Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay DDPai Mini 5: cam hành trình nhỏ gọn, nhiều tính năng

cuhiep
13/4/2021 15:4Phản hồi: 105
Trên tay DDPai Mini 5: cam hành trình nhỏ gọn, nhiều tính năng
Chúng ta cần camera hành trình gắn trên xe để ghi lại các sự kiện mà chúng ta trải qua. Ngoài việc biết sự kiện đó như thế nào thì chúng ta còn cần biết là nó diễn ra ở đâu… và nhiều sự kiện chúng ta lại không muốn nó diễn ra…

Mình trên tay chiếc camera hành trình DDPai Mini 5 do Mivietnam phân phối chính hãng có thể thoả mãn những điều mình nói bên trên. Dĩ nhiên nó còn các điểm khác nữa. Mời anh em xem qua nhé.

Một chiếc camera có thể tàng hình trong khoang lái.

Mình vốn thích camera hành trình nhỏ để có thể ẩn sau cái gương chiếu hậu hoặc gắn lên trên gần nóng xe để khi lái xe mình không thấy nó trong tầm mắt của mình. Chẳng có lý do gì chúng ta phải nhìn vào cái màn hình nhỏ xíu quay lại cái cảnh mà chúng ta đang thấy nó to đùng trước mặt cả. Nên camera hành trình với màn hình to đùng với mình không phải là điều hay. Hiện mình đang dùng chiếc Garmin gì đó mình không nhớ mã, có màn hình nhưng nhỏ xíu, ẩn sau cái gương hậu của mình.

DDPai Mini 5 này cũng vậy, tuy tổng thể không nhỏ xíu nhưng thiết kế dạng thanh khiến nó có thể ẩn sau gương hậu hoặc là nằm hẳn lên trên, không đi vào tầm nhìn của xe mình gắn (thử với xe gương chắn gió hẹp như BMW 640i và gương cỡ trung bình như 330i).

Coi như mình không cần quan tâm sự tồn tại của nó. Lâu lâu có đoạn video nào đặc biệt muốn xem lại thì lấy điện thoại ra tải về là xong.

Ghi lại hành trình lên bản đồ, khi xem lại thấy được vị trí.

Chiếc DDPai này dùng GPS gắn trong để xác định được vị trí của xe trên bản đồ Google. Và khi anh em xem lại video sự kiện nào đó thì anh em biết được vị trí xe lúc đó trên bản đồ, nếu một đoạn video có di chuyển thì ta cũng thấy được xe di chuyển trên bản đồ. Mình thấy tính năng này hữu ích cho anh em khi xem video để tìm về một sự kiện trong quá khứ. Giờ ngoài thông tin về sự kiện, thời gian thì chúng ta còn biết cả vị trí của nó nữa, coi như có cả không gian.

Khi coi lại video anh em có thể xem lại được sự di chuyển của anh em trên bản đồ.

Cảnh báo âm thanh, hỗ trợ lái xe an toàn hơn.

Khi ghi hình thì DDPai Mini 5 cũng đồng thời xác định được các vật thể phía trước như xe hơi, người đi bộ, người đi xe đạp… để đưa ra những thông báo cần thiết giúp việc lái xe được tập trung và an toàn hơn:
  • Cảnh báo đi quá gần xe trước
  • Cảnh báo khi thấy người đi bộ qua đường
  • Cảnh báo khi thấy xe phía trước di chuyển và xe mình không di chuyển
  • Cảnh báo khi đi chệch làn đường
Trong nhũng cảnh báo này với mình thì thiết thực nhất là việc đang dừng đèn đỏ mà xe phía trước đi rồi mình quên không đi, nên DDPai Mini 5 nhắc cái là mình đi. Lâu dài chúng ta có thể thiết lập dự nhắc nhớ tin cậy vào thiết bị này và thoải mái hơn, không cần cứ phải nhìn vào đèn đỏ. Mình từng dùng một số camera hành trình có tính năng này và thấy nó có giá trị.
Ddpai Mini5 có thể xác định được khoảng cách với các xe phía trước để cảnh báo và lưu vào hành trình

Chất lượng phần cứng: Phim quay đẹp, truyền data nhanh, app dễ xài

DDPai Mini 5 sử dụng cảm biến ảnh mới nhất của Sony IMX 415, độ phân giải cảm biến 8Mp, có thể quay nội dung 4K. Máy có RAM 4GB, bộ nhớ trong 64GB, Wifi chuẩn 5GHz… Việc kết nối app trên smartphone đến DDPai Mini 5 đơn giản và chép phim xuống rất nhanh. Anh em cũng có thể dùng màn hình smartphone làm viewfinder xem video quay ở phía trước cũng được. Chất lượng video rất tốt, anh em có thể xem qua clip.

Quảng cáo

Cảm ơn MiVietnam.vn đã cho mình mượn camera DDPai mini 5 để trên tay và giới thiệu với anh em. Anh em có thể xem thêm thông tin cấu hình của camera này ở đây:

Ddpai Mini 5 - Ddpai Việt Nam

Camera DDPAI MINI 5 Video Thông số Tổng quan Mua ngay Hàng Chính Hãng, bản Quốc Tế Ddpai Việt Nam phân phối Bảo hành 12 tháng tiêu chuẩn. Đổi mới 15 ngày đầu nếu lỗi nhà sản xuất. Lưu ý: Trên thị trường hầu hết là hàng nội địa , trôi nổi sẽ không...
ddpaivietnam.vn

Chất lượng camera quay gần tối (hình cắt ra từ clip)

Chất lượng cam ban ngày (hình ảnh cắt ra từ clip). Mình đánh giá chất lượng hình ảnh ra là tốt.

