Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook thêm tính năng tuỳ chọn đối tượng bình luận trên bài post cá nhân, hạn chế bình luận ác ý

Lê Huyền Vân
1/4/2021 8:15Phản hồi: 82
Facebook thêm tính năng tuỳ chọn đối tượng bình luận trên bài post cá nhân, hạn chế bình luận ác ý
Một thông báo mới từ Facebook cho biết người dùng sẽ sớm có quyền kiểm soát nhiều hơn đối với những người có thể bình luận về các bài đăng công khai của mình.

Cụ thể, người dùng Facebook sẽ có thể chọn giữa ba tùy chọn cho mỗi bài đăng tin tức, bao gồm:
  • Mọi người đều được phép nhận xét
  • Chỉ bạn bè mới được phép nhận xét
  • Chỉ người hoặc trang được đề cập mới có thể nhận xét

Về mặt lý thuyết, người dùng sẽ có thể cài đặt ai có thể thực hiện bình luận ở bài post công khai của mình.

Tính năng này cho phép người dùng kiểm soát nhiều hơn nội dung của mình trên FB, tránh những bình luận ác ý gây ảnh hưởng để tâm trạng và tâm lý. Thời gian qua chúng ta thấy được thực trạng người dùng trở nên tiêu cực. Họ sẵn sàng dùng những lời lẽ ác ý hoặc để lại bình luận vô tội vạ trong bài viết của người khác. Rất ít trường hợp được xử lý cho đến có một các nhân nào đó đủ nổi tiếng khởi kiện.

