Tìm kiếm hình ảnh trên Google cũng cần lưu ý một số thứ sau đây

Mikeknowsme
6/4/2021 3:29Phản hồi: 21
Tìm kiếm hình ảnh trên Google cũng cần lưu ý một số thứ sau đây
Tìm kiếm Google là nhu cầu thường ngày của nhiều người, và đặc biệt phần tìm kiếm hình ảnh trên Google cũng cần có một vài lưu ý mà trong bài viết này mình muốn chia sẻ cho anh em. Tuy là mẹo cơ bản nhưng hy vọng sẽ giúp ích cho nhiều người.

Mỗi nội dung hình ảnh bạn tìm kiếm trên Google đều có một mục công cụ (Tools), tại đây cho phép bạn sort kết quả dựa trên những công cụ trên đây bao gồm:
  • Kích thước ảnh
  • Màu sắc
  • Kiểu ảnh
  • Thời gian ảnh
  • Quyền sử dụng
Mục công cụ (Tools) sẽ nằm ở vị trí bên dưới ô tìm kiếm Google sau khi search, ở bên tay phải.

Kích thước ảnh (Size)

Nếu bạn đang tìm một tấm ảnh có Kích thước và chất lượng cao thì bạn chọn Tools - chọn vào Size và chọn vào Lớn (Large) vì mặc định Google sẽ hiển thị toàn bộ kích thước. Tất nhiên tuỳ vào nhu cầu của bạn mà cần ảnh to, nhỏ, hay trung bình, để chọn trên Small (hoặc Icon), Medium hay Large.

Khi bấm vào tấm ảnh đó thì bạn cũng thấy được các kích thước của ảnh (pixels), thường thì chọn kích cỡ lớn thì sẽ từ 1000px trở lên.

Tìm kiếm ảnh PNG nhanh

Với phần màu sắc, thì phần sort quan trọng nhất là Transparent (Trong suốt) - lúc này Google sẽ đưa ra kết quả hình ảnh với định dạng file PNG (không có background) để bạn dễ dàng kéo thả vào Photoshop, hay lưu về cho các nhu cầu chỉnh sửa khác nhau.

Cho nên bạn không nhất thiết đi tìm từng ảnh PNG nữa, cứ chọn vào phần Màu sắc (Colors) và chọn Transparent là xong.

Kiểu ảnh (Types)

Phần Types sẽ phù hợp cho những ai đang tìm kiếm ảnh cho nhu cầu thiết kế, tại đây bạn có thể sort theo dạng Clip Art hoặc dạng đường kẻ Line chẳng hạn.

Quảng cáo

Ngoài ra bạn có thể tìm được dạng GIF nếu muốn tìm ảnh động.

Quyền sử dụng (Usage rights)

Những ai cần ảnh để đăng lên mạng xã hội, hay nơi nào đó mang tính cộng đồng, thì cũng cần quan tâm mục Quyền sử dụng này (Usage Rights). Tại đây có 2 lựa chọn cho bạn như sau:
  • Creative Commons licenes - Những ảnh được sort theo mục này thì khi sử dụng cần trích tên nguồn của người sở hữu nó. Ví dụ ảnh đó được bên A thiết kế, hay được bên B chụp,… thì phải trích tên nguồn A hoặc B đó.
  • Commercial & other licenes - Những ảnh được sort theo mục này thì người dùng có thể sử dụng thoải mái, không cần trích nguồn cũng được.
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bỏ safe search đi cho nhanh nhé anh em 😃
iamvuanhson
ĐẠI BÀNG
3 năm
Commercial dùng thoải mái mà không cần trả phí à bạn
Nhiều cái giờ mấy biết, trước giờ chỉ lọc mỗi kích thước
Hữu ích!
@John.Wick Đúng là hữu ích
@S.on.N.guyen Mình cũng hay tìm hình ảnh nhưng vẫn chưa biết hết những điều này, tinhte cần thêm những bài này.
@John.Wick mấy cái này xưa lắm rồi đâu có gì mới đâu, sắp tới phần lớn hình trên google sẽ có bản quyền nên làm quen với chuyện mua dần đi là vừa
Hay
Thường thì ko cần mấy Option đó, trừ lúc cần kiếm ảnh có độ phân giải lớn thì mới vô chọn size, đa phần ảnh trên Google chỉ để post minh họa gì đó trên MXH nên ko quá bận tậm size & độ phân giải 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Giờ mới biết vụ commercial & other licenses thì được dùng miễn phí trong thương mại, thú vị thiệt!
. Cũng tùy bạn, nếu hình ảnh logo nhãn hàng hay nhân vật được đăng ký bản quyền thì mình cũng không được sử dụng.
. Sử dụng cho mục đích thương mại thì thoáng nhất là CC0 Public Domain, còn có nhiều ràng buộc hơn là hệ thống bản quyền Creative Commons (phải ghi tên tác giả, không được bán lại trên các website bán stock images..). tốt nhất khi làm việc trên sản phẩm có tính chất quốc tế mà có sử dụng hình ảnh download từ các website thì mình nên đọc kỹ lưỡng các quy định về License ở phần Term of Use hoặc là Privacy Policy, Licenses....
Cám ơn mod bài viết rất hữu ích
GG Image toàn lên đây để tìm ảnh kích thước lớn hơn =)) còn lên SauceNAO để tìm nguồn ảnh
7101981
TÍCH CỰC
3 năm
Licenses nhé Mod, sai chính tả oy
beend
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay Mod ơi.
nội dung hữu ích, cảm ơn mod
Mình nghĩ ngược lại, commercial là phải xin phép hay trả phí, còn CC thì không trả phí, chỉ cần để nguồn gốc của ảnh. Trong CC còn có nhiều điều kiện nữa như có được thay đổi, cắt xén ảnh hay không (BY-ND), hay được dùng cho mục đích thương mại hay không (BY-NC). Thường loại BY và BY-SA là an toàn nhất.
ồ cái này hữu ích nha
tuxedo198x
TÍCH CỰC
3 năm
Iphone có app nào dịch hình ảnh anh toàn như google lens ko
https://biettuot.info/ xem trên đây khá nhiều bài hay
ok tks mod với mẹo hữu ích ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM