Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những mật khẩu đơn giản này sẽ tạo điều kiện lý tưởng cho hacker bẻ khóa điện thoại

_vphlinh_
4/4/2021 2:35Phản hồi: 40
Những mật khẩu đơn giản này sẽ tạo điều kiện lý tưởng cho hacker bẻ khóa điện thoại
Việc sử dụng mật khẩu khóa trên smartphone hay cho các ứng dụng đã không còn quá xa lạ hiện nay. Thế nhưng, những mật khẩu quá đơn giản, quá ngắn hoặc dễ đoán đã tọa điều kiện cho các hacker bẻ khóa lớp bảo mật này và đánh cắp thông tin của người dùng vô cùng dễ dàng.

Mời bạn xem thêm bài Tin học lớp mầm: Mật khẩu bảo vệ tài khoản anh em như thế nào? Tại sao phải có mật khẩu phức tạp?

Năm 2019, chuyên gia bảo mật Tarah Wheeler đã tiết lộ danh sách những mật khẩu dễ đoán nhất mà người dùng smartphone thường hay sử dụng - thời điểm đó, gần 30% số lượng iPhone bị bẻ khóa đều sử dụng một trong các mật khẩu này:

1. 1234
2. 1111
3. 0000

4. 1212
5. 7777
6. 1004
7. 2000
8. 4444
9. 2222
10. 6969
11. 9999
12. 3333
13. 5555
14. 6666
15. 1122
16. 1313
17. 8888
18. 4321
19. 2001

Quảng cáo

20. 1010

NordPass - Danh sách 200 mật khẩu có mức độ bảo mật tệ nhất năm 2020

Các mật khẩu ở top đầu dễ bị bẻ khóa nhất thường là những "biến thể" của dãy mật khẩu "123456" và "123456789"... Vậy nên tốt nhất là anh em nên chịu khó cài đặt mật khẩu phức tạo hơn, dài hơn, hoặc tốt nhất là sử dụng Face ID hoặc Touch ID, hoặc các biện pháp bảo mật bằng sinh trắc học khác để tăng mức độ bảo mật được tốt hơn nhé anh em.

Theo BGR, NordPass

Quảng cáo

40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
cứ sảnh hoặc tứ quý là ok nhất. vừa đẹp vừa dễ nhớ.
@Mr_Khuyen Dễ nhớ những cũng dễ mất 😂
có cả anhyeuem kìa,
True Grit
TÍCH CỰC
3 năm
Chưa hiểu lắm. Nghĩa là hacker cầm đt mình hay sao nhỉ
RockyChen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vũ Đình Khiêm có thể nó dùng phần mềm tự viết hay tool để dò mật khẩu đó bác. Mà giờ đối với hacker hack 1 cá nhân cũng khá dễ 😔
True Grit
TÍCH CỰC
3 năm
@RockyChen Mình nghĩ là mật khẩu khóa màn hình thì để bảo vệ khi ai đó cầm máy mình. Mà hacker đâu có cầm máy mình đâu nên mình không hiểu lắm ấy.
Vấn đề này nói rất nhiều mà cũng rất nhiều người biết nhưng vẫn làm 😁
begincoder
ĐẠI BÀNG
3 năm
của mình chỉ có 6 số trong 10 số ở bàn phí chắc thuộc dạ yếu kaka
đỡ phải bypass 😂
Dùng pass fuckyou thì khi bị hack cũng chửi được nó 1 cái cho bỏ tức 😆)
@AnhSOLO Nhưng hàng ngày thì chính mình lại bị chửi liên tục à ?
@dualshoсk Bạn tự Fuckme à?
Theo ý bạn đặt mật khẩu là "fuckyou" thì có phải nó đang chửi người bấm mật khẩu không ?
- Nếu không, thì thằng hack cũng không bị chửi.
- Nếu có, thì chính bạn cũng bị chửi, mà còn bị hàng ngày.
@AnhSOLO Gặp hacker nữ nó kết mình thì nó đổi pass thành :”ok bạn”, lúc đó thì sướng nhé 😁😁😁
Mấy bài dạng này quá nhiều rồi. K còn nội dung gì khác sao
Mod mới vào nghề à
theladu
CAO CẤP
3 năm
Để vậy dễ nhớ nhưng cũng dễ mất
xuantien2212
ĐẠI BÀNG
3 năm
Những người đăt mk thế này thương chẳng có gi để khai thác 😍
Từ khi mất cái điện thoại + icloud + gmail vì cái pass 0000 mình đã bỏ cái mật khẩu đơn giản đổi thành 9999 cho mò chết luôn 🐧
@tamnguyen072 Nó mò đc 1 nửa đến 5555 là chán quá trả lại máy cho bác. 😁
@maithang215 Chuẩn rồi
Hacker mà nó muốn hack thì chục số cũng bẻ được chứ đừng nói gì 4 số.
Khoá cửa cũng để khoá người ngay thẳng chứ thằng ăn trộm thì 30s là xong ổ khoá.
Pass của mình là Princess (PC), Elsaxinhdep (iPad), Elsa2297 (iPhone & Android). Khỏi đoán :v
@Ice Never Dies Bạn là nam hay nữ, cho xem ảnh với 😃
@A to Z Nghi ngờ là nữ giới 😁
The Dust
TÍCH CỰC
3 năm
@Ice Never Dies Bạn cho mình mượn đt đi ತ_ತ
Mật khẩu đăng nhập tinhte của mình là ihiepihiep 😃 đố mọi người hiểu 😃
(.)
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z i hi e bị hiếp, chắc vậy, hehe
Mình thường đặt pass là ngày tháng năm sinh của người đặc biệt. Đa phần chẳng ai biết 😆
varentive
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái khổ là cái nào cũng đòi đặt pass, pass khó thì bản thân cũng quên còn pass dễ người ta mò ra. Phương án là nhớ mỗi 1 pass quan trọng nhất làm mail phục hồi cho cả bọn còn lại. Các mail đăng ký khác đều chung 1 pass dễ nhớ 😆)))))
1234, 1111 huyền thoại 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019