Nguồn: Gizmodo
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng hay, nhiều khi lắm kẻ thù hằn nhau vì lý do cá nhân nên hay thích công kích người khác, bất luận những điều người kia chia sẻ có hữu ích với bản thân mình hay ko 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
Tt ra tính năng này iem phải mute bác đầu tiên =))
Ủa, A từng comment gì đó vô bài viết chia sẻ của E chăng? 😎
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Ở tt này chỗ nào mà chả có dấu của bác. Ko phải e thù hận j bác nhưng bác cmt mang tính " hòa vốn" giống như cho có vậy 😆
@Dương 1H Ignore thôi E, Tinh Tế ko có tính năng block nhưng cho phép ignore nhau đó 👍
@Dương 1H Like me
Tinhte bật tính năng chống trẻ trâu ác ý, chống spam nhảm lấy điểm comment được ko
.acu.
TÍCH CỰC
3 năm
@AnhSOLO bỏ cái đổi điểm lấy quà đi là hết thôi ah
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@.acu. Chạy thành tích lên bảng đếm top sống ảo thôi chứ quà có được bao nhiêu.
@AnhSOLO ah nếu bác ko thấy no nữa thì nó cũng chặn bác rồi đó =)) , mà em chưa nói đứa nào nó đã có tật giật mình chặn em trước =)) em thua =))
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Cầu cho tụi nó thấy comment này tụi nó chặn mình hết cho khoẻ 😆)
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Hạn chế dùng mxh là được thôi hoặc ít chia sẻ cs cá nhân lên mxh
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Vy nào hả anh? Yến Vy chăng...
@duaxiem Chú ko biết E này à? Trước ẻm là mod 🤓
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Em ko biết thặt. Giờ trong mắt em chỉ có Vân Vân và Vân Vân 😁
@duaxiem Thích mà ko dám tiếp cận, chán chú lắm 😌
Thủy tiên, chi "ố", tiết kiệm phương anh..............thích điều lày
Thần kinh yếu hay lung lay thì tốt nhất tránh xa MXH.
@hakuruno Ngay cả người có thần kinh vững chãi cũng có lúc phải gục vì đao búa của dư luận, huống chi mấy người yếu bóng vía 🤐
@hakuruno haha tăng sông lúc nào ko hay =))
cũng có cái dở là khi buôn bán sẽ bị chủ món hàng ẩn và xóa những đánh giá chính xác về hàng giả hàng kém chất lượng.
vypham0209
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sướng từ nhỏ Thì nó là cái mạng xã hội, mua hàng thì lên cac trang thương mại điện tử, ko có chức năng xoá đánh giá :v
@Quinnnn Nó không duyệt đánh giá của bạn thì cũng còn quá tội, review xấu nó cho pending luôn nhé
@sướng từ nhỏ Ngay đến các bình luận trên các sàn TMĐT còn bị xoá, thậm chí có lần mình đánh giá 1 sao vì chất lượng sản phẩm tệ còn auto bị biến thành 5* 😂
@Quinnnn Đã từng đích thân gặp 1 trường hợp biến 1* thành 5* 🤓
@THIENGBP Trong các sàn hình như Tiki duyệt feedback của khách hàng dữ nhất 🙄
imsolazy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bọn ác ý khi không được bình luận được, sẽ screenshot bài post của bạn và đăng public lại 1 lần nữa trên trang cá nhân mở cửa cho các bọn ác ý vào bình luận :> :> :>
@imsolazy Nói chung là đã ác ý thâm thù thì nó sẽ tìm cách dìm thôi
@imsolazy Thâm thiệt, lũ đó mong trời tru đất diệt 😷
@dualshoсk Kiểu như ko đồng quan điểm thì nó ghét, mà đã ghét thì kiểu gì nó cũng tìm mọi phương cách để hãm hại người ngay ☹️
Hay
Tính năng này hay đấy. Nhưng không biết nó sẽ là con dao 2 lưỡi hay không, khi mà những người hay bán hàng online trên fb vào chỉ thấy khen không thấy chê thì thật là quá sai trái.
@Anthonie Le Chuyện thường thấy mà chú, có ai muốn giữ những feedback xấu trong các bài rao bán của họ mô? Vấn đề là rất nhiều người ko hề mua hàng nhưng vấn đánh 1* hoặc để lại các bình luận xấu 1 cách vô tội vạ như kiểu kiếp trước người bán đã phạm phải sai lầm gì đó rất lớn vậy 😂
@lamtd Ko hoàn toàn đúng, mình mua qua FB từ trước nay rất nhiều thứ, đặc biệt vô các group buôn bán đồ công nghệ. Bên cạnh đó cũng ko ít lần mua qua các sàn TMĐT, mỗi nơi đều có cái hay riêng. Nếu giao dịch trực tiếp với người bán thông qua MXH thì nên biết kiểm tra & test sản phẩm, tuy nhiên lắm lúc cũng hên xui may rủi nữa. Còn trên các sàn thì mình chỉ dám mua các món vài trăm k, chứ ko dám mua đồ vài triệu. Với giá tiền cao thì tốt nhất qua trực tiếp shop nào uy tín mà mua cho yên tâm 😎
@crazysexycool1981 Nhưng nếu như vậy sẽ có rất nhiều bạn làm chuột bạch trước, và chẳng ai muốn làm chuột bạch cả, phải không ạ? em thấy tính năng này của FB là hoàn toàn không hợp lý. Gian thương, 1 bức ảnh bóc phốt sai sự thật sẽ bị bịt miệng rất nhiều, khi sự thật bị bóp méo bởi nhiều người thì nó hiển nhiên sẽ trở nên đúng. Cho nên việc làm này của FB chẳng khác nào cổ súy cho việc sai trái. ^^
@Anthonie Le Điều gì cũng có 2 mặt mà E, cũng giống như nhiều đối tượng xấu sẽ ko còn dịp được bôi bác, công kích cá nhân thông qua sản phẩm nữa 😎
Gian thương bán hàng dỏm sẽ rất thích tính năng bịt miệng này ^^
@dualshoсk Nếu quả thực bán hàng kém chất lượng với giá cao thì chắc chắn sẽ bị đảo thải thôi, làm sao qua mắt được bao người 🤓
Đội sống ảo mới là khách ruột của FB. Mà đội đó thì đâu quan tâm đến những tính năng này.
Cái này khá giống tính năng của Twitter này, chỉ có những đứa được tag mới cmt được 😃
Hay
May quá mình đang cai fb
@hoangsytai Xài thì cứ xài, thú vui mỗi ngày để cập nhật thông tin của bạn bè, người quen thì tội gì phải bỏ? Chắc thông tin mới sắp xuất hiện này sẽ phù hợp với những ai hay giao dịch, bán hàng online 🤓
@crazysexycool1981 Cũng đúng
Nghĩa TĐ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thật sự luôn các bác, em lên Twitch xem live stream họ nch rất lịch sự với nữ streamer còn VN mình toàn zutovl, oiconnaycave
@Nghĩa TĐ Nhất là em gái nào đó bán kính, thấy livestream ở rất nhiều nguồn khác nhau 😅
Gì chứ cộng đồng thì ko thể hài lòng hết, túm lại là Bạn Bè vẫn có đứa ko thích đăng nhiều, dù tự ý đi kết bạn với người ta, nên chịu =)). Ko thích thì block, ko thì hủy là tiện nhất
@Maxken86 Nếu đã kết bạn thì nên chọn bạn, chứ để trong danh sách bạn bè những người có tính thâm thù kiểu đó thì tốt nhất unfriend & block cho òi 👍
@crazysexycool1981 Ngừi ta tự động kb bro à, mềnh ko chủ động =))
Vậy thì chủ động huỷ kết bạn hoy chú, A chỉ giữ trong danh sách những người thực sự muốn liên lạc, kết nối 👍
không hướng dẫn
Đã post công khai thì chả muốn bóp bình luận lại làm gì, còn muốn hạn chế người bình luận thì chỉ post trong danh sách bạn bè.
@John Chris Vấn đề là nhiều người chủ đích muốn dìm hàng, tìm mọi cách để nói xấu, bôi nhọ nhau, thế nên tính năng này sẽ hữu ích với 1 cơ số người. Còn 1 khi đã để công khai trên FB thì đương nhiên ai cũng muốn bá tánh tương tác nhiều, ai muốn bóp mần chi 😎
ducnt123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@John Chris Nhiều thắng thích lên mạng gáy công khai nhưng ai đó mà bình luận trái ý với nó là nó block luôn =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019