Dùng thử Workspaces, tính năng nhóm tab sắp xuất hiện trên Microsoft Edge

vn_ninja
14/4/2021 13:49Phản hồi: 36
Dùng thử Workspaces, tính năng nhóm tab sắp xuất hiện trên Microsoft Edge
Microsoft hiện đang thử nghiệm một tính năng mới có tên là “Workspaces” trên các bản build Canary của Microsoft Edge. Đây là tính năng cho phép người dùng gom các tab lại thành các nhóm gọi là workspace để dễ quản lý hơn. Anh em muốn dùng thử có thể down bản Edge Canary ở link dưới.

Sau khi cài xong, nhấp chuột phải lên icon Edge Canary trên desktop chọn Properties, dán đoạn dưới vào cuối dòng Target (có dấu cách đằng trước) xong nhấn OK.

--enable-features=msWorkspaces

Sau đó mở Edge Canary lên sẽ thấy icon Workspaces ngay góc trên bên trái. Để gom nhiều tab lại trong một workspace thì anh em mở các tab cần gom lên (ví dụ của mình là 3 trang Tinhte, Korea Times và Android Authority) sau đó nhấn vào nút Workspaces chọn Create New Workspace, đặt tên, chọn màu sau đó chọn Done là xong.

Sau đó mỗi khi mở trình duyệt lên, chỉ cần nhấp vào nút Workspaces chọn dòng Tin cong nghe tức thì 3 trang Tinhte, Korea Times và Android Authority sẽ được mở ra trong một cửa sổ mới.

Để tạo workspace mới thì anh em mở các tab cần gom trong một cửa sổ Edge mới, sau đó nhấp vào nút Woskspaces chọn dấu + rồi làm tương tự như trên.

Như vậy mỗi khi mở Edge lên, muốn mở Workspace nào thì nhấp vào tên đã đặt tương ứng, các nhóm tab sẽ được mở trong các cửa sổ riêng biệt.

Một tính năng khá hay để nhóm các tab có liên quan và quản lý nhiều nhóm tab với nhau một cách khoa học, tránh lẫn lộn đặc biệt khi làm việc với nhiều dự án khác nhau. Anh em thấy sao?
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

driwalk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Edge phát triển nhiều chức năng hay. Mình bỏ luôn Chrome, chỉ còn dùng FF +Edge.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lamtien338 Edge cũng lưu mà
@dtt_arc Chắc phải dùng nhiều thì nó sẽ lưu nhỉ.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lamtien338 nó sẽ vầy nè, kích vô con mắt, điển pass cá nhân nó sẽ hiện pass website
@dtt_arc Cám ơn bác
chú mèo
TÍCH CỰC
3 năm
Bửa hổm tái mái làm hết hồn, mất hết tab chưa in biên bản gì ráo trọi.
Càng ngày Edge càng ngon, từ bỏ chrome 1 năm nay rồi!
@Bơ Chicken Store giống mình
Cũng đang dùng edge trên điện thoại. Trên PC vẫn dùng chrome do thói quen
@Jackie Lee 1981 Sao ko dùng 1 cái sync cho khỏe bạn
@kobebryant Thói quen lâu ngày. Chrome nó mặc định tìm kiếm bằng google nên cũng có cái tiện
Jiaqing Ruan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jackie Lee 1981 Edge đổi tìm kiếm mặc định sang gg đc mà bạn
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Jackie Lee 1981 bạn chỉnh edge cho nó tìm bằng google cũng được mà
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jackie Lee 1981 thì chuyển nó qua Google
Một ngày mở chắc mấy chục tab, không có tính năng gom nhóm lại chắc mò chết
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
cái này khác gì với collections vậy ạ?
@Phuc_Ars gom tab mà @@ đọc lại bài đi . Bạn dùng chorme cũng có đó
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@<3PTBD nhưng mình gom tab lại để trong collection cũng được mà bạn? này hỏi thiệt
cahoihoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phuc_Ars chắc do mục đích của ông MS làm collection không phải để gom tab thường dùng 😆))
doraewmon
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình cực kì thích cái tab dọc của Edge, trên thanh địa chỉ chỉ còn thanh title và address bar, có hơi hướng giống với safari mà còn gọn gàng hơn. Tuy nhiên EDge hoạt động với theme còn hơi chậm tí, máy mình cũng chỉ Ryzen 3 nên hơi yếu, còn máy mạnh hơn thì mình ko rõ
@doraewmon Đối với mấy trình duyệt mình thấy cứ RAM ngon là nó chấp hết. Load hình với phim thì hình như cần thêm VGA
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
Hay quá, bỏ Chrome ko bao giờ hối tiếc 😍
Opera GX cũng thấy có nè
mình dùng opera có tính năng này lâu lắm rồi, ngoài ra còn nhiều tiện ích rất hay ho khác lại nhẹ nhàng ko ngốn nhiều ram nên mình chọn dùng opera luôn, edge để dự phòng
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
Hi vọng có bản update để thử. Sau thời gian dùng mình cũng quên Chrome luôn 😆))) phải nói Edge phát triển nhanh thật. Mới ngày nào Explore chỉ để tải Chrome 😁
Ôi ngon. Tải thôi
Mình lại thích Edge hỗ trợ cái transparency effect như Edge legacy cũ.
Rất thích Edge nhưng dùng FF vẫn sướng
@Huy Hưng 91 Mình cũng ff nè. Nghe nhạc youtube tắt màn hình ngon
@lamtien338 Đt thì mình dùng Safari nhưng pc mình chỉ dùng mỗi FF từ xưa đến giờ
@Huy Hưng 91 Pc mình lại chrome, điện thoại ff. Hihi
Tri An
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon hơn tab group của chrome
Tính năng hữu ích quá đó chứ, thấy Edge ngày càng hấp dẫn hơn trên chrome rồi đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019