Một số cách để restore lại file hoặc folder vừa xóa trên Windows 10

Pnghuy
29/3/2021 3:17Phản hồi: 28
Một số cách để restore lại file hoặc folder vừa xóa trên Windows 10
Đôi khi trong lúc sử dụng máy tính hoặc lâu lâu chúng ta bị “lag”, chúng ta lỡ xóa đi mất các file hoặc folder quan trọng mà những file hoặc folder đó có thể ảnh hưởng trực tiếp tới mình, công việc hoặc tài liệu cá nhân. Đối với Windows 10 hoặc macOS, trước khi xóa vĩnh viễn một file hoặc folder nào đó, tất cả chúng đều được di chuyển vào trùng rác trước, sau đó người dùng vào thùng rác để xóa hẳn. Đó là cơ chế hoạt động mặc định của hệ điều hành, để lỡ như có “lỡ tay” thì còn có đường để quay lại. Nhưng nếu như chúng ta lỡ xóa luôn trong thùng rác rồi mới nhận ra rằng nó quan trọng thì làm sao để lấy lại, trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em một số cách đơn giản, không cần cài đặt phần mềm phức tạp để có thể lấy lại những file đã lỡ xóa mất.

Sử dụng tính năng Undo Delete hoặc Ctrl + Z huyền thoại

Screenshot 2021-03-29 103347.jpg

Đây là tính năng mặc định trong Windows 10, đối với trình quản lý File Explorer. Nhưng lưu ý với anh em rằng tính năng này chỉ hữu ích khi anh em xóa file trong File Explorer và file đó được di chuyển qua thùng rác thôi nhé, còn nếu đã xóa trong thùng rác rồi thì cách này không giúp ích được anh em đâu.

Rồi, nếu đã lỡ xóa mất file quan trọng trong File Explorer rồi thì làm sao để lấy lại? Đơn giản, anh em chỉ việc bấm tổ hợp phím Ctrl + Z, hoặc chuột phải vào bất kì chỗ nào trong folder, chọn Undo Delete hoặc Undo Move.

Sử dụng tính năng File History

Đây cũng là một tính năng mặc định trên Windows 10, để sử dụng, từ desktop, anh em mở Search Bar bằng phím Windows hoặc tổ hợp phím Windows + S, sau đó gõ “Restore your files with File History”. Lưu ý rằng trước đó anh em đã bật tính năng này lên nhé.

Tại cửa sổ File History, chọn file anh em vừa lỡ xóa và chọn nút restore màu xanh bên dưới là được.

Sử dụng tính năng Backup and Restore

Backup and Restore là một tính năng backup của Windows xuất hiện từ rất lâu, từ tận Windows 7, mặc dù hiện tại tính năng này không còn là phương thức backup chính của Windows 10, nhưng đôi khi nó lại hiệu quả trong việc anh em restore lại các file đã xóa.

Screenshot 2021-03-29 105522.jpg

Anh em có thể tìm thấy Backup and Restore ở trong Control Panel, hoặc đơn giản hơn là mở thanh Search Bar rồi gõ Backup and Restore (Windows 7) là xong.

Tiếp theo, khi cửa sổ restore bật lên, anh em hãy kiểm tra xem có bất kỳ bản sao lưu cũ nào có thể chứa các tệp đã bị xóa vĩnh viễn hay không, nếu có thì chọn Next. Trong cửa sổ tiếp theo, chắc chắn rằng bản backup đó chứa file mà anh em vừa xóa, sau đó chọn restore, quá trình restore sẽ bắt đầu và anh em sẽ lấy lại được file mà anh em đã lỡ xóa.

Quảng cáo

Sử dụng Command Prompt để restore

Cách sử dụng:
  • Mở Cmd bằng quyền admin, hoặc gõ Cmd vào Search Bar và nhấn Ctrl + Shift + Enter để truy cập.
  • Gõ tiếp dòng lệnh sau: attrib -h -r -s /s /d C:*.* trong đó C anh em sẽ thay bằng ổ lưu trữ mà anh em muốn restore, sau đó nhấn Enter và quá trình restore sẽ bắt đầu.

