Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

5 cách đơn giản để chụp ảnh và quay video đẹp hơn trên iPhone với các chức năng bị ẩn

Nhà Của Cáo
10/4/2021 3:3Phản hồi: 46
5 cách đơn giản để chụp ảnh và quay video đẹp hơn trên iPhone với các chức năng bị ẩn
Điện thoại của bạn có chứa rất nhiều tính năng bị ẩn đi mà bạn có thể chưa tận dụng hết. Hãy cùng mình mình khám phá các tính năng ngoài các cài đặt tiêu chuẩn để có thể cải thiện chất lượng video và hình ảnh của bạn.

1. Quay video ở chất lượng 4K

Mình thường chỉ quay ở 4K 60fps.

Ở thời điểm hiện tại, một chiếc điện thoại cao cấp đã đủ tốt để có thể quay được một bộ phim đúng nghĩa thay vì một video mờ nhạt ở độ phân giải thấp.
Chuẩn video 4K trên các thiết bị di động đã có từ rất lâu rồi, nhưng đôi khi chức năng này không phải là cài đặt mặc định trên camera ở một số dòng điện thoại.
Tất cả những gì bạn cần làm là bật tính năng quay 4K bị ẩn lên. Với chất lượng 4K anh em sẽ có nhiều chi tiết hơn, dẫn đến cảm giác độ nét cao hơn, tuỳ chọn này còn rất hữu ích khi anh em có nhu cầu phát video quay được trên màn hình có độ phân giải cao như Tivi chẳng hạn.

Hầu như các mẫu máy từ năm 2018 bắt đầu từ Note 9, S9 và S9+ - đều cung cấp tính năng quay video 4K 60fps. Google Pixel ở 4K 30fps, những điện thoại Android khác và hầu hết các điện thoại OnePlus. Để bật tính năng này, anh em hãy vào phần cài đặt của máy ảnh và cài đặt tuỳ thuộc menu camera của từng máy.

Anh em lưu ý quay ở độ phân giải 4K sẽ tiêu tốn rất nhiều dung lượng nên hãy lựa chọn chế độ phù hợp cho dung lượng của mình nhé.

2. Đừng mãi chờ đợi một khoảnh khắc

Để bắt được một khoảnh khắc của chuyển động nhanh hay một khoảng thời gian nào đó có vẻ sẽ khả mệt mỏi để canh thời gian chính xác đến khoảnh khắc đó anh em mới bấm máy. Hãy tận dụng tính năng Burst, tính năng này cho phép camera của bạn chụp ảnh nhanh hơn và dễ dàng bắt được khoảnh khắc hơn nhờ việc chụp liên tục nhiều ảnh, sau đó bạn chỉ cần lựa chọn khung hình mà bạn thích nhất.

5_tip_chupanh_video-2 2.jpeg
Lựa chọn tấm ảnh mà bạn thích.

Đây là một tính năng mà hầu hết các điện thoại android đều có, và hầu như tất cả các dòng iPhone gần đây đều có.

Quảng cáo

By iPhone X - Mình dùng tính năng Burst để chụp ảnh này, vì sợ con bướm bay mất mà chưa kịp chụp.

Thông thường để kích hoạt tính năng này, anh em hãy nhấn giữ nút chụp và còn lại hãy chờ hệ thống sẽ tự chọn một tấm ảnh được đánh giá cao nhất hoặc là anh em có thể tự chọn.

3. Chế độ quay slow motion

Nếu anh em chưa bao giờ thử chế độ quay slow motion thì anh em đã bỏ lỡ khá nhiều điều thú vị. Chế độ này sẽ giúp anh em tạo ra các cảnh quay ấn tương, đầy thu hút, tạo điểm nhấn rất tốt và đôi khi nó mang lại nhiều thước phim đầy vui nhộn.

Thử quay ở chế độ slow-motion để có nhiều cảnh quay thú vị hơn.

Quảng cáo

Bên dưới là ví vụ khi mình quay lại cảnh mưa khác:

Slow motion sẽ thường có framerate 120fps, 240fps đôi khi rất cao lên đến 960fps trên một số điện thoại android. Vì vậy ở chế độ này rất cần sự ổn định của khung hình và môi trường có nhiều ánh sáng, khuyến khích anh em sử dụng chân máy và quay ở ngoài trời và nếu ở trong nhà thì nên mở nhiều đèn để không gian được sáng hơn.

4. Sử dụng nút chụp là phím cứng

Phím cứng chụp ảnh trên điện thoại thường sẽ là nút tăng âm lượng.

Trên hầu hết các điện thoại hiện nay đều sẽ có một phím cứng (thường là nút tăng âm lượng) được gán chức năng chụp ảnh khi sử dụng camera. Một số điện thoại còn đặc biệt trang bị hẳn một phím cứng chuyên dụng để phục vụ cho mục đích này.

