Review Thunderbolt 3 Dock - Dell WD19TB - Hoàn hảo cho Laptop Workstation

oliverleo
21/3/2021 11:59Phản hồi: 75
Review Thunderbolt 3 Dock - Dell WD19TB - Hoàn hảo cho Laptop Workstation
Đây là review về Thunderbolt 3 Dock - Dell WD19TB của mình. Mình mua nó với giá 3 triệu ( 2nd hand). Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thunderbolt 3 Dock - Dell WD19TB

Từ khi chuyển sang dùng laptop làm máy chính khoảng 4 năm nay thì đồ không thể thiếu cho set up ở cả văn phòng và nhà mình là Thunderbolt 3 Dock.
Sau khi dùng qua vài đời khác nhau thì mình chốt lại 2 em ưng nhất là Dell TB16 và em hiện tại mình đang dùng cho setup WFH chính Dell WD19TB. Hôm nay Mình sẽ review em WD19TB.

WD 19TB cho phép mình dùng laptop ( hiện tại mình đang dùng Dell XPS 9380) với one cable set up với toàn bộ thiết bị ngoại vi để tạo thành 1 workstation đúng nghĩa.

WD19TB là Thunderbolt Dock giúp chuyển từ duy nhất 1 cáp Thunderbolt 3 Type C ( cáp dài 80cm ) thành 11 cổng kết nối.

Đi kèm adapter 180w của Dell

Chi tiết 11 cổng kết nối trên WD19TB

Những thứ mình thích

- Đầy đủ cổng kết nối ( DP; HDMI; USB-C; Gigabit Lan; USB-A; Thunderbolt Passthrough; 3.5 AUdio combo & Line Out)
- Kéo ngon 2 màn 4k 60hz max là 1 màn 8k 30hz
- Có HCDP 2.2 ( anh em muốn xem Bluray hay Stream 4k ra màn ngoài được)
- Sạc cho Laptop Dell đến 130W và non Dell 90W( Macbook)
- Có powershare sạc ngon 18 - 30W
- Nhỏ gọn ( tầm 9 x20 cm) - để đâu cũng tiện

Quảng cáo

- Chạy êm mát
- Cáp Thunderbolt đi kèm khá dài 80cm
- Có nút nguồn - có thể Lid Closed cho máy Lap Win như MacOS ( dùng riêng cho lap của Dell)

Những thứ mình không thích

- Cáp Thunderbolt đi kèm là attached - nếu detachable để thay được cáp dài hơn thì sẽ ngon hơn rất nhiều
- Xử lý HBR2 và HBR3 hơi phức tạp phải có mẹo mới kết nối 2 màn 4k được ( chip Intel đời 10 đổ xuống và MacBook)

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Rất đáng mua cho anh em đang dùng lap có thunderbolt 3.

Tiện lợi kết nối nhanh chóng, lúc có việc cần xách máy đi chỉ cần unplug - lúc về replug là ngon luôn.

Giá hàng lướt ở Việt Nam bây giờ đang quá tốt ( 3 tr - gốc là tầm gần 6 tr)

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đang dùng hai con Caldigit nhro gọn hơn mà ngton lắm, nhưng mà mắc tieefn hơn,. mấy con này ngon ở chỗ là có nguồn 😁
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Con Caldigit thif dungf Mac quá ngon rồi, đắt nhưng sắt ra miếng. Mình thì hỗn hợp Lap dell và mac nên là dock Dell tiện hơn hehe. Giá lại hạt rẻ nữa.
@oliverleo Dùng tốt cho Mac không bác, mình cũng nghiên cứu mấy dòng nhưng nhìn chung thì đầu tư mua Dock ngon dùng vẫn thích hơn mấy con hub bé bé 8 in 1, 9 in 1 kiểu Baseus, Ugreen, Hyperdrive gì đó (giá cũng tầm 1-2 củ)
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@buihai83 https://www.dell.com/support/kbdoc/en-us/000124312/dell-thunderbolt-dock-wd19tb-and-apple-usb-c-hosts
Mac dùng ngon luôn bạn nhé, con này được hỗ trợ chính hãng về driver với firmware cho Mac luôn dùng màn Thunderbolt cho Mac thaoir mái luôn
Ngon quá, thế thì nhắm con này vậy. Đọc tới đoạn 4k60Hz là cũng kết lắm rồi vì đa phần các dock/hub rẻ chỉ xuất được tối đa 4k30Hz thôi... Trong khi xài Macbook cắm màn ngoài thì 4k60Hz chắc là phê 😁
Nhìn cũng ngon, ai dùng laptop mà ít port lại nhiều thiết bị ngoại vi thì nên tính trang bị thêm. Riêng mình hiện dùng Thinkpad nên thực tế cũng không thiếu 1 port gì, duy nhất thiếu là chỉ có 1 cổng HDMI output nên nếu màn thứ 2 không có thunderbolt thì không thể setup 2 màn hình ngoài (+1 laptop là 3)
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iceteazz Mình cũng dùng EGPU 1 thời gian nhưng vẫn phải lồng thêm em dock vì mình muốn close lid giống macos thì phải cần có nút nguồn trên dock hehe.
@oliverleo Đúng, cái hay là có nút nguồn trên dock hehe 😁
@oliverleo close lid là như thế nào và nút nguồn mình sẽ dùng như nào để tiện lợi vậy ạ?
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dr.Phone Close lid là đóng màn lại bác ạ.
BT macos nếu máy đnag nối màn ngoài thì đóng màn vào máy vẫn ko sleep vẫn diều chỉnh được bình thường. Về sau máy sleep rồi thì dùng chuột bàn phím vẫn bật lại máy được

Win thì ko cóa cái này nên máy sẽ sleep luôn , không dùng chuột bàn phím ngoài gọi lại máy lên được- dock có nút nguồn thì làm được bác ạ
Xịn
Chất chơi quá
có dùng cho hãng khác được không bác chủ. mình đang dùng HP có dock nhưng cũng có cổng thunder bold.
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyen.tuan.mta đc bác ạ nhưng mà có 1 vài cái ko tương thích đc như Dell - nút nguồn trên dock ko dùng được( là sẽ ko đống đc máy vào mà vẫn dùng dock được như Mac và Dell nhé) - chỉ sạc tối đa 90W cho máy thôi
@oliverleo Nhìn dock của Dell trong gọn hơn của HP nhưng của HP được cái rẻ. Từ bao đời nay chưa thấy cải tiến gì mấy.
DOCK HP.jpg
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyen.tuan.mta dock đời xưa trước khi có Thunderbolt 3 hầu như tương tự hết à bác. Dùng nồi đồng cối đá lắm
HP cũng có mấy con thunderbolt dock mà bán ko chạy thấy im im hehe
https://www.amazon.com/HP-Elite-Docking-Station-1DT93UT/dp/B06VSDT8FM
https://www.amazon.com/HP-Thunderbolt-Dock-G2-120W/dp/B07DPKVYXR/ref=psdc_778660_t2_B06VSDT8FM
https://www.amazon.com/HP-5TW10UT-ABA-USB-C-Dock/dp/B07X69HY5K/ref=psdc_778660_t3_B06VSDT8FM?th=1
Máy mình cùi bắp nên vẫn còn xài con Pr02x 😁 Vẫn xuất 2 màn 2K vô tư hehe
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trantuananh1996 con này thẳng vào PCI, 1 thời cày cuốc của em luôn, siêu bền hehe. Em dùng đến hết đời con Latitude E7270 thì bắt đầu chuyển Thunderbolt
@oliverleo Cái này có 2 bản usb 2.0 và 3.0, lần mò mãi mới có 1 bác thanh lý cái 3.0 chốt luôn 😁
Mà giờ thì mình ít mang laptop đi lại nữa, nên cứ để nguyên ở bàn như cái PC luôn :D
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trantuananh1996 con này nồi đồng cối đá lắm - công ty cũ em trang bị hầu như ko có tỷ lệ loiix phải thay luôn hehe - chnhs ra ngon hơn mấy em dock về sau qua thunderbolt vơi usb c nhiều
Dùng tốt cho mac ko bác . Em đang cân nhắc mua con dock này dùng vs mac
supersuper
ĐẠI BÀNG
3 năm
@.Vi_Tiểu_Bảo. Con này dùng Mac xuất 4k tốt nha bác.
Thường gắn sau lưng màn hình luôn, hoặc cho nó xuống dưới mặt bàn nhìn sẽ rất gọn gàng.
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supersuper https://www.dell.com/support/kbdoc/en-us/000124312/dell-thunderbolt-dock-wd19tb-and-apple-usb-c-hosts
Mac dùng ngon luôn bạn nhé, con này được hỗ trợ chính hãng về driver với firmware cho Mac luôn dùng màn Thunderbolt cho Mac thaoir mái luôn
ngon mà mắc quá
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thạch Xuyên so với USB C Hub 7 in1 các thứ trên thị trường thì giá quá hợp lý mà bác - dùng bền bỉ yên tâm
@oliverleo: mua hàng lướt ở đâu mà giá ok quá vậy bạn?
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truong_khicon tình cờ thấy trên Voz bác ạ - bác ý có công ty thanh lý
https://shopee.vn/Dock-Dell-WD19TB-Support-Màn-Hình-5K-Power-Delivery-180W-i.51821979.6859165385
@oliverleo Cám ơn bạn, bạn mua của bác này luôn à, thấy mới bán được 1 cái. Nếu ổn áp mình order luôn 😁
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truong_khicon à ông ý chả bán trên shoppe mấy đâu - em đến tận nhà - chắc phải còn 10 con. À mà mình ở HN nên ko có gì bác alo bác ý xem
@oliverleo mình pm và đặt qua zalo 1 con rồi, chờ ship thôi. Thank bác nhiều! 😁
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con lenovo thinkpad nguồn vào tới 170w không dùng cổng C được chán hẳn
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
nó còn con WD19DC - cổng USB C kép - sạc đc 210w cho dòng máy trạm Dell Percision - nhưng hãng khác thì hình như ko full đc công suất.

Em thấy thiết bịh ngoại vi Dock các thứ Dell vẫn ở tầm khác so với các hãng Lap win hiện tại - nhất là mảng cho doanh nghiệp

https://www.amazon.com/Dell-Performance-Provides-Delivery-Non-Dell/dp/B07S9KNR7H
davita
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này có hổ trợ tốt cho Macbook M1 không nhỉ. Mình đọc trên mạng thì thấy có hơi nhiều vấn đề. Nhất là vụ kết nối màn hình
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@davita https://www.dell.com/support/kbdoc/en-us/000124312/dell-thunderbolt-dock-wd19tb-and-apple-usb-c-hosts

ngon luôn bác nhé - hạn chế là Chípet M1 hiện tại chỉ cho xuất tối đa 1 màn ngoài thôi bác nhé
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@davita à con này về sau cậu ý vẫn kết nối đc, mình nghĩ là do firmware thời điểm đấy- hm trước mình test vẫn dùng okie bạn nhé - nó cũng vừa có firmware mới tháng này
nhanka50
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cắm con Egpu Aorus vào cổng TB3 này chạy ổn không bác nhỉ?. Sơ đồ sẽ là: Laptop => Dell dock => Egpu
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhanka50 chắc do xung đột firmware gì đấy với cả con D3100 cũng ko phải thunderbolt.

Bt nếu có 2 nguồn PD cắm vào 1 máy thì nó sẽ chọn nguồn cao nhất - universal bt là 90w.

Muốn trên 90W thì bác phải dùng dock dêll rồi vì nó hỗ trợ của BIOS nên điện vào full đc - XPS 15 là 130W - em WD19TB này là vừa đủ đấy
@oliverleo Egpu chất nhỉ :3
nhanka50
ĐẠI BÀNG
3 năm
@oliverleo Mấy con dell mà sử dụng nguồn ko phải của dell nó chỉ nhận tối đa 65W đó bạn, ko phải do firmware. Con D3100 dùng usb A 3.0, mình cắm vào cái Egpu lun
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhanka50 Chắc do giới hạn của BIOS, mình dùng chủ yếu XPS 13 nên cắm đâu cũng được ăn có 45W hehe. Chính ra set up bi h của bác tối ưu hiệu năng rồi đấy chỉ có là ko ko đóng nắp với tắt bật từ dock được thôi
vuquyenanh
TÍCH CỰC
3 năm
Bác mua mắc vậy. Em có 2c WD 15 chỉ hi vọng nhượng lại 800k 😔
nhanka50
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuquyenanh con này đời cũ mà bạn, ko có TB3. Mà 800k có kèm nguồn chưa bạn?
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuquyenanh WD15 chỉ là dock USB - C thường thôi mà bác tối đa xuất 1 màn 4k 30hz thôi
6.00
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thấy nếu mục đích ko cần mang đi thì ngon nhất là dock của các dòng Thinkpad đời cũ (hình như đời T450 đổ lại thì phải) dùng cổng cắm riêng ở dưới đáy. Chỉ cần đặt laptop xuống dock là thành workstation đầy đủ kết nối, ko cần phải lo tìm dây nhợ cổng cắm. Lúc nào muốn mang đi chỉ việc ấn 1 nút là tách rời dock và máy.
Trải nghiệm tuyệt vời, chỉ tiếc là do dùng cổng cắm riêng nên khiến máy dày hơn nhiều nên các đời sau Lenovo đã bỏ đi để theo đuổi trào lưu máy ultrabook rồi cả ultraworkstation luôn 😆
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@6.00 Dell hồi xưa cũng là dock như thế đó bác - Dell nó gọi là E/Port thẳng vào PCI luôn - em quên Thinkpad gọi là gì rồi nhưng bản chất giống nhau hehe.

Nhưng mà đúng là về tương lai thì vẫn phải chuyển dẩn sang Type C với Thunderbolt hết bác ạ
Nhìn là thích
công nhận đẹp và ngon quá trời. Có vẻ như bên Mac khó tìm được dock ngon như cái này
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@A0kiji Mac cũng nhiều lắm bác ạ vì thị phần dùng Thunderbolt dock chủ yếu là Mac User mà bác
Geek
TÍCH CỰC
3 năm
Có thêm SD card nữa thì tốt quá.
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@geek cần SD thì bác tham khảo CalDigit giống cụ Hiệp xem

https://www.caldigit.com/
PerfectSun
TÍCH CỰC
3 năm
Xài màn dell có tb3 rồi nên chưa cần lắm. Con này muốn ra 130w cho dell thì nên xài adapter 240w
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PerfectSun Mình cũng đang dùng con adapter 240w của TB16 hồi xưa - nhưng con này làm lại mạch nên mát mà hiệu suất tốt lắm - hôm trước cắm thử 180w test với con XPS 15 vẫn sạc full 130w bác ạ.
PerfectSun
TÍCH CỰC
3 năm
@oliverleo hồi đó m dùng vs 180 cũng đc 130, nhưng lúc găn 2 màn và nhiều thiét bị vào nó giảm xuống còn co 60 à
goody
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu bạn nào muốn thay cable Thunderbolt thì xem video này nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019