghiêm chỉnh sẽ có ko gian rất rộng. Ko phải kiểu echo, reverb rẻ tiền đâu ae.

Highs:
Ko có quãng dip(trũng) và peak nào đáng kể nên ko có quãng câm và cũng ko có bị gắt tai hay chói. Những người sd tai az cũng có người thấy nói đôi số track vẫn thấy chói, còn mình thì ko.
Chỉ chắc chắn rằng người kia ko thể chịu đựng E8 cả 3 version hoặc họ còn bị chói hơn.

Âm trường:
Rộng. Rất rộng lớn.
Khi đang nghe tai inear nào, nhảy sang az cũng sẽ thấy nó âm trường rộng thoáng thêm 1 cấp trở lên.
Phòng ngủ - phòng khách - sảnh - rạp hát - sân vận động→ luôn cộng thêm 1 cấp.
Chẳng hạn anker air2 kém hai cấp, E8 kém 1 cấp, inear khác của mình cũng kém 1 cấp
Chưa có inear nào dù dây hay wireless mà mình nghe rộng như vậy.

Độ chi tiết: Như tai có dây. Khi dùng Dap truyền tải ra az so với kéo các tai như shure215, IT00 thì az đều cho chi tiết tiệm cận nhưng với tông âm chuẩn hơn hẳn, smooth, analog

Kết nối. Pin. Touch ui…
Thôi nhé. Tai nghe cao cấp mình khỏi trình bày. UI tùy biến mạnh mẽ và tùy ý, mức độ nhạy và nhận cảm ứng chính xác miễn lo lắng. Thậm chí thao tác touch có thể thong thả, có thể vội vàng…mà ko bị nhận nhầm!

Chế độ ANC: Tốt hơn mtw2 1dB.
Mtw2 xử lý triệt âm trung mạnh hơn 1 chút, az xử lý âm trầm mạnh hơn 2 chút. Tức là thằng đực rựa nào hàng xóm tra tấn bạn với Ka-ra- ô-kệ thì az giúp bạn cắt cả bass lẫn giọng ba đời mê hát nhà nó. Nếu là 1 hàng xóm nữ, vụ này nhường mtw2 nó cắt giọng sẽ tốt hơn.

Cảm giác đeo: To, béo, nặng hơn mấy con airpod, anker air2, E8… Còn fit tai thì cũng ok với mình. Mình vành tai nhỏ lỗ tai to, nhét vẫn vô.
Chạy nhảy là rơi nha (ko phải rơi răng - rơi tai ấy!). Nhai cũng dễ rơi.
Chỉ hợp với ngồi nghe và đi bộ nghe. Đừng chạy hay cử tạ nhé. Technics chưa có đồ tw cho nhóm đó.

Những thứ mình thích

+ Âm thanh (4.5đ)
+ UI (4.5đ)
+ Đẹp (4.5đ)
+ Pin lâu (4.5đ)
+ ANC (5đ)
+ Ambient 4đ (sẽ cho 5đ nếu đạt như E8v3)

Những thứ mình không thích

• Đắt
  • Fit ko bằng E8
  • Ko có sạc ko dây

Nên mua hay không?

