Samyang ra mắt ống kính AF 24mm F1.8 FE, thiết kế cực gọn, nặng chỉ 230g, giá 11,99 triệu đồng

Enzo Le
9/4/2021 16:57Phản hồi: 29
Samyang ra mắt ống kính AF 24mm F1.8 FE, thiết kế cực gọn, nặng chỉ 230g, giá 11,99 triệu đồng
Samyang vừa chính thức ra mắt ống kính AF 24mm F1.8 FE dành cho máy ảnh fullframe ngàm E của Sony với tính năng đặc biệt hỗ trợ cho nhiếp ảnh thiên vănvũ trụ, nói một cách dân dã hơn là nó sẽ giúp anh em chụp bầu trời đêm đẹp và dễ dàng hơn. Vậy ống kính này có gì hay, mời anh em cùng tìm hiểu nhé!

Được thiết kế để chụp phong cảnh và thiên văn, ống kính Samyang AF 24mm F1.8 FE có khoảng cách lấy nét tối thiểu ngắn và chất lượng hình ảnh nét đều từ tâm đến rìa ảnh. Các tính năng đáng chú ý nhất của nó bao gồm nút “Focus Hold” thiết kế mới và đèn báo LED, tối đa hóa khả năng sử dụng để chụp bầu trời đêm.

Khi anh em sử dụng chế độ này, đèn báo LED sẽ nhấp nháy hai lần và tiêu điểm sẽ tự động di chuyển đến vị trí vô cực. Anh em cũng có thể lưu vị trí lấy nét ưa thích của riêng mình bằng cách gán chức năng cho nút Focus Hold này. Điều này giúp khóa nét một cách nhanh chóng và tiện lợi hơn, rất ít ống kính có thể làm được điều này.

Ống kính Samyang AF 24mm F1.8 FE có 11 thấu kính đặt trong 8 nhóm, với 7 thấu kính đặc biệt (2 thấu kính phi cầu, 3 thấu kính tán xạ cao, 2 thấu kính tán xạ cực thấp). Điều này đặc biệt thích hợp cho việc chụp ảnh thiên văn, do quang cầu và bóng ma được giảm thiểu.

Samyang AF 24mm F1.8 FE là một ống kính vô cùng nhỏ gọn, nó có kích thước chỉ 71.5 x 65mm và nặng chỉ 230g khi không gắn hood. Nó có khả năng chống thấm để bảo vệ ống kính trong môi trường bụi nhẹ, mưa và tuyết.

Ống kính Samyang AF 24mm F1.8 FE cung cấp góc nhìn rộng 83,7 độ và có khoảng cách lấy nét tối thiểu rất ngắn, chỉ có 19cm, điều này sẽ giúp người chụp dễ dàng tiếp cận các chủ thể như thú nuôi, thức ăn, chụp chân dung, selfie hay chụp ảnh du lịch. Với 9 lá khẩu, ống kính này đem lại hiệu ứng bokeh mịn, mượt mà, trông khá tự nhiên.

Samyang AF 24mm F1.8 FE được trang bị động cơ bước STM mới nhất, cho phép lấy nét tự động yên tĩnh và chính xác cả khi chụp ảnh tĩnh lẫn quay video.

Quảng cáo

Một số ảnh chụp thử bởi Samyang AF 24mm F1.8 FE

--

Quảng cáo

--

Ống kính Samyang AF 24mm F1.8 FE này hiện đã có mặt tại website của nhà phân phối tại Việt Nam của Samyang là Hoằng Quân với giá bán 11,99 triệu đồng. Anh em thấy giá này có hợp lý với giá trị mà nó mang lại hay không? Chia sẻ ý kiến tại đây nhé! 😃

Nguồn: Samyang
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang kiếm 1 em giá mềm, chắc chắn sẽ hốt e này nếu AF tốt.
@demen72 Quay phim trên máy Fujifilm thế nào bác.minh đang cân nhắc 23mm 1.4 và 24mm 1.8
demen72
TÍCH CỰC
5 tháng
@dai van nguyen Mình ít khi quay bằng máy Fuji, quay chủ yếu bằng iPhone 13ProMax, thỉnh thoảng đi chơi mới quay bằng Fuji, chất lượng thì ko có gì để so, khác 1 trời 1 vực luôn, màu sắc, ánh sáng khi quay bằng máy ảnh rất đẹp, ko bị nắng gắt hay bóng râm làm màu da mặt bị sạm
@demen72 Mình đang phân vân lens 23mm 1.4 và 24mm 1.8. ko biêt nên chọn lens nào nhỉ.
demen72
TÍCH CỰC
5 tháng
@dai van nguyen Xài lens Sigma 30mm f1.4 đi bạn, mắc hơn Viltrox chút xíu nhưng ngon hơn hẳn
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon quá khôgn có cho crop nhỉ? Mình nhắm em Sel24-1.8 mà giá còn cao quá ;(
@hoang_geo Bác chưa đọc kỹ bài rồi. FF & APS-Crop đó thôi.
quyen.nt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoang_geo @ hoang_geo: FE thì dùng được cho crop nhé bạn, chắc ít hôm nữa sẽ có bạn đánh giá chi tiết, rồi tùy bạn quyết. Chúc bạn sớm có con lens như ý! 😃
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Kinh vãi
longaya
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tấm xóa phông và tấm có hình trái tim thấy phần nhòe vòng trái tim và viền núi tấm kia bị ghost mạnh thế mà. Chưa thấy nói đến chơi ngược sáng thế nào về viền tím, viền xanh. Còn phải xem ảnh rỉ víu nữa đã
minhtu8890
TÍCH CỰC
3 năm
Chất lượng hình ảnh của Samyang chỉ tạm được thôi. Chỉ cạnh tranh ở giá thành với mẫu mã.
20mm thì đẹp
voe
TÍCH CỰC
3 năm
samyang đang cố gắng thay đổi cực mạnh mẽ !! mình đánh giá cao vì có focus hold! build nhìn tốt 😃
samyang ra mấy ống cho sony chất lượng quá
Thiết kế khá giống mấy ống Sony
Quá hợp va alpha . Giá mềm hơn sony
Mình thích loại 1 tiêu cự thế này. Chỉ cần 2 ống 24mm, 85 mm là tạm đủ. Hàng Tàu mà cũng đắt thế? Tầm 8 triệu là vừa.
canon30
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z not china
bạn không biết hãng này à
@canon30 có nghe qua, nhưng giờ mới biết là hàn xẻng 😃
Đã có ae nào trên tay thực tế lens này chưa ah? Trên A6000 ko biết hoạt động ra sao nhỉ?
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Minh HD Cùng quan tâm, nhưng có lẽ kiếm con sel 24-1.8 ngon hơn bác ạ. Giá same same
@hoang_geo Mình cũng đã thử sel 24 1.8, thực sự nét ở 1.8 và zeiss thì ko chê đc rồi nhưng Samyang có weather sealed (WS), mình thấy rất tiện. Sau đợt đi chơi mang theo sigma56 có WS, mình thấy rất tiện dụng m dù a6000 ko fai body WS nhưng mưa nhỏ m thấy k vấn đề lắm, mốc lens lo hơn hihi. Sel 24 1.8 thì ko có ưu điểm này.
@Minh HD Con này FE nên nếu bác xài APS-C thì mua SEL24F18 tốt hơn 😁
@Penguin Pingu Oh tại sao đó bác? ngoài chất ảnh còn có j khác ko bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019