Khai thác hiệu quả phím cứng chuột ngoài trên MacBook

cuhiep
13/3/2021 2:48Phản hồi: 39
Khai thác hiệu quả phím cứng chuột ngoài trên MacBook
Anh em có thể thiết lập các phím cứng của chuột trên macOS để giúp việc sử dụng OS sẽ hiệu qủa và nhanh hơn. Trong chủ đề này mình chia sẻ với anh em cách mình thiết lập các phím cứng thứ 3, 4, 5 trên chuột Razer trên MacBook của mình.

Phím cứng chuột thứ nhất là chuột trái, phím cứng chuột thứ hai là chuột phải. Hai cái này là mặc định rồi nên chúng ta sẽ không can thiệp.
  • Phím số 3: mình cho thành Mission Control: khi nhấn vào đó thì tất cả các của sổ sẽ sắp xếp lại tràn hết màn hình để anh em có thể chọn cửa sổ nào để chuyển qua hoặc quan sát đa nhiệm trên máy một cách trực quan nhất.
  • Phím số 4: Application windows: Khi bấm phím này thì cửa sổ anh em đang làm việc sẽ là duy nhất, phần còn lại ẩn đi. Mục đích là để anh em đọc nội dung được tập trung hơn.
  • Phím số 5: Show Desktop: bấm phím này thì desktop sẽ được khoe ra, các cửa sổ ứng dụng sẽ chạy ra các biên màn hình, ẩn, không chiếm hiển thị màn hình. Anh em dùng cái này để tiếp cận vào các nội dung trên desktop hoặc là không muốn cho người khác thấy mình đang làm gì.

Cách thứ làm: Chọn System Preferences rồi chọn Mission Control và thiết lập trong đó như hình.
Cửa sổ tuỳ chọn các phím chuột và các lựa chọn khác

Misson Control có phím tắt trên bàn phím Apple hay các bàn phím làm cho Apple. Nhưng nếu anh em không muốn dùng phím vì tay đang trên chuột hay anh em dùng phím ngoài không có phím thì đây là cách hay.

Show Desktop cũng có phím tắt trên bàn phím Apple…

Application windows ẩn các cửa sổ khác, đưa cửa sổ anh em đang dùng vào vị trí trung tâm màn hình để tập trung hơn.
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay và hữu ích
Đừng nói nữa, quất đi em
@sandy15 Các bạn cho mình hỏi có cách nào tắt thao tác di chuột bằng touchpad (1 ngón) nhưng vẫn giữ lại các thao tác khác ( vuốt 2-3 ngón). Mình rất muốn dùng kết hợp chuột ngoài và touchpad theo cách này nhưng mãi chưa tìm ra.
Con razer mình đang dùng trên windows cũng thiết lập một số phím tắt theo nhu cầu hay sử dụng như windows + D để show desktop, windows + Tab để hiển thị các cửa sổ app đang hoạt động
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình dùng chuột logitech. bỏ logi options chuyển qua smooze vì khả năng tùy biến của nó quá ngon
Ô làm thế nào để có cái icon ứng dụng ở góc dưới cửa sổ vậy các bác?
@light_dark_91 macOS mới nhất
@cuhiep Em cũng dùng 11.2.3 đây mà ko có bác ạ 😆)
@light_dark_91 lạ vậy, mìhd ùng trên Mac mini hihihi
@light_dark_91 mình mới kiểm tra trên MacBook Ải thì không có, nhưng trên Mac mini thì có 😁
ho_tu_kiet
ĐẠI BÀNG
3 năm
hóng
Nay mình cắm thử sang màn 144hz công nhận dùng Mac mượt lại càng mượt :3 yêu quá.
@huyboy20003 144hz thì nó mượt hơn 60hz bạn ah, kiểu như bác vuốt web trên iPad Pro và iPad Air thì bác chỉ muốn vứt con iPad Air đi thôi.
Cười vô mặt
@bomduc Tiếc là chưa có con nào 4k 🌝
@huyboy20003 Uh mình cũng thế
@huyboy20003 Tivi
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Hay lắm, thanks mod.
hiepsicoi
TÍCH CỰC
3 năm
Có ai dùng Logitech M590 cho M1 cứ bị hơi lag, không được mượt giống mình không?
@hiepsicoi Dùng rêciver đi bạn. Mình xài bluetooth hay mất kết nối với mac bực cả mình.
@hiepsicoi Bluetooth thì lag đó bạn😁
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mấy cái Mission Control thì mình dùng 4 góc màn hình, để dành phím cứng cho các tác vụ khác.
Phần gán lệnh cho nút 3-4-5 trên chuột hay quá. Thanks bác @cuhiep
Hmmm... Từ ngày up lên Big Sir phát cái Razer Synapse bị lỗi, lên reddit đọc thì bảo Razer chưa chịu fix và k có ý định fix. Thiết lập vầy thì ok nhưng ngó cái bàn phím với chuột sole màu hơi buồn.
Im lặng đi
Ai muốn dùng mac thì phải bỏ thời gian ra học thuộc những cái này, cả phím tắt nữa. Thì mới sướng được.
HuyHD1412
ĐẠI BÀNG
3 năm
Anh đang dùng MacBook nào ạ ?
Em dùng MacBook Pro M1 hỗ trợ chuột chúi quá, lag giựt liên miên
@HuyHD1412 ủa, sao lag được, bạn kể rõ rồi coi sửa được không, coi chừng chuột Bluetooth mà trong môi tường nhiều sóng quá
HuyHD1412
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Đợt trước em dùng MX Master 3 for Mac. Cảm giác rê chuột không mượt như trên Win, phím tắt dùng lúc được, lúc không, research thì nhiều người bị giống dậy và đều bảo là do Logi Option chưa tương thích M1
Cjnemax
TÍCH CỰC
3 năm
bổ ích quá bác ơi, tính năng siêu hay mà giờ mới biết
Mr-Bom
TÍCH CỰC
3 năm
Chưa lên macos mới
Chuột: SteelSeries Sensei 310
App: BetterTouchTool
Screen Shot 2021-03-15 at 16.21.13.png
Screen Shot 2021-03-15 at 16.21.41.png
Chỉ mình chỉnh ở macos 13.4 với ah. Lên bảng này khác quá😆
a @cuhiep ơi, tip này giờ còn xài được trên Sonoma 14.4 ko anh?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019