• Chỉ định:
.Người ngồi yên nghe nhạc, yêu nhạc
.Người có nhu cầu chống ồn

• Chống chỉ định: Gymer, cử ta-er, chay-er…

Định nói gì thêm mà quên mất.
Thôi ae hỏi gì thì hỏi đi nhé

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn không thấy cảm biến tự ngắt, chắc lại thiên hướng quá nhiều về âm thanh như Tevi và Falcon
Dùng mấy con này chặp vẫn phải chuyển sang 1000XM3 hoặc Airpods Pro vì độ tiện dụng của nó. Cả 2 đều xuyên âm và chồng ồn đỉnh cao, nhất làm xuyên âm khi làm văn phòng và lái xe máy thì 2 con này vẫn vip nhất 😁
@haidoox Tự ngắt làm gì bạn? Ko nghe thì bỏ case sạc mà khi nghe thì lấy khỏi cục sạc là nó lại phát nhạc tiếp (bài dở dang) có gì nhược điểm đâu
hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
@T.NC Hồi đầu em cũng nghĩ như bác cho tới lúc đi làm dài trên công ty phải kiếm 1 con có tự ngắt đây 😁
@haidoox Đi xe máy thì chống ồn làm gì má??
@haidoox Tự ngắt là nhấc khỏi tai thì nhạc pause và đeo lên thì play phải ko bạn? Nhu cầu đó thực ra ít quan trọng. Hãy coi như ko tự ngắt, bạn nhấc khỏi tai để nó hát thì sợ trôi mất 1 vài câu hát hay là nó sẽ hết pin vì bỏ quên?
Mình chỉ bỏ hộp sạc hoặc nhét vô tai. Nếu quên hộp, nhấc ra khỏi ta (và nhấn pause) sau 10ph nó cũng tắt mà!
Bài viết rất chi tiết, có cả dẫn chứng hình ảnh cụ thể để so sánh rất trực quan.
Theo mình nhận xét theo trên biểu đồ kia, thì âm mid cả 3 con này tương đương nhau và con Tech âm mid đeo sẽ cảm giác ngon hơn nhưng thực ra chúng bằng nhau, âm bass thì mình không bàn, mỗi con 1 kiểu: bass trên con Sen thiên hướng rất trầm và sâu lan toả nhưng không mạnh về mid-bass như Sony nên nghe sẽ thoáng đãng hơn 1 tý, bass con Sony thì mang tính bạo lực, phù hợp nhạc trẻ, bass thủ, bass trên con Tech này hài hoà, cân bằng hơn. Treble 2 con kia đều đạt chỉ số cao hơn, đạt chuẩn Hi-res, con Tech này bị cắt tần ngay 18KHz, khá đáng tiếc.
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Kh biết con này với sennheiser momentum thì nên chọn con nào. Bài đánh giá của bác khá chi tiết và khách quan, nói chung thì về âm thanh thì theo tai mỗi người tự cảm nhận rồi. Mình thì vẫn dùng airpods vì độ tiện lợi chứ nghe thì thua xa mấy con này
@POL_279 Kiểu bass nó khác nhau. Nên nghe thử trực tiếp.
Hifi Tunning trên mtw2 sẽ chỉnh lại bass là lấp dải upper mid-low treble nhằm hài hòa hơn.
Az có chọn chế độ Bass enhance thì tăng thê bass có body hơn nhưng hai loại vẫn khác bass nhau. Mtw2 bass đầy, lực nhiều, az bass sâu, rền, ko chèn low-mid làm mid có đất diễn, dày hơn, tự nhiên hơn, ko v shape.
Mình vẫn thích bass của xm3 nhất, nó hai hòa trung tính nên nó tự nhiên nhất - chỉ cần tip phù hợp (ko phải tip nào của sony cho kèm).
Cân bằng toàn dải của Az tốt hơn.
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@T.NC Mình khá thích âm bass nhưng con đấy tai đeo kh hợp vì hơi to cấn tai. Chắc còn hai con kia chắc hôm nào có dịp đi mượn nghe thử để dễ lựa chọn. Cảm ơn bác nha
Ở trên mình quên cái ảnh UI hoàn toàn tùy biến được khi chạm cảm ứng. Nó như này.
Khâu cảm ứng để chuyển từ chế độ ANC về chế độ Ambient vẫn phải hai thao tác: chạm tai phải và chạm tai trái (hoặc ngược lại, hoặc cùng lúc ) điều này thua E8v3 khi mà chỉ 1 chạm tai bên trái là done.
Lý do là E8 tự dừng nhạc nếu nhảy sang chế độ nghe môi trường.

À mà thông minh nhất là kiểu như Bud pro của ss theo như mod tt test. Tuy nhiên âm thanh lại ko đáng khen, vì nghe nó cứ phách nào phách nấy, chả ăn nhập gì với nhau - kiểu phân tần driver ko tốt
Screenshot_20210311-202941_Technics Audio Connect.png
tuilait
CAO CẤP
3 năm
Thấy cái giá cái không muốn đọc luôn
@tuilait thương hiệu ít ai biết...gía trên trời. mua Sony xm3 cho lành
@tuilait Mình thì thấy giá mới nghe thử. Nghe thấy ưng thì lấy. Tai nghe ko dây nhiều giá lắm, nếu cứ nghe thử sẽ tốn time
Chất quá
pisoga
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này âm trường so với 64 u12 thì có rộng & sâu hơn ko?
Bác thớt lấy ảnh của Senn TW2 ra so sánh mà trong thứ tự yêu thích của bác thớt lại ko có em này Senn TW2 này nhỉ
Và để gán cho nó một thứ tự thì sẽ như này: AZ> ibasso it00 > Sony
wf1000xm3> E8v2>E8v3>shure 215>ibasso it01s>anker liberty air2...
@vodanhdaisu Mình ko thích tai nhấn bass nên bass curve hay bass line tùy cách gọi vẫn nên so sánh trực quan. Nhằm dành cho người ưa bass có thể hình dung ra bass ở az phù hợp với họ hay ko. Còn nếu chỉ mô tả là mid bass mạnh, đánh đủ lực và năng lượng... thì sẽ giống bình phẩm văn học.
Bạn thấy shure215, it01s nằm về phía sau, cũng là vì bass nó nhiều quá
@vodanhdaisu so sánh với mấy con lạ lạ không à....chỉ có con Sony là quen
khanhvlxd
TÍCH CỰC
3 năm
Em nghe gọi hàng ngày cũng nhiều. Thường xuyên gọi nhanh bằng Siri. Em không có nhu cầu nghe nhạc. Muốn tìm 1 tai nghe TW mà có tính năng double tap (hoặc bấm giữ, bấm 3 lần… miễn sao thao tác trên tai nghe không cần chạm vào iphone mà gọi được Siri là được). Lưu ý giúp em là trừ Airpod ra ạ, cũng không chơi mấy dòng đạo nhái ap luôn. Bỏ ra hơn 3 triệu cho cái tai nghe chỉ để đàm thoại nó hơi phí ace ạ.
Tầm giá em dự tính chi 1m-1,5m. Ưu tiên dòng tai nào đeo êm tai, khó bị rớt ạ
Anker liberty air2 phù hợp. Chỉ có vụ siri mình chưa thử, lý thuyết là có siri.
Edit: đã thử chắc chắn có sd đc siri, kích hoạt siri ngay cả khi ip đang tắt màn
Hóng list nhạc thưởng thức của bác ạ 😃
Mức giá này có khá nhiều sự lựa chọn.
@hongphuc1992 nhiều cái rẻ hơn...thương hiệu được bảo chứng hơn
@Bảo Phước vn Technics thì cần gì bảo chứng nữa
@T.NC thương hiệu này có thể tốt ở nhật thật nhưng với vn hay thế giới thì không được phổ biến cho lắm...nên nếu để thuyết phục người ta mua tầm giá đó...có vẻ hơi khó
nhìn xịn sò nhưng mà sợ không cso gì đột phá 😁
Review chuyên nghiệp quá bạn
Yêu quá
Bài viết chi tiết về chất âm quá. Bác chứng tỏ là con mọt về âm nhạc. Nhìn cái housing con này kì kì lắm lỗ 😆
Có lỗ thông hơi bass, còn lại toàn lỗ mic. Tổng 6 mic.
Edit: hình trong bài ko thấy lỗ mic nào, mà là chân sạc
Đến hôm nay thì bị mất em nó rồi!
So sad.
Đành bốc em E8 v3 lên nghe mà ko ưng. Ngay cả khi kèm với wavelet thì vẫn dưới chiếu của Technics.

Chỉ hy vọng mong manh 1-2% là quên ở cty. Lịch sử dữ liệu kết nối lần cuối là 12/5 và ở tại nhà mới cay -> tức là thực ra để quên đâu mất bên ngoài, sau thời điểm đó.

Sẽ phải order lại 1 em.
Geniuces
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T.NC Nhưng mà con 2.0 bass lại cùi hơn con 3 nhiều nhỉ
Geniuces
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T.NC Vocal có ngon hơn không bác
@Geniuces Ko đáng kể.
V3 đc nói là tke có bass vent nhưng nghe thì nó như v2. Bass có kiểm soát hơn 1 chút bù lại treble ko ưa nổi.
Điểm ăn tiền của v3 là đẹp hơn, nhẹ hơn, nhỏ hơn, thêm pin lâu hơn, có nghe xuyên âm (rất đỉnh ở mặt này, so với cả các nhãn hiệu khác)
dxm123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tai này mua ở SHOP nào có vậy mấy bác.
@dxm123 Shop vn sẽ (hầu như) ko có đâu. Vn thích Sony, Sen thì chỉ nhiều mấy thứ đó thôi. B&O còn ít thấy bài viết, Technics cũng vậy -> các shop sẽ ko nhập thứ ít ng Vn (phổ biến) nghe tới
longbungbu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nghe bác ca nhân dịp blackfrifay thử 1 cặp về test với sen tw2 xem sao. Chưa burn in nên chưa cảm được nhiều. TW2 thì burn đủ nghe cũng tốt lắm. Được cái ANC của technich tốt hơn rõ 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019