By iPhone X - Hoa ở Cafe Tinhte.

Mình thường bấm nhầm hoặc bấm không trúng vào nút chụp cảm ứng trên ứng dụng camera hoặc bị tình trạng chạm nhầm làm chuyển đổi chế độ chụp. Phím cứng ta sẽ giúp thao tác chụp của anh em chính xác hơn và là giải pháp tuyệt vời khi màn hình cảm ứng đang bị ướt hoặc anh em đang đeo găng tay chẳng hạn.

5. Chụp ảnh ở định dạng RAW

Hậu kì sau khi chụp.

Mặc định điện thoại của anh em sẽ chụp ở định dạng JPG, tối ưu hoá giữa chất lượng và dung lượng, và phù hợp cho việc chụp ảnh nhanh, hằng ngày cũng như chia sẻ trên các mạng xã hội.

By iPhone X.

RAW là định dạng ảnh thô, định dạng ảnh này cho phép anh em có nhiều thông tin trên bức ảnh hơn, anh em sẽ có nhiều không gian hơn để hậu kì, chỉnh sửa ánh sáng, và làm các màu mà anh em thích.
Hầu hết các điện thoại của Samsung, Google, LG được sản xuất sau năm 2016 đều có tính năng này, thường thì anh em có thể tìm thấy nó trong phần cài đặt camera.

Ở các dòng iPhone 12 Pro, 12 Pro Max còn được trang bị tính năng ProRAW một phiên bản có thêm nhiều công nghệ đến từ Apple, anh em có thể tham khảo chuẩn Apple ProRAW là gì ở bài viết của mod Duy Luân tại đây.

Chưa dừng lại ở đó, việc mà anh em chỉnh sửa một tấm ảnh RAW sau khi chụp, tạo ra các phong cách và màu sắc tấm ảnh của riêng bạn, đó cũng sẽ là một trải nghiệm đáng có.

Mời anh em xem thêm một số ảnh khác.

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😍😍😍
Tet21: Gút chóp 1 like
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
Cám ơn bạn đã chia sẻ
cuonguot9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chụp ảnh thì tạm chứ quay video trên điện thoại chỉ để có thôi
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@cuonguot9x Giới hạn nằm ở con người chứ ko phải thiết bị
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuonguot9x À thế à? 😆
cu dé
TÍCH CỰC
3 năm
@cuonguot9x 2021 rồi, tiến bộ lên bạn ạ, lên ytb xem ko thiếu đâu =))) quan trọng do người quay thôi
không biết do điện thoại chụp không ngon bằng hay là do mod chưa chỉnh hình tới nơi tới chốn mà nhìn hình chưa có cảm xúc gì lắm
Nó rành rành ra đấy chứ bị ẩn chỗ nào nhỉ?
Vũ!
CAO CẤP
3 năm
@novemberman007 chắc bị nhầm 😃
ip giờ nó xoá phông cũng hịn lắm, nữa đây thợ xài ip chụp đám cưới hết 😂
Nhìn dáng em mustang 68 đẹp hơn dáng em áo trắng.
@harryposter Shoot đó chụp đã, mình chụp poster cho MV.
Tu_An
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quay 4k chỉ dùng cho ng có nhu cầu thôi. Dung lượng lớn, edit cần máy cấu hình khủng, mà làm qua điện thoại thì vẫn bị giảm chất lượng. Nên hợp lý vs đa số là fullHD thôi, fullHD 60fps cũng đc.
Với mình thì camera điện thoại đơn thuần chỉ chụp cho có, chưa bao giờ tin tưởng, giao phó khi cần ảnh đẹp 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@alancabata Xuất thần thì cũng chỉ chụp chơi mà thôi 😁
@alancabata Thế nói chuyện gì nữa chú 😁
@crazysexycool1981 Bác phát biểu câu nào là bị ném đá câu đó là sao?
@Toilanguoibk MXH mà, tránh sao được: D
l_u_m_i_a
ĐẠI BÀNG
3 năm
với mình thì điện thoại chụp ảnh tiện và đủ dùng thôi, còn nếu muốn chụp đẹp thì lôi máy ảnh ra 😆
chiếc xe đẹp
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
quay 4k ngon đấy nhưng so vs full hd trên máy apsc vẫn ko nét hơn đc bao nhiêu 🙄
Máy ngon gặp chụp dở thì sao?
@hongphuc1992 Ca này khó 😁
tlam1974
ĐẠI BÀNG
3 năm
Áp dụng xem sao!
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
Làm ngay một phát
Thanks
Mtk2411