Chợ vùng biên Nậm Cắn, nơi trao đổi mua bán của đồng bào người Mông, Thái, Khơ Mú

nkinhluan
17/3/2021 2:40Phản hồi: 44
Chợ vùng biên Nậm Cắn, nơi trao đổi mua bán của đồng bào người Mông, Thái, Khơ Mú
Hôm nay mình đưa các anh chị dạo một vòng chợ Nậm Cắn, mình bắt đầu đi từ Xã Yên Hoà huyện Tương Dương tỉnh Nghệ An lúc 3h40 sáng. Cách thành phố Vinh chừng 320 km, chợ phiên "Nậm Cắn" còn được gọi với cái tên thân mật là "Đoàn Kết". Phiên chợ tập trung các nét văn hóa đặc sắc của đồng bào các dân tộc ở miền Tây Nghệ An, các dân tộc của Lào chủ yếu ở huyện Noọng Hét (Lào), người Mông, Thái và Khơ Mú…

Dưới đây là video mình quay một vòng, đi tới đâu quay tới đó nên có thể không đầy đủ..!

Nằm ở phía tây của tỉnh Nghệ An, ở biên giới Việt và Lào, chợ chỉ họp một tháng 4 lần vào các ngày chủ nhật, ngoài cái tên Nậm Cắn ra vì là nơi gặp gỡ của nhiều người từ các dân tộc khác nhau, trao đổi mua bán, trò chuyện, thắm tình hữu nghị, nên chợ còn một cái tên khác là chợ "Đoàn Kết"
Mình thấy ở đây bán rất nhiều mặt hàng khác nhau, đặc biệt là các sản phẩm thủ công của người dân tộc, trong ảnh là hộp đựng xôi bằng tre đan của người dân tộc Thái được gọi là ép khẩu
Rất nhiều loại trái cây khắp nơi

Thời tiết sáng sớm khá là lạnh, hầu như ai cũng thở ra khói, những món thịt nướng sáng sớm bán kèm xôi cho mọi người ăn sáng, có rất nhiều loại, đặc biệt là món gà đen...màu con gà màu đen, thịt đen và kể cả xương cũng màu đen.

Ngoài ra còn có các trò chơi dân gian, trong ảnh là trò ném phi tiêu bong bóng có thưởng giống như ở các hội chợ.

Những điều mình thích khi đến chợ Nậm Cắn:
- Được hiểu thêm nhiều văn hoá của các dân tộc khác nhau
- Thưởng thức nhiều món ngon của các vùng
- Mua trái cây, rau, và thịt vô cùng tươi ngon
- Mua gạo và nếp có người vận chuyển xuống tận nhà, nếp rất ngon
- Giá cả chấp nhận được

Quảng cáo

Điểm lưu ý và chưa được:
- Vẫn có một số gian hàng phải trả giá và chỉ có người quen khu này dẫn đi mới biết giá đó cao mà trả…!

Nên đi hay không đi:
Nếu có dịp thì cũng nên đi các anh chị nhé, sẽ thấy được nhiều điều thú vị và thưởng thức những món ăn độc đáo, trong giới hạn bài viết và video này vẫn còn nhiều cái thiếu sót... Cám ơn các anh chị đã xem bài

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Duong70
TÍCH CỰC
3 năm
Đã quá
@stevencao91 Thích cái làn sương mờ mờ ảo ảo, mát mẻ của phiên chợ!
burgboy
CAO CẤP
3 năm
“... Vẫn có một số gian hàng phải trả giá và chỉ có người quen khu này dẫn đi mới dám trả...”

Nếu không có người quen khu này dẫn đi thì không dám trả giá sao bạn? Người dân họ làm gì hả bạn?
@burgboy À mình viết hơi sai ý... để mình sửa. Ý là người quen thuộc mơi biết giá cao. Thanks
hộp đựng xôi gọi là ép khẩu. vậy mở khẩu là hộp đựng gì vậy bác chủ?
@Phan Huy Thọ Mình không biết
@Phan Huy Thọ đựng ánh sáng . hi vọng câu tl làm bạn thoã mãn
@anhlanguoibanthan Đúng, máy chụp ảnh 😃
Nhìn thích quá
@ViệtCộng07 Thanks bạn
hoasen
CAO CẤP
3 năm
Thích, chị khoái cái rổ nấu xôi quá, hôm bữa đi ăn ở Khaolao thấy nó cũng đựng xôi trong mấy cái giống vậy, gọi là ép khẩu nghe không quen lắm ;)
@hoasen Dạ trên mạng cũng có bán đó chị
Nghệ An lớn quá, thủ phủ Vinh mà cách biên giới tới 320km, dài hơn từ SG đi Đà Lạt là biết tỉnh này rộng cỡ nào.
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Frozen Cat Dài hơn từ Vinh ra tận HN luôn bạn. NA là tỉnh có diện tích lớn nhất cả nước mà.
mokuniu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hình như đây là chợ ở cửa khẩu Nậm Cắn. Có lần đợi làm thủ tục hải quan e cũng lượn 1 vòng xem các sản vật địa phương.
@mokuniu Đúng rồi bạn !
anhlau87
TÍCH CỰC
3 năm
"Kỳ Sơn xôn xao phiên chợ Nậm Cắn
Gà đen quay thơm bên bát rượu ngô"
Mượn lời bác Cáp Anh Tài, em hay hát khi đi nhậu 😀
@anhlau87 Hay quá, thanks bạn
anhlau87
TÍCH CỰC
3 năm
@nkinhluan Em là rể Nghệ An nạ. 😀
@anhlau87 Anh cũng vậy kaka
đã thiệt, nhiều màu sắc quá
Có lần mình đi xe dọc vùng cao, đi qua các chợ phiên, sôi động, náo nhiệt và ồn ào, đầy mầu sắc.
@HpDellIBM Cám ơn bạn
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
.
@Kahny La Nhiều mảng thêm vào cho nó thư giãn đầu óc bạn ui. Khoa học với công nghệ thì nó khô khốc lắm !!!!
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@khunghoang kinhte 2008 thấy lên trang chủ nên thấy vui á mà
Cười vô mặt
sôi động chợ quê vùng cao
đúng là có diệp nên đi, hay lắm bạn
@becauseofpassion Thanks
maxsaigon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã từng ghé qua chợ trong 1 chuyến đi, thực sự cũng không khác mấy những buổi họp chợ thường gặp ở các vùng quê Vietnam, điểm nhấn là có thêm những gian hàng của người Lào nên nhìn cũng hơi lạ lạ. Hàng hoá chủ yếu được đưa từ miền xuôi lên, có nhiều tiểu thương chuyên đánh hàng tiêu dùng bằng xe tải nhỏ từ Vinh hay chợ Đông Hà gì đấy cũng lên tham gia.

Nói chung tiện đường thì ghé chơi cho biết 😁
@maxsaigon Cám ơn bạn
Cây thuốc phiện cũng sẽ là mặt hàng công khai được bán ở chợ này
hÒNG MẤY THẰNG ÓC BÒ CẢ ĐỜI CHỈ CẮM MẶT VÔ CÁI ĐIỆN THOẠI, VÀO THẢ COMMENT "DIỄN ĐÀN TINH TẾ MÀ POST BÀI ĐỜI SỐNG LINH TINH"
@chân mây tím gắt thế, nhưng mình thích
tinhte là nhìn cuộc đời một cách đầy tỉ mỉ và chi tiết
ha ha ha
phong phú quá
iristhang
TÍCH CỰC
3 năm
xem trên kênh khoa pub thấy bảo mấy tiểu thương chợ vùng cao như này bán hàng mua dc cả oto

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019