Tàu thăm dò của NASA chụp được ảnh cầu vồng trên Sao Hoả

Rubi Lee
7/4/2021 5:23Phản hồi: 56
Tàu thăm dò của NASA chụp được ảnh cầu vồng trên Sao Hoả
Vào ngày 6/4 mới đây, chiếc tàu thăm dò Perseverance của NASA trên sao Hoả đã gửi về Trái Đất hình ảnh cầu vồng. Nhanh chóng sau đó, bức ảnh đã gây ra nhiều đồn đoán xung quanh bởi từ góc nhìn khoa học điều này không thể xảy ra.

Bạn có thể xem thêm: Tàu Perseverance gửi về Trái đất những tấm ảnh màu đầu tiên chụp trên sao Hoả

Trên trái đất cầu vồng chỉ xuất hiện trong điều kiện khí quyển phù hợp, khi ánh sáng mặt trời tiếp xúc và phản chiếu với các giọt nước bên trong đó tạo ra hiện tượng tuyệt đẹp này. Tuy nhiên với bầu không khí lạnh và khô trên hành tinh đỏ, khả năng xuất hiện cầu vồng rất khó xảy ra. Cụ thể không khí trên sao Hoả rất khô với khoảng 95% là carbon dioxide độc hại, khoảng 4% là nitơ và argon, trong khí đó oxi và hơi nước chỉ chiếm 1%. Mặc dù các chỉ số hoá học và vật lý trên đó có nhiều khác biệt đáng kể so với Trái Đất, nhưng dường như một số hiện tượng tự nhiên dường như có thể xảy ra trên cả 2 nơi.

Các nhà khoa học tin rằng cầu vồng không thể xuất hiện trong bầu khí quyển khô và mất ổn định trên Sao Hoả.

Theo giám đốc chương trình thăm dò Hệ Mặt Trời tại NASA, Dave Lavery cho rằng: “Đó có thể là do bụi phản chiếu ánh sáng mặt trời trong ống kính camera.” Ông cũng chia sẻ thêm “Tàu thăm dò gần như ở phía Bắc máy bay trực thăng, vì thế nên máy ảnh có lẽ đang hướng thẳng về phía Nam vào khoảng 14 giờ trên Sao Hoả trong thời điểm chụp ảnh. Đó là điều kiện lý tưởng để ánh sáng hắt vào camera.” Tuy nhiên, một số chuyên gia cho rằng “cầu vồng" này có thể là hình thành từ các giọt băng vì con người đã quan sát thấy tuyết trên các vùng cực của Sao Hoả.

Theo Sputnik, TheHill
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
Nó là lens flare thôi mà
@anhtuannd Đồng ý với bác. Góc đối diện cũng có 1 vệt tương tự nhưng mờ hơn.
@anhtuannd Nhà tôi ở đằng xa kìa, các bác có thấy hông ?
Càng khám phá hành tinh đỏ thì càng xuất hiện nhiều điều lạ.
@Sao_Cung_Duoc Chả có gì lạ
@cuong_pham 208 ở trái đất thì bình thường nhưng với điều kiện khí hậu trên sao hoả là chuyện khác nha bạn
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
"người đã quan sát thấy tuyết trên các vùng cực của Sao Hoả.
Nhiều người cho rằng đây"
Bài báo cụt lủn vậy >"<
(.)
TÍCH CỰC
3 năm
@DKez một kết thúc mở, After Credit, haha
thaiduy_1101
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DKez Copy bài dịch bị thiếu
@t2d6485
Cười ra nước mắt
@TrươngThanh23 Bạn copy r paste link gốc vào gg trans rồi coi coi nó ra giống bài không 😄
Sao không chụp ảnh tàu TQ anh em xem thử
@luuthienloc TQ tuyên bố lên đó và có bằng chứng là ảnh. Còn mình thấy bên nói TQ không lên được đó thì không có bằng chứng nào cả. Nên bây giờ vẫn xem là TQ đã làm được
@hoanganh2710 Nói chung là theo như bài phân tích thì thấy tương đối logic đối với những thiết bị điện tử. Và thêm nữa là nếu hạ cánh xuống mà sống ngon lành thì chắc chắn giờ đã công khai thêm hình ảnh màu rồi, time cũng đã lâu đủ để truyền ảnh màu rồi + tâm lý thích nổ nữa. Nói chung ở tàu khựa thì cũng ko thể tin vào logic đc, nên cứ chờ thêm time sẽ rõ
@luuthienloc Có ảnh màu rồi mà?
@T.NC Có link ko cho mình xin với bạn
Cầu vồng sau mưa. Mà không có mưa lấy đâu ra cầu vồng.
@hongphuc1992 Ko cần mưa vẫn có cầu vồng nhé, tui thấy mãi rồi
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
Hình như tàu TQ cũng đang ở sao hoả nhỉ? Mỹ Trung chào nhau trên đó cái cho thiên hạ khắp nơi ngưỡng mộ đi!
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@hackieuhay À nó né nhau hihi
Mình không nghĩ là một bài viết cẩu thả đầy lỗi như vầy lại đến từ Rubi 😕
DmooN
TÍCH CỰC
3 năm
@Penguin Pingu những bài viết khoa học thường phải có ít nhiều chuyên môn, hoặc yêu thích thật sự mới dịch chuẩn được, và mình nghĩ đề tài này không hợp với mod Rubi
Mai TQ lại chụp được cả ảnh Phật tổ trên sao hỏa cũng nên ấy
@n.a.v.i.p làm quả remake Tây Du ký trên này 😆)
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
Câu kết bài viết là sao? Bác nào thông não vs
@wire_EDM Đang viết thì loa kêu đi bầu cử!
Thú vị quá
ricky0090
TÍCH CỰC
3 năm
Anh bạn China chưa gửi TG coi ảnh thành tựu nhỉ? Hay robot đậu xong thì ngủm luôn rồi.
@ricky0090 Có một số bài đang nói tàu khựa xạo l đó bạn. Bạn tìm GG đọc nhé
Chưa thấy tận mắt mà
“Tàu thăm dò gần như ở phía Bắc máy bay trực thăng..." là thế nào nhỉ?
chưa thấy tàu TQ rặn ra thêm hình nào nữa hả mấy bro
Bài viết bị lag dữ vậy
Cười vô mặt
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
Tôi hóng hàng Mẽo combat hàng Khựa
Có một điều mình thắc mắc, hồi nhỏ chỗ mình cứ mưa to sẽ xuất hiện cầu vồng, nhưng bây giờ cả năm không thấy luôn.
Không thể hiểu nổi.
@hackieuhay Em ở nông thôn, quang đãng lắm bác à
Bác hiệp ép deathline mạnh quá không kịp soát bài.
Copy còn hụt 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019