Phương Nam Book City Saigon Center - Thành phố sách đầu tiên tại trung tâm TP.HCM

nkinhluan
16/4/2021 3:26Phản hồi: 63
Phương Nam Book City Saigon Center - Thành phố sách đầu tiên tại trung tâm TP.HCM
Phương Nam Book City Saigon Center, một cái tên nói lên tất cả. Đây là một thành phố sách đầu tiên nằm ngay trung tâm quận 1 của TP. Hồ Chí Minh, với không gian vô cùng rộng diện tích hơn 1.500m2. Nơi đây ngày xưa là rạp xi nê Khải Hoàn sau đó đổi thành nhà hát giao hưởng và đầu năm 2020 này chính thức được cải tạo và xây dựng thành một thành phố nhà sách. Ngoài kinh doanh sách, thiết bị văn phòng phẩm và các trò chơi dành cho giáo dục, các bạn yêu sách còn có những không gian vô cùng yên tĩnh để đọc, đây cũng là nơi sẽ tổ chức định kỳ nhiều hoạt động khác về sách.

Mời anh chị xem nhanh qua video em quay ở đây, ngay những ngày đầu khai trương

Nhà sách như một thành phố thu nhỏ, ngay từ cổng bước vào, mình đã bị kích thích về sách, cách bố trí cũng như thiết kế vô cùng bắt mắt, nhà sách có hai tầng và chia làm nhiều khu khác nhau, ngay bên phải có cả một khu cafe vừa có thể ngồi trò chuyện, đọc sách và ngắm đường phố bên ngoài

Mỗi kệ là một thể loại khác nhau, từ những quyển sách giúp đỡ, phát triển kỹ năng mềm, hạnh phúc gia đình, và khá đầy đủ các sách giáo dục dành cho các bậc phụ huynh, những cuốn truyện đọc phù hợp với các bé có độ tuổi nhỏ và lớn dần
Ở tầng 1 bên trái có cả một khu bán hàng lưu niệm rất đẹp
Bây giờ mình bắt đầu bước lên cầu thang để lên lầu, ở hai bên và ngay điểm dừng cũng được tận dụng để trưng bày sách
Trên lầu bên trái là khu sách thiếu nhi, có rất nhiều cặp xách, dụng cụ học sinh đủ các mẫu mã đa dạng được bán tại đây
Ngoài sách thì ở tầng 2 này cũng có bán rất nhiều trò chơi trẻ em như xe, các bộ lắp ráp….những mẫu viết đắt tiền
Có một tầng nhỏ, được xem là lầu 3, cũng là nơi trưng bày sách, nhưng đặc biệt có những chiếc bàn để mọi người có thể đọc sách tại chỗ, khác với không gian cafe dưới lầu, ở đây là nơi yên tĩnh tuyệt đối, với tiếng nhạc du dương vừa đủ nghe...mọi người có thể đắm mình vào thế giới của những quyển sách.

Quảng cáo

Cùng với nhiều workshop bổ ích diễn ra thường xuyên vào những ngày cuối tuần thì trong hệ thống nhà sách Phương Nam book cũng rất chịu khó trang trí vô cùng hoành tráng ở các lễ hội lớn, trong ảnh là lễ hội Halloween năm nay. Đây là cách rất độc đáo để thu hút mọi người nhất là các em nhỏ, đến chụp ảnh và vui chơi

Những điểm mình thích mỗi khi tới đây
1. Không gian rộng rãi, thoáng mát
2. Có thể hẹn bạn bè mua sách, hoặc ngồi cafe và ngắm dường Nguyễn Trãi rất thú vị
3. Mỗi khi có thời gian có thể tham gia nhiều workshop vô cùng bổ ích.
4. Tầng 3 dành cho đọc sách vô cùng yên tĩnh

Thường thì 1 đến 2 tháng mỗi khi rãnh mình mới ghé, nên cũng chưa thấy có những điểm gì đáng phàn nàn.

Quảng cáo

Phương Nam Book city là một nơi hoàn toàn nên ghé nhe mọi người, nhất là vào những dịp cuối tuần. Hay mỗi khi có hội thảo sách, đặc biệt vào các dịp lễ hội lớn, nhà sách như khoát lên mình một bộ mặt hoàn toàn khác, độc đáo gây phấn khích cho du khách đặc biệt là các bạn nhỏ. Địa chỉ: 212 Nguyễn Trãi, Phường 3, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh. Một lần nữa cám ơn các anh chị đã xem bài

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn đã quá, rộng rãi
@ViệtCộng07 Thanks bạn
@ViệtCộng07 Đánh tư sản
ntlvn
CAO CẤP
3 năm
Bự hơn cái fahasa trong vạn hạnh mall nhiều Ko anh?
@ntlvn Mình thấy to hơn 😃
hoangmk
TÍCH CỰC
3 năm
@ntlvn Trong Vạn Hạnh mall cũng là Phương Nam chứ không phải Fahasa
@ntlvn to hơn nhé bạn
@ntlvn cái ở Vạn Hạnh Mall là 3000m2 lớn gấp đôi cái này mà bạn
Tk Lm
ĐẠI BÀNG
3 năm
mua sách ở nhà sách không có nhiều giảm giá như trên Tiki, nhưng bù lại trải nghiệm rất là thích, nhất các bạn nhỏ, một nơi tạo cho các bạn trí tưởng tượng phong phú
cũng hay đi nhà sách Phương Nam và Fahasa để mua sách
@Tk Lm Mình cũng rất thích trải nghiệm mua sách ở Phương Nam
Ngầu đấy
@Tk Lm Ở hiệu sách mình được đọc thử trước. Khoái cảm giác cầm cuốn sách mới đọc thử trước khi mua
matinews
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phương Nam Book sáng tạo, đổi mới so với các hệ thống sách còn lại nhỉ! Từ cafe book giờ chuyển qua thành phố cafe! 😁
Tade
ĐẠI BÀNG
3 năm
Book city mà không có nổi một cuốn sách công nghệ, sách khoa học hình như cũng không có ngoài vài cuốn giáo khoa phổ thông. Số lượng đầu sách thấy nghèo nàn hơn các hệ thống khác.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
3 năm
@Tade Sách đấy giờ ai đọc, ngta đọc sách dạy làm giàu hết rồi nhé
@unwrittlaw Em đọc nè bác 😃
Em thích mấy thể loại đó lắm.
Thích quá. Để mình đi thử
Mình hay ngồi highlands kế bên.
Nhìn đẹp quá. Trước đây tốn kha khá tiền mua sách
Nhìn thích nhỉ, ngày trước cũng hay ghé nhà sách Phương Nam đọc sách hay mua. Đây là một trong những nhà sách hiếm hoi có trang bị ghế cho các bạn ngồi đọc tử tế thoải mái mà không lo bị nói này nói kia, một số nhà sách còn có khu cafe ngồi đọc nữa nên luôn đông khách.
Ozil10
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đây chắc là nhà sách lớn nhất TP.HCM hiện tại (không biết lớn nhất nước chưa nhỉ?), mình cũng đi vào những ngày đầu khai trương, hồi đó mình nhớ thật sự cũng không nhiều sách như mình nghĩ lắm, đa phần để không gian rộng rãi, thoáng đãng để khách đi dạo hơn là trưng nhiều sách. Mình vẫn thích hiệu sách nó phải thật nhiều sách như hệ thống Kinokuniya chẳng hạn, mình ở Sin nên đi hệ thống này bao đã, mỗi lần vô đó là đắm chìm tầm 3-4 tiếng 😁. Còn ở đây đi chơi dạo xíu là hết à! :D
Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
lâu quá rồi ko có mua sách, cuộc sống du mục ở SG khó mang theo sách ghê.
mình có cả trăm cuốn mà giờ chỉ giữ vài cuốn, số còn lại thì bị mối ăn, bị mưa ướt, bị rách; rồi một số gửi tặng, một số gửi nhờ nơi khác, một số để ở quê. Nên giờ ko có hứng mua luôn. Dù vẫn thích đọc sách.
Để qua chơi thử, đọc ké cũng được =)))
Đi tổ tốn tiền xăng xe, lỡ hứng lên mua nữa cũng mệt, kkkkk
có chỗ đậu xe oto không vậy bạn?
@ansigiangho Khúc quận 1 hơi khó ạh. Cũng đang quan tâm xem có chỗ đậu ko? Chứ cái đuong Nguyễn Trãi hơi chua
@Ngduythanh2801 Đã kiểm tra. Đậu được hai chiếc. Chiếc thứ ba đậu ở đối diện kế bên bộ quốc phòng.
@ansigiangho Thanks bác nhé
@ansigiangho Chiếc thứ 4 đi về luôn hen haha
@Ngduythanh2801 Bên đó có chỗ đậu xe tính phí. Rộng mênh mông
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn thấy sách là mê ly
Mà dở ra lại lười đọc
Cũng có 1 Phương Nam ở đường Nguyễn Oanh ,Gò Vấp nhưng nhỏ hơn nhiều và phong cách cũng y thế này .
oldfriend
TÍCH CỰC
3 năm
ở đây ồn, rất ồn, nhiều phụ huynh dẫn con tới mặc định đây là khu vui chơi và thả cho trẻ nhỏ chạy nhảy đùa giỡn, không thấy nhân viên nhắc nhở.
bettyboy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@oldfriend Chấp nhận đi bạn. Lũ nhỏ thì bạn chấp nhất làm gì. Xã hội hiện đại, mình thấy cảnh tượng trẻ em nô đùa thích lắm. Chỉ sợ tụi nó suốt ngày dí đầu vào điện thoại và máy tính thôi.
Đi nhà sách malay, sin rất là phê, công nhận vn ít sach thật
1500 m2 thì chỉ bằng 1 nữa 2 cái book city ở Vạn Hạnh mall và The Garden mall
Không biết Phương Nam thế nào chứ bên Fahasa nhiều quyển sách, nhiều món đồ chơi, văn phòng phẩm đã quá cũ nhưng vẫn kiên quyết giữ nguyên giá gốc. Làm ăn trì trệ đúng kiểu NN.

Sách Kim Dung trước đây của Phương Nam có bìa khá đẹp, sau này không hiểu sao lại trình bày theo lối Tiên Hiệp?! Khá xấu.

Có vẻ như sau khi gia nhập sâu rộng vào WTO, các loại sách về khoa học, kỹ thuật khá ít ỏi. Chắc giáo sư, tiến sĩ VN chỉ toàn copy, google dịch nên sợ đánh bản quyền, ngưng xuất bản? Sách kỹ thuật tiếng Anh thì lại quá đắt đỏ nên các nhà sách hầu như rất ít nhập về bán.
Mình thường qua AEON Bình Dương.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019