Nút đỏ này anh em nhấn vào để tắt/mở tính năng ghi âm. Camera quay ở ngoài rồi, nó còn có Mic để ghi âm trong xe. Bình thường anh em không nên mở ghi âm vì mọi âm thanh anh em nói sẽ được cho vào video. Khi nào cần hãng mở lên.

Quảng cáo

Cổng sạc USB-C. Đi theo camera cũng có thêm một sợi dây dài để anh em có thể luồn vào trong xe. Có thêm các chân tiếp xúc cho một thiết bị gì khác nữa hay tính năng gì khác mà mình không biết nó là gì.

Thông tin in trên sản phẩm và Tem bảo hành của nhà phân phối chính hãng Mivietnam.vn
Gắn sau cái gương hâu, lòi cái đuôi ra để khi nào cần thì mở Mic là ổn.

Nó sẽ được treo lên xe qua cái giá này. Khi nào cần rút ra thì anh em kéo nó ra là xong.

Hình ảnh khác:
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Thích cái tính năng như là tàng hình ấy
up dc luôn lên mây thì hay 😃
e cũng đang có con này 😁
nbkpr0
TÍCH CỰC
3 năm
Quá chát so với xiaomi
@tung neo so cùng kiểu dáng, tính năng trước, cấu hình so sau. cấu hình là cái bên trong mà quan tâm làm gì. cùng có gps mà thằng nào xài cái gps đó hiệu quả, phù hợp thì mới hay.
hiego
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tung neo Con ddpai trong bài dùng bộ nhớ eMMC 64gb, tức là bác tiết kiệm được một khoản tiền mua thẻ micro sd mà chất lượng eMMC nó cao hơn khá nhiều. Băng thông 5Ghz wifi nhanh hơn 2.4Ghz. Nếu xài app ddpai bạn sẽ thấy có nhiều tiện ích thú vị. Một điều nữa giá con này đâu đó khoảng 3,2tr thì phải.
Mình đã dùng ddpai X2s Pro chứ không phải con mini5 nhưng mình thấy nó ổn định hơn so với mấy con Xiaomi.
congiomat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hiego Mình tưởng ddpai là của hãng xiaomi luôn chứ nhỉ
dx82
TÍCH CỰC
3 năm
@hiego Mấy quả cam hành trình mình lại thích dùng thẻ nhớ hơn là bộ nhớ trong, có vấn đề gì có thể dễ dàng tháo thẻ nhớ ra để lấy dữ liệu
Đã
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@Nicotine Caffeine Giá rát quá.

Đoạn nhiêu khê của lắp đặt là đi dây nguồn cho nó
Không thấy anh hiệp nói về dung lượng pin
@Jackie Lee 1981 nó xài điện usb mà
maibook
TÍCH CỰC
3 năm
Gắn xe máy được không?
@maibook thích thì mua về gắn thôi 😁
@maibook Xe máy thì cần loại khác chứ gắn mấy loại này là hư hết
Mình sài vietmap kc01 kiểu dáng tương tự cũng giá 3,8tr
@Ngduythanh2801 VM có 2K. Con MI tận 4K lận và có bộ nhớ trong
@thanhlonghp Vậy VM bán mắc quá
@Ngduythanh2801 Cũng không hẳn. Con Mi kia chỉ là Cam hành trình đơn thuần. Con của VM có update đường với tốc độ cho phép rồi nhắ nhở lái xe nữa
congiomat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ông Táo Cam nào giờ ngày tháng lệch cụ ơi. Đang định mua ddpai mini5. Lệch thì chỉnh kiểu j nhj
@Kid_Alone Họ hàng bên vợ mình ở New Orleans cũng nhiều, mình qua đó chơi 2 lần rồi... hihih
@Kid_Alone Nhà mình bên East, đi Costco về đó mà 😁
@cuhiep : Bữa nào qua nữa hú em luộc Crawfish cho nhậu 😁
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@thienthanty Mình bên weskbank...=))
Cười vô mặt
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ôi đừng để cho các bác thấy bài này các bà, xem lại lịch sử đi đâu thì mệt à.
@phamhoach8x Lắp xong ko cho các bà biết tính năng đó bác ah😂
Sontran9999
ĐẠI BÀNG
3 năm
“ Khi nào cần rút ra thì anh em kéo nó ra là xong. “

Thích nhất câu này, hấp dẫn quá.
Anh theo em
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
@Sontran9999 Thế phải nói vầy:
Nó có 1 cái lổ, khi có nhu cầu thì mình cắm cái cây dài vào, xong chỉ việc rút ra.
phunghung700
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng ý mình camera hành trình nhất thiết nhỏ gọn như vậy là đẹp, không cần rườm rà thêm màn hình làm gì. Có gì coi trên điện thoại cho sướng con mắt.
vuthanhtu89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này 64 là tích hợp vậy có chỗ cắm thẻ nhớ thêm không bác.
congiomat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuthanhtu89 Ko nhe
Bản đồ này là của app hay Google map đấy bác
@tranhungauto88 À mình thấy rồi Map google thì ngon lành
Ngon quá nhỉ, giá này thì ai còn mua Blackvue làm gì nữa
@THIENGBP Mình vẫn xài blackvu 5 năm nay rồi, công nhận h công nghệ mới nhiều quá
Nhanh thật lúc trước mình xài thằng yi car 1080p giờ các hành trình thi nhau lên 4k hết rồi
vancongxd4
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này là của bên nào vậy phải của Xiaomi không bác ?
Nhìn nhỏ gọn độ lại làm cam hành động cũng êm à,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019