Lưu ý trong quá trình restore, anh em không nên sử dụng máy tính để tránh trường hợp bản restore khi đè lên các file anh em đang làm việc. Nếu tất cả các cách trên đều không lấy lại được dữ liệu mà anh em mong muốn, lúc này anh em hãy nghĩ tới việc sử dụng các phần mềm khôi phục dữ liệu, mình sẽ chia sẻ với anh em trong bài sau. Chúc anh em vui vẻ và thành công 😁.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình hay ctrl Z mà vô vọng 🤣
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
@Nicotine Caffeine CTRL + Z được mà. Miễn là đừng del vĩnh viễn thì vẫn được.
@Reah Mới xong thì được và không shift, mà nhiều lúc đâu đẹp như mong muốn 😁
mrduck148
TÍCH CỰC
3 năm
@Reah ủa một số file nặng xóa cái là tiêu lun ko thấy trong thùng rác 😆
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@mrduck148 Thì trc khi xoá file nặng win đã hiện hộp thông báo về việc xoá vĩnh viễn rùi
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
Đã thử và không thành công với lệnh command: attrib -h -r -s /s /d E:*.*
connguab
TÍCH CỰC
3 năm
tốt nhất là sử dụng phần mềm bên thứ 3
Win nên thiết kế thêm cái tính năng thùng rác, ra ngoài bãi rác, sau khi xoá thùng rác thì lại ra bãi rác tìm.
Cười vô mặt
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Bãi rác mà bạn nói thì nhờ mấy bọn cứu data á. Tụi nó có kỹ thuật chuyên dụng để đào bãi rác 🙃
@anh523110 Oh 😆
@anh523110 Nhưng mà kiểu lấy lại ko được 100%
Có hôm gõ gõ, chụp khoe là xong rồi, quay ra xoá nhầm.
May ơi còn cái ảnh lại gõ lại từ cái ảnh chụp khoe,
Cười vô mặt
n00bmaster
ĐẠI BÀNG
3 năm
có áp dụng với cách xóa Shift+Delete không mọi người?
quen tay toàn nhấn Shift+Delete
@n00bmaster Mình từ khi biết đến Shift + Delete là cứ quen tay dại. Nhiều lúc vô thức là cứ bấm chứ không nghĩ ngợi nhiều, đến lúc tỉnh người thì mới thấy hối hận.
Mong là win nó bỏ chức năng Shift + Delete này đi để anh em bỏ được cái tật nghịch dại.
Cười ra nước mắt
zombie254
ĐẠI BÀNG
3 năm
@n00bmaster Trước mình cũng quen tay và mặc định Shift + Delete nhưng sau một lần lỡ tay và đã hối hận. Từ đó tới giờ thay đổi hẳn thói quen chỉ Delete vào Recycle Bin và lâu lâu mới dọn Recycle Bin một lần.
Cười ra nước mắt
Mình k0 lưu thùng rác, xoá là bay luôn. File này file nọ thì tải về lại, ảnh hoặc dữ liệu của mình thì coi như mất. File hệ thống thì vào đấy làm gì??? Win 10 pro rất sạch, sắp xếp gọn gàng, không có file rác thừa như win cài ở quán.
aloso88
TÍCH CỰC
3 năm
Trước hay dùng phần mềm tuneup, có chức năng khôi phục file
Lên
zencozhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
nên dùng phần mềm chuyên phục hồi dữ liệu
m0no
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình sync full laptop vào google drive. Nên lỡ xoá trên lap thì vẫn còn trên google drive.
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
thói quen shift + del nên ctrl - z cũng không xài được
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
à , mod còn thiếu cách khôi phục bằng cách đốt ổ nữa
Một số file cứng đầu.. Bấm delete nó báo lỗi không xóa được...một số sau khi reset lại win thì xóa được..còn một số xóa mãi không được.. Không biết có cách nào xóa triệt các file cứng đầu hay là file có thể dính trojan không xóa được không
Note 8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cách thứ 4 là nhờ Cao Thanh Lâm 😁
Nói chung cung mang tính hên xui nữa
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
KLQ, nhưng laptop của bạn là loại gì thế nhỉ?
toàn shift delete ;(((((
Ấn Shift + xóa thì vẫn cứu được hả